Thi tuyển vào VCB khu vực Hà Nội 8.8.2012

Chào các bạn,

VCB khu vực HN sáng nay vừa tổ chức thi xong. Sơ lược tình hình năm nay như sau:
1. Năm nay thi tập trung: Hội sở rả đề, tổ chức thi tập trung và chấm thi tập trung. Kết quả sẽ được gửi về các CN
2. Đề thì: trắc nghiệm (50 câu nghiệp vụ trong 60p, 70 câu tiếng Anh trong 60p). Đề phù hợp với các SV mới ra trường.
+ Nghiệp vụ: nhiều câu liên quan đến tín dụng, kế toán NH. TTQT chỉ có 3 câu thì phải. Phải làm rất nhanh mới kịp nên mình chỉ nhớ 1 số câu sau:
1. Không được cho vay:
a. Ban kiểm soát
b. Kế toán trưởng
c. Nhân viên thẩm định món vay
(Không nhớ chính xác lắm nhưng tốt nhất là các bạn nên nhớ những trường hợp không được cho vay trong Quy chế Tín dụng
2. Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%)
3. Khách hàng mỗi năm gửi tiết kiệm 10 triệu đồng bắt đầu từ 1/1, lãi suất 10% năm. Hỏi ngày 31/12 của năm thứ 10 được lĩnh bao nhiêu tiền?
4. Khách hàng có 80 triệu đồng. Nếu gửi TK 6 tháng trả trước lãi 9.5%/năm, trả sau 11%/năm. Hỏi khách hàng chọn hình thức gửi TK trả trước hay trả sau?
5. thanh toán visa có thể bằng:
a. Tiền mặt
b. Chuyển khoản
c. Tự động ghi nợ
d. Tất cả đáp án
6. Ngày hết hạn của L/C và ngày giao hàng muộn nhất ngày nào xảy ra trước?
7. điểm chung nhất giữa Stanby L/C và L/C là gì?
(mình nhớ mấy câu nữa nhưng chưa chính xác, để 1 thời gian nữa nhớ ra sẽ post tiếp)
+ Tiếng Anh: toàn liên quan đến ngữ pháp, cấu trúc câu là chính. Rất ít nghiệp vụ (ai học khá TA cấp 3 chắc thi tốt vì mọi người đều suyt soa dễ quá)

hic, cuối cùng thì cũng phỏng vấn xong rùi, không biết là thế nào, chỉ biết hi vọng thôi!

Tình hình là vừa đi pv VCB HN, điểm xếp thứ 48/50.hix Vừa vào phòng đối đầu với 7 cán bộ of VCB nên cũng hơi ca mơ run
Mình thi GDV nên câu hỏi cũng đơn giản lắm, chẳng liên quan j đến nghiệp vụ. Chủ yếu là gt bản thân, Hiểu j về cv of GDV, Đức tính cần có của 1 GDv... Và chốt lại 1 câu là e có ý định lấy chồng chưa? :))
Toàn nhưng câu dễ nhưng trả lời k đc trôi chảy lắm. Lại thất hẹn với VCB rồi :((

Tình hình là vừa đi pv VCB HN, điểm xếp thứ 48/50.hix Vừa vào phòng đối đầu với 7 cán bộ of VCB nên cũng hơi ca mơ run
Mình thi GDV nên câu hỏi cũng đơn giản lắm, chẳng liên quan j đến nghiệp vụ. Chủ yếu là gt bản thân, Hiểu j về cv of GDV, Đức tính cần có của 1 GDv... Và chốt lại 1 câu là e có ý định lấy chồng chưa? :))
Toàn nhưng câu dễ nhưng trả lời k đc trôi chảy lắm. Lại thất hẹn với VCB rồi :((

Sao ban biet diem xep thu 48/50 ? Hihi, minh cung vua phong van ve nay , cac anh chi toan cuoi thoai :((

Viết hoa chữ cái đầu dòng bạn nhé ^^

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ban oi ban duoc hoi nhung gi trong buoi pv vay?

Giới thiệu về bản thân, hiểu thế nào về vị trí tín dụng, có tìm hiểu thông tin về VCB ko, còn lại chủ yếu hỏi về các hoạt động của tớ ở trường, có thành tích gì đáng kể (vì tớ giới thiệu t hoạt động trong hội sinh viên), vv ...:D

Hic. T cũng đi pv VCB HN về sáng nay. Điểm thi thì thứ 17/50 nhưng mà sao pv t k thấy thoải mái gì cả. Các achi ấy quay mình như hỏi xoáy đáp xoay. :(. Hizzz.

sao các bạn biết xếp thứ tự điểm của mình vậy? mình nghe nói vcb ko công bố điểm thi mà :)

Anh GĐ VCB Hà Nội trẻ thế, chẳng hỏi han gì. Hỏi mỗi câu em biết chơi môn thể thao gi? Ko biết ý anh ấy sao?

Ai pv cn Thang Long ko ah.ko biet da co kqua chua ah

Thôi thì đi pv VCB HN về chia sẻ để có thêm cái để các bạn tham khảo nhé
vào: giới thiệu bản thân.
Xong a/c bắt đầu hỏi:
1. Em hiểu thế nào là NV tín dụng, so sánh NV TD vs công việc của em (mình làm MG BĐS)
2. Cho vay 1 dự án BĐS thì e có cho vay k? Đối vs TSĐB là BĐS thì làm thế nào để giảm thiểu rủi ro cho NH
3. Tại sao e chuyển ngành sang NH?
4. Em thấy mình có tố chất gì để làm NV tín dụng
Hết, thú thực mình thấy a/c chỉ nghe thôi, k thấy phản hồi gì mấy, chắc chả có hy vọng :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,096
Tổng số thành viên
351,830
Thành viên mới nhất
morbidangelmerc
Back
Bên trên