Thực tập hè tại Ngân hàng

Chào cả nhà :bz:bz:bz

Thế này ạ, hè này e muốn đc thực tập tại 1 bank nào đó, nhg qua tìm hiểu e chỉ thấy các bank tuyển thực tập sinh vào khoảng tháng 10, 11 thui. Vậy có anh chị nào trong UB đã từng có kinh nghiệm intership rồi cho e hỏi với, làm sao để đc thực tập hè ở bank bi h $-)

Chào cả nhà !
Em là sv năm 3 Khối Kinh tế, cũng muốn được thực tập hè ở NHđể nâng cao nghiệp vụ, nhưng mà sao...thấy các NH toàn tuyển ở Hà Nội ko?
Hixhix....

Hỏi về việc thực tập tại ngân hàng

Chào các anh chị, em hiện là SV năm 3 ĐH Ngoại thương CS TP.Hồ Chí Minh, ngành Tài chính ngân hàng. Cuối tháng này em sẽ phải đi thực tập giữa khóa, thời gian là 5 tuần. Em đang rất lo, không biết phải tìm chỗ thực tập làm sao cả :-ss Mấy đứa bạn em, điểm TB thấp hơn em nhưng đều có chỗ cả rồi, toàn là nhờ người quen đưa vào cả. Có đứa còn nói là, chẳng có chỗ nào tuyển thực tập vào thời điểm này cả (mà em search trên mạng thì thấy đúng là vậy), không có người quen đưa vào là xong. Cơ mà em chẳng có người quen nào cả thì phải làm sao đây :-ss Có nhỏ bạn em bảo, cứ nộp CV vào hộp mail của phòng nhân sự, người ta thấy được thì sẽ kêu đi phỏng vấn, không biết có phải vậy không ạ? (vì bạn í học QTKD, xin thực tập ở mấy DN, không biết ở ngân hàng có giống vậy không?)

Các anh chị giúp em với!

Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!

thuc tap ngan hang

các anh chị cho em hỏi tí nha!em sắp đi thực tập rùi,có anh chị nào biết khi nào các ngân hàng có đợt tuyển thực tập sinh ko a?

Dear all!

Mình đọc thấy dạo này khá nhiều bạn có nhu cầu đi thực tập ở các Ngân hàng, mình cũng đã từng vất vả với món này nên rất hiểu các bạn.

Theo mình các bạn có 2 (3) cách:
1. Thông qua mối quan hệ, quen biết (đa số là theo cách này). Các bạn nhờ người quen làm ở NH viết cho 1 giấy bảo lãnh (phòng trường hợp bạn gây ra rắc rối lúc thực tập thì có người chịu trách nhiệm thay), rồi đến các chi nhánh của NH đó để xin thực tập. Hoặc là nhờ người quen xin trực tiếp luôn cho.

2. Chờ các đợt tuyển thực tập sinh của các NH: Trường hợp này khá hiếm, Như mình theo dõi năm vừa rồi có VIB, Techcombank, Sacombank,... có tuyển.
Các thông tin tuyển thực tập sinh sẽ có đội ngũ quản trị viên cập nhật lên diễn đàn giống như tin tuyển dụng, các bạn chú ý theo dõi.

3. Các bạn có thể viết CV + giấy giới thiệu của trường đi từng NH để xin thực tập, cái này xác suất được rất là nhỏ, mình cũng từng đi với nhóm bạn tới hơn 10 NH nhưng không được. Nhưng biết đâu các bạn giỏi hơn mình nhiều, các bạn lại thuyết phục được NH nhận vào thực tập. :D :D

Mình cũng kêu gọi các mems diễn đàn ai có thông tin tuyển thực tập sinh ngoài lề thì post lên để giúp đỡ các bạn nhé.

em ở Đà Nẵng mà cũng rất muốn đi thực tế tại ngân hàng lắm, mà em lại chẳng có người quen làm bên đó, em lại đang chuẩn bị cho 1 buổi thực tế và về viết báo cáo. Em cũng chẳng hiểu nổi nhà trường sắp xếp lịch lại đi có một buổi thôi. Em rất mong anh chị công tác tại ĐÀ Nẵng có thể giúp em (em đang rất lo lắng)

tiện đây có ai post kinh nghiệm thực tập của mình lên nhé,thực tập sao cho có hiệu quả cho mình nhất và tạo các mối quan hệ tốt,vì theo mình biết khi đi thực tập thì mình chỉ nhận đọc hồ sơ,hỏi han linh tinh,không ít thì cũng cực ít..................:p

tiện đây có ai post kinh nghiệm thực tập của mình lên nhé,thực tập sao cho có hiệu quả cho mình nhất và tạo các mối quan hệ tốt,vì theo mình biết khi đi thực tập thì mình chỉ nhận đọc hồ sơ,hỏi han linh tinh,không ít thì cũng cực ít..................:p

Đi thực tập thì cũng hên xui tùy chỗ bạn à, thậm chí 1 số Ngân hàng tuyển xong phân về các PGD, CN thì thực tập sinh lại bị bỏ rơi. Trong khi số TH chỉ xin qua mối quan hệ thì lại được hướng dẫn chỉ bảo rất tận tình.

Còn bí quyêt thì ko có gì khác ngoài việc "chủ động" , cái gì không biết thì cứ hỏi (quan trọng đừng làm phiền lúc các anh chị đang làm việc là được)

Kinh nghiệm thì tớ không có , nhưng tớ cũng thấy có vài điều cho bạn tham khảo (dựa vào đợt thực tập vừa qua của tớ tại AGRIBANK và qua các ý kiến của mấy bạn trong lớp) :
1) Theo tâm lý của đa số mọi người thì thường thích xin thực tập tại các ngân hàng lớn( điều kiện thuận lợi , môi trường năng động hơn......) ,nhưng thực tế các NH lớn hầu như rất nhận sinh viên thực tập sinh (nếu không quen biết) ,có chăng thì họ tuyển thực tập sinh( năm cuối của các trường lớn) để đào tạo bạn luôn trước khi ra trường (như VIP) . -->tớ thực tập tại AGRIBANK ( mọi người chắc rất KỴ khi nghe đến agribank đúng không ah , vì thường có tâm lý là NHNN thì tác phong làm việc sẽ ...khác , nhưng theo tớ không phải ở đâu cũng vậy) , đợt thực tập vừa qua tớ thấy :
-Tận dụng tiếp cận làm quen thân thiết với người phụ trách mình,các anh chị trong phòng mà mình thực tập (ví dụ mua “hoa quả, quà bánh” gì đó.......)
-Chăm chỉ : Chăn chỉ ở đây không những thể hiện ở việc học hỏi kinh nghiệm mà còn thể hiện ở những việc làm nhỏ nhất (hàng ngày đến sớm hơn 1 chút , làm một số công việc dọn dẹp"mặc dù đã có người dọn dẹp riêng" cuối giờ có thể về hơi muộn 1 tý, để làm cân đối sổ sách cho anh chị chẳng hạn),
-Làm việc 1 cách cẩn thận: Từ những việc làm nhỏ nhất bạn cũng cần tạo sự tin tưởng về tính cẩn thận của bản thân( người phụ trách mới có cảm tình và sau này có thể giao cho mình 1 số việc khó hơn)
-Ban đầu vào đối với các bạn Nam nên tiếp cận các chị trong phòng, còn các bạn Nữ thì tất nhiên là các anh ( khác giới sẽ có điểm thuận lợi) , nhưng không nên chú tâm học hỏi và giúp đỡ 1 người (anh ,chị trong phòng) ,-->sẵn lòng giúp đỡ tất cả các anh chị trong phòng từ những việc nhỏ nhất ( như in chứng từ....)
-Tận dụng những điều đã được học để áp dụng vào thực tế (hạn chế hỏi nhiều gây ức chế với các anh chị :d ).
-Trong quá trình thực tập nên xin các giấy tờ liên qua(có thể lấy được như phòng KẾ TOÁN là giấy gửi tiền , ủy nhiệm chi.....) mang về xem các thông tin( dễ dàng cho việc viết chứng từ sau này).
-Hàng ngày làm việc tại ngân hàng ,chúng ta nên để ý tới các trường hợp thực tế xảy ra (ngoài ý muốn của ngân hàng), và chú ý theo dõi các cách xử lý của cán bộ ngân hàng( kinh nghiệm thực tế rất quan tọng)!
-Ghi chép : lại tất cả những gì mình thấy quan trọng.......
TRÊN ĐÓ LÀ MỘT SỐ ĐIỀU BẢN THÂN TỚ RÚT RA QUA ĐỢT THỰC TẬP VỪA QUA CÓ GÌ CÁC BẠN THAM KHẢO VÀ CHIA SẺ THÊM!
p/s : Có gì sai anh chị góp ý và bỏ qua cho em nhá :d

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
em ở Đà Nẵng mà cũng rất muốn đi thực tế tại ngân hàng lắm, mà em lại chẳng có người quen làm bên đó, em lại đang chuẩn bị cho 1 buổi thực tế và về viết báo cáo. Em cũng chẳng hiểu nổi nhà trường sắp xếp lịch lại đi có một buổi thôi. Em rất mong anh chị công tác tại ĐÀ Nẵng có thể giúp em (em đang rất lo lắng)

Trình phải không. Như này nhé. Trương mình đã có sự nhâm lẫu trong việc cấp giấy giới thiệu cho sinh viên đi thực tế.
Chính xác phải là sinh viêc đi thực tế tại ngân hàng trong khoảng thời gian từ : 15/6 đến 15/7
Kết quả của báo cáo không quan trọng băng việc mình sẽ rèm luyện được những kĩ năng hay măy mắn là tích lũy được kinh nghiệm nghề nghiệp, Chúc may mắn nhé.
Thảo cũng mới lên trường xin lại giấy giới thiệu rồi, thời gian là 1 tháng, tha hồ mà ròm ngó :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,710
Thành viên mới nhất
thanhlapcongtyb
Back
Bên trên