Tình hình công việc của Bankers thời điểm hiện tại

MITTAIWAN

Verified Banker
Chào anh/chị/em UB !

Cuối tuần nhàn rỗi làm cái topic trao đổi cái. Tình hình là bên OCB mình dạo này nhân sự biến động mạnh, làm ăn thì nghe chừng không khả quan, nói chung là lỗ. Tất cả các Chi nhánh và PGD ở Hà Nội này đều xếp loại E cả, chi phí HO trước đây hỗ trợ được phần nào để anh em còn có nguồn lấy ra chạy chỉ tiêu (quan hệ, trích % chạy huy động), đợt này cắt hết chẳng còn đồng nào.

Những đồng chí bị quá hạn nhóm 2 trở lên theo 1 tỷ lệ % nhất định/tổng dư nợ thì stop cho vay ngồi thu nợ cho đến khi tỷ lệ nợ quá hạn về 1 mức nhất định nào đó. Nói là bắt ngồi thu nợ nhưng oái ăm là đầu năm phân bổ chỉ tiêu kinh doanh rồi nên về thực tế là vẫn đang bị áp chỉ tiêu mà không cho chạy (Cho vay thôi).

Ngồi thu nợ nhưng HO chẳng hỗ trợ được là mấy, đem con bỏ chợ (những món dư nợ dưới 1 tỷ), nhân viên gửi mail xin ý kiến lãnh đạo, quản lý rủi ro... thì mail bị đá qua đá lại hết ban này đến ban khác như là đá quả bóng trách nhiệm về nhau.

Nhân sự HO thỉnh thoảng alo vu vơ cho ai đó nói sắp tới thay đổi về công việc phải đi tỉnh trông kho hàng dài hạn, nếu không thích thì nghỉ thôi. Mấy đồng chí teller nghe vậy giật mình thon thót, mấy bác doanh nghiệp hay cá nhân quá hạn nhiều thì sướng quá, trả lời nhân sự luôn cho em xin nghỉ việc (nghe vậy nhân sự lại nói từ từ xem xét :))).

Thực ra, khó khăn thị trường là khó khăn chung, nhưng cơ chế và hỗ trợ của HO nói chung cũng rất quan trọng. Chung quy mình thấy là do còn nhiều vấn đề về quy chuẩn phối hợp giữa các phòng ban.

Năm nay và những năm tới còn nhiều biến động mạnh về nhân sự Ngân hàng và những vấn đề liên quan khác (M&A).

NHỮNG ĐỒNG CHÍ KHÁC VÀO ĐÂY THÔNG TIN CHIA SẺ VỀ TÌNH HÌNH NGÂN HÀNG MÌNH NÓI CHUNG (TÌNH HÌNH KINH DOANH, BIẾN ĐỘNG NHÂN SỰ....) VÀ CÔNG VIỆC HIỆN TẠI CỦA MÌNH NÓI RIÊNG VỚI.

bên mình tuyển thêm nhiều cán bộ tại hội sở mới,
tình hình thì lại khó khăn hơn những năm ngoái

- Khó khăn chung cả thôi, ở đâu cũng vậy cả, không chuyện này thì chuyện khác. Đi xử lý nợ vất vả nhưng kể ra nó cũng có cái hay, học hỏi cũng được nhiều, hiểu được cái hiện tại đang làm còn thiếu sót, lỗi của người đi trước để tích lũy kinh nghiệm cho bản thân.
- Phía HO là bên quản lý, hiện tại khó khăn hệ thống như thế nào người ta hiểu hết. Nhắc nhở anh em bên dưới có căng thẳng âu cũng là mong anh em chủ động, tích cực hơn để vượt qua giai đoạn khó khăn hiện nay thôi. Mỗi nhân viên, đơn vị kinh doanh nên linh hoạt, chủ động, chứ trông chờ HO hỗ trợ bây h là khó rồi. Kinh doanh lỗ thì cắt giảm chi phí là điều tất nhiên.

Phòng mình toàn dân kỳ cựu xin nghĩ hàng loạt. Vậy mà chẳng tuyển người mới vào thay. Chỉ ưu tiên tuyển cho HS. Chả hiểu nổi.

Tình hình chung các bạn ơi, bên mình thì sau trận bão thì chính sách nhân sự thay đổi, chính sách tín dụng cũng thay đổi luôn. Mình làm về bên doanh nghiệp mới tập tẹ vào nghề gặp thời điểm khó khăn. Không biết tình hình của các Bạn thế nào nhỷ. đúng là năm thìn năm tỵ anh chị em chả thèm nhìn mặt nhau (ý là khó khăn)

Bank mình thì thành lập hàng loạt các "tổ xử lý nợ" ngay tại các chi nhánh, điều chuyển mấy ông cho vay tùm lum quá hạn về Tổ đấy công tác hết, khi nào xử lý xong thì tính tiếp, nhẹ người, không phải lên Phòng xử lý nợ HO làm gì cho chật đất ra :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên