Thực tập ở ngân hàng

Sao lại phải quan tâm xem có được học nghề hay không? Được học nghề hay không không quan trọng. Được vào Ngân hàng là cứ xông vào xem các anh chị làm rồi xin làm chứ việc gì phải quan tâm. Học nghề là vậy mà. Xin được làm là coi như đã tự mình học nghề rồi.

Có anh chị nào có tài liệu tham khảo về đề tài thực tập cho vay đối với khách hàng cá nhân cho em xin với.em đang cần gấp.anh chị nào có thì chia sẻ nhé.

Hồi trước dc vào thực tập ở PGD nho nhỏ xinh xinh của Eximbank (khoa xin jum dc vài suất cho SV của khoa), vào đó thực tập ở bộ phận TD, có 2 anh thôi. Anh lớn tuổi hơn là người hướng dẫn mình.
2 tuần đầu cũng ngồi đọc tài liệu thôi, 1 mớ tài liệu về quy trình cho vay, quy định về cấp TD tại Eximbank. Bạn cũng nên đọc kĩ các tài liệu ấy, nhất là các quyết định, thông tư của NHNN, vì nếu ra trường làm ở NH khác thì...cũng sẽ fai đọc lại các công văn ấy ah:)) hồi đó mình cũng chỉ đọc qua qua, bây h vào làm cũng lại đọc lại nè:))
Sau đó, lúc mấy anh rảnh có ngồi chém gió với các anh, nc đủ thứ về các thể loại, các topic mấy ảnh nói (đt iPhone, bóng đá, game PES, sáp nhập NH...), rồi có hôm anh hướng dẫn còn kéo mình ra chỉ trỏ về sở thích của ảnh là mấy cái ampli xịn xịn, mình chả biết nhiều lắm nhưng cũng cố gắng nc, nói những j mình biết và nghe ảnh nói.
Sau hôm đó, ảnh bắt đầu có thiện cảm với mình hơn chút thì fai, mình thấy mấy ảnh làm nghiệp vụ, có thắc mắc j hỏi cũng dc trả lời. Sau tết rủ...đánh bài với các anh chị trong PGD, rồi dẫn đi gặp KH lấy hồ sơ, phỏng vấn KH đó, rồi 1 hôm đi kiểm tra định kì TSBĐ, rồi có 1 bữa chỉ cho thủ tục các bước cho vay cầm cố STK. Hôm đi gặp KH và đi kiểm tra TSBĐ, mình có hỏi thêm vài thắc mắc cũng dc giải đáp vui vẻ.
Nói chung, mình thấy thời gian thực tập ở đó may mắn đc gặp các anh hướng dẫn khá vui vẻ, dễ gần, cho mình nhiều kiến thức thực tế đầu tiên khá bổ ích. Các bạn đi thực tập cố gắng thân thiện, hòa đồng với các anh chị, các anh chị nhờ vả j thì cũng vui vẻ làm. Mình nghĩ là thực tập ở PGD nhỏ có thể là ít dc xem các anh chị làm việc để học hỏi (vì công việc ít hơn, nghiệp vụ cũng có thể đơn giản hơn) nhưng cũng có cái hay là dễ hòa đồng với mọi người, vì thực tập ở chi nhánh thì qui mô lớn hơn, bắt chuyện cũng khó (hồi đó mình bị phân về thực tập ở PGD, cứ nghĩ là chán lắm, nhưng thực ra ko hẳn thế).
Chúc các bạn thực tập tốt nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tùy Nh nữa bạn à nhưng phần lớn là họ phân cho mình 1 ng hướng dẫn (theo thông lệ) còn có đc đọc tài liệu ko là còn tùy vào Nh nữa đó bạn à! Chúc bạn 1 kì thực tập tốt đẹp! Thực tập là kì nghỉ dài hơn là nghỉ hè mà! Cố gắng mà tận hưởng nhé!

Bạn thực tập ở chi nhánh nào thế, bạn ứng tuyển vào vị trí đó à
ở BIDV nó không có chương trình thực tập sinh, nên t phải nhờ người quen. Thấy họ sắp xếp BIDV chỗ Vincom ý, sang tuần đi làm, chẳng biết thế nào. Hi vọng được lăn xả nhiều

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,923
Thành viên mới nhất
bsportreisen1
Back
Bên trên