Thực tập.. Đọc tài liệu.. Vấn đề muôn thuở :(

Bạn Azwie_Lnp thân mến
Nếu như một ngày thực tập 8h đối với bạn ko có hứng thú thì bạn có thể lên xin với Trưởng đơn vị nơi bạn thực tập rút ngắn lại ,hoặc là 1 tuần 3 buổi hoặc là mình đi một buổi sáng hay buổi chiều thôi.Ngày trước , mình cũng đi thực tập nên mình hiểu cảm giác của bạn và mình cũng đã lên xin như thế thì đc chấp nhận
Không biết có anh chị nào phụ trách bạn trong vấn đề giải đáp các thắc mắc hay hỗ trợ bạn viết báo cáo ko.Theo mình thì bạn cứ theo a/chị đó để học hỏi .Hồi mình đi thực tập , mình rất thích chị kia mình mong là sẽ đc chị ấy hướng dẫn..nhưng Sếp lại phân công một anh khác kèm mình..Anh này thi rất ít nói và theo như cảm nhận của mình ngay lúc đầu là ảnh cũng ko thân thiện với mình lắm... Mình hỏi thì ảnh mới trả lời , chứ ít khi ảnh bắt chuyện với mình..Nhưng bạn biết ko, đợt toàn ngân hàng tổ chức bán hàng thì chính anh là người đề nghị cho mình cùng đi thực tế
Cho nên , mình cũng đừng nhìn vẻ ngoài mà đánh giá ai dễ thương ai khó tính..Mình cứ chân thành và biểu hiện thật tốt thì tự nhiên cái gì mình làm cũng thấy dễ dàng

mình đi thực tập 1 tuần rồi mà cũng chỉ ngồi đọc tài liệu,đọc báo,...quen rồi, ai thực tập thường cũng kêu chán thế mà,bình thường thôi, sao phải xoắn, vui lên bạn ơi :D

Ôi trời, anh đây vào làm nhân viên chính thức còn ngồi 2 tháng đọc tài liệu đây, thế nên e cũng đừng có thắc mắc gì cả. Nói chung đi thực tập chủ yếu thì đọc tài liệu, cố gắng làm quen vs máy móc. Anh chị nào mà đi thẩm định thì xin đi cùng để học hỏi kinh nghiệm. Bây giờ anh 1 lúc hướng dẫn 3 em thực tập đây. Hồi xưa thực tập k được làm gì, còn bị hắt hủi, thế nên bgio anh toàn tạo điều kiện cho các e hết. Thế nên em cũng cố gắng mà học hỏi. K phải chán chường gì cả

@ bác kemcay2000

Hì hì, kiểu là e thực tập ở phòng tín dụng của phòng giao dịch (Phòng tín dụng thì ở tầng 2, phòng kế toán xử lý mấy vụ tiếp xúc vs khách hàng giao dịch ở dưới tầng 1), đến chiều chiều tối rồi thì mọi người ai cũng mệt và đói thỉnh thoảng thì mọi người lại mua bánh mì về gặm cho đỡ buồn, tiện thể có e đang thực tập ở đấy còn chưa về mấy a chị nhờ e đi mua về ấy mà :D, những lúc này thì được chém gió vui vẻ vs các anh chị thoải mái nên vui lắm ạ :) e cũng may mắn hơn các bạn khác vì bình thường đến cũng có mấy việc này để làm giảm bớt thời gian đọc tài liệu buồn ngủ :D

Mình cũng mới thực tập xong.xin kể lại một chút : mình được thực tập ở phòng kế toán giao dịch của chi nhánh. được ngồi tiếp xúc trực tiếp với khách hàng. mấy hôm đầu đến ngồi như tượng, có khách tưởng mình là ma-no-canh( đau lòng) vì mình chỉ ngồi nhìn các chị làm và làm, hơi chán tí, nhưng thỉnh thoảng vẫn được lấy sổ phụ, poto, chay xin chữ kí... nhưng thời gian ngồi không chiếm đa số. đến gần cuối đợt thì được ngồi 1m 1 máy tính, nhập số chứng minh cho anh cán bộ bên thẻ, ôi, sướng hẳn, làm ko ngơi tay từ sáng đến chiều, làm được nhiều nên anh ấy bảo: ôi, tốc độ thế, cứ từ từ thôi :), may mắn vì không chán như các bạn. nhưng có lúc ngồi không, có lúc đọc tài liệu mà cũng nản thật. tình hình chung các bạn ah, không có gì phải buồn đâu. cố lên. mục tiêu của chúng ta đâu phải chỉ dừng ở thực tập. hihi

Thực tập mà được ng quen giới thiệu thì toàn thế thôi. Chí khi thực tập ở những nơi mà phải thi tuyển hoặc có trả lương/phụ cấp thì ng ta mới giao việc cho bạn, vì tâm lý là ko ai muốn bỏ công bỏ của ra vô ích mà.
dạ, em thực tập cũng là nhờ người quen đưa vào, mà chỗ em thực tập thì không có cái vụ trả lương hay phụ cấp như SCB đâu ạ! Chỉ có điều là em thực tập ở phòng giao dịch nên không thể ngồi im một chỗ được. Em nghĩ thực tập ở chỗ nào cũng thế, mình phải năng động lên 1 tí, thấy các anh chị bận bịu gì thì mình sẽ giúp mấy việc nhỏ nhặt thui, rùi từ đó mà nói chuyện, hỏi han về nghiệp vụ

@ bác kemcay2000
Hì hì, kiểu là e thực tập ở phòng tín dụng của phòng giao dịch (Phòng tín dụng thì ở tầng 2, phòng kế toán xử lý mấy vụ tiếp xúc vs khách hàng giao dịch ở dưới tầng 1), đến chiều chiều tối rồi thì mọi người ai cũng mệt và đói thỉnh thoảng thì mọi người lại mua bánh mì về gặm cho đỡ buồn, tiện thể có e đang thực tập ở đấy còn chưa về mấy a chị nhờ e đi mua về ấy mà :D, những lúc này thì được chém gió vui vẻ vs các anh chị thoải mái nên vui lắm ạ :) e cũng may mắn hơn các bạn khác vì bình thường đến cũng có mấy việc này để làm giảm bớt thời gian đọc tài liệu buồn ngủ :D

Mấy cái đứa, đi làm rồi lại chảnh chọe sai mấy em thực tập.
Có mấy em vô thực tập phòng mình, vô ngày đầu mình quán triệt luôn (cơ mình k phải sếp nhé, nhân viên quèn chít bà, được cái thẳng tính) là không sai bảo sinh viên bất cứ việc cá nhân nào. Nếu có thể làm được thì tự làm!
Bực nhất cái tụi suốt ngày sai sinh viên thực tập làm này làm kia, mà chả hướng dẫn gì (mặc dù mình biết nhiều lúc sv thực tập cũng thích vì được làm, được xem nhu đóng góp, thay vì ngồi không). Mấy thể loại vớ va vớ vẩn!

Bạn ơi, số phận SV thực tập là vậy đó, chỗ thực tập càng lớn, bạn càng phải tự bơi, bị bỏ rơi và không được chú ý tới.
Ngay cả nhân viên học việc mà còn bị cho vào 1 góc mà đọc tài liệu nữa là sinh viên thực tập. Thời nay các phòng ban của ngân hàng đều căng thẳng, Phòng dịch vụ KH thì khách hàng đông, tiếp xúc Kh nhiều nên tới nhân viên mà còn khó nói chuyện với nhau nữa là SV, Phòng tín dụng thì ngoài làm hồ sơ, chỉ tiêu tăng trưởng còn phải xử lý nợ xấu, tín dụng ngân hàng bây giờ căng thẳng, còn các phòng ban khác thì cũng vậy thôi, công việc nhiều, áp lực...
thời gian thực tập là thời gian rảnh nhất của mình, ngay đến photo hay fax mình còn ít "được" nhờ, vì các anh chị trong phòng có tính tự lập rất cao, tự làm hết, khi nào bận quá mới nhờ đi photo hay fax.
Các bạn còn may là thời điểm sát tết hay sau tết các anh chị trong ngân hàng đang rảnh chút ít để mà nc, chỉ bảo đấy. gặp mình thử việc ngay thời điểm đang bị kiểm toán, thế là chỉ biết ngồi 1 góc mà đọc tài liệu thôi, muốn nc cũng ko ai rảnh mà nói cả.
Nói chung thời nay làm việc trong ngân hàng cũng chua lắm, không như thời hoàng kim nữa, cá nhân các bạn và NV cũ cũng phải thích ứng thôi.
Từ từ rồi các bạn cũng quen và bớt buồn ngủ thôi, ngoài ra đem theo laptop lướt web, làm tiểu luận cũng giết dc nhiều thời gian đấy :)).

Mình thực tập ở công ty chứng khoán, đc 2 ngày ngồi chơi mình xin nghỉ. Cuối khóa thì đến xin cái dấu, họ ok luôn :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,560
Thành viên mới nhất
badcompanymerch
Back
Bên trên