Thi tuyển vào VCB khu vực Hà Nội 8.8.2012

Chào các bạn,

VCB khu vực HN sáng nay vừa tổ chức thi xong. Sơ lược tình hình năm nay như sau:
1. Năm nay thi tập trung: Hội sở rả đề, tổ chức thi tập trung và chấm thi tập trung. Kết quả sẽ được gửi về các CN
2. Đề thì: trắc nghiệm (50 câu nghiệp vụ trong 60p, 70 câu tiếng Anh trong 60p). Đề phù hợp với các SV mới ra trường.
+ Nghiệp vụ: nhiều câu liên quan đến tín dụng, kế toán NH. TTQT chỉ có 3 câu thì phải. Phải làm rất nhanh mới kịp nên mình chỉ nhớ 1 số câu sau:
1. Không được cho vay:
a. Ban kiểm soát
b. Kế toán trưởng
c. Nhân viên thẩm định món vay
(Không nhớ chính xác lắm nhưng tốt nhất là các bạn nên nhớ những trường hợp không được cho vay trong Quy chế Tín dụng
2. Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%)
3. Khách hàng mỗi năm gửi tiết kiệm 10 triệu đồng bắt đầu từ 1/1, lãi suất 10% năm. Hỏi ngày 31/12 của năm thứ 10 được lĩnh bao nhiêu tiền?
4. Khách hàng có 80 triệu đồng. Nếu gửi TK 6 tháng trả trước lãi 9.5%/năm, trả sau 11%/năm. Hỏi khách hàng chọn hình thức gửi TK trả trước hay trả sau?
5. thanh toán visa có thể bằng:
a. Tiền mặt
b. Chuyển khoản
c. Tự động ghi nợ
d. Tất cả đáp án
6. Ngày hết hạn của L/C và ngày giao hàng muộn nhất ngày nào xảy ra trước?
7. điểm chung nhất giữa Stanby L/C và L/C là gì?
(mình nhớ mấy câu nữa nhưng chưa chính xác, để 1 thời gian nữa nhớ ra sẽ post tiếp)
+ Tiếng Anh: toàn liên quan đến ngữ pháp, cấu trúc câu là chính. Rất ít nghiệp vụ (ai học khá TA cấp 3 chắc thi tốt vì mọi người đều suyt soa dễ quá)

đúng rồi. Bạn biết t à?:D
Về kinh nghiệm thì:
- Trước khi phỏng vấn, t tìm hiểu về vietcombank, chi nhánh Thành công, đọc sách ngân hàng thương mại, tìm hiểu thông tin kinh tế=> nhưng mà chẳng bị hỏi gì về cái này. Cơ mà nó cũng tạo cho mình cảm giác tự tin (mình nghĩ thế:D)
- Lúc vào phỏng vấn, anh chị (sau đây gọi là ac:D) để ý mình ngay từ cái mở cửa bước vào. Ở nhà tớ tập mở cửa mỏi tay và tập chào trước khi bước vào phòng:)) À, tớ nghĩ trước khi ngồi vào ghế, các bạn nhớ xin phép người ta nhé.
- AC ấy bảo giới thiệu bản thân, nói một hồi rồi chuyển sang hỏi điểm mạnh của em là gì? bố mẹ làm gì :|
- Mình học Đầu tư nên họ hỏi về thẩm định dự án. Tớ nghĩ mới ra trường nên ac thường hỏi về những môn mình học đấy.
- Rồi hỏi lớp của em đã có nhiều bạn đi làm chưa?, có người yêu chưa? có biết chới bóng đá không? nói một hồi, mình chuyển sang bảo thời gian free, em hay chơi game, các anh chị ấy cười rồi xoáy vào game gì,...
- Đúc rút lại, t thấy mình cố gắng thể hiện rằng rất muốn làm cho vietcombank, thể hiện bằng cả ánh mắt và lời nói. Kết hợp với nhiều may mắn nữa.
P/s: Đấy là kinh nghiệm của mình. Các bạn xem thế nào. Chúc mọi người phỏng vấn tốt. Mà yên tâm, các ac ấy thoải mái lắm!

Hj bạn. hình như là cta sắp thành đồng nghiệp :) t cũng đc báo 15/9 tập trung, dưng cơ mà k bít làm vị trí gì ?
T cũng đang băn khoăn 1 việc, nhờ mọi ng trên ub giúp với. T cũng t/gia thi các đợt của các NH, may mắn đc đỗ cả VTB và VCB. VTB thì làm QHKH rùi, nghe bảo chỉ tiêu nặng lắm. Còn VCB thì chưa bít làm vị trí nào? nhưng ngvong cũng là TD. Theo mọi ng nên chọn cái nào đây? hjk

Hj bạn. hình như là cta sắp thành đồng nghiệp :) t cũng đc báo 15/9 tập trung, dưng cơ mà k bít làm vị trí gì ?
T cũng đang băn khoăn 1 việc, nhờ mọi ng trên ub giúp với. T cũng t/gia thi các đợt của các NH, may mắn đc đỗ cả VTB và VCB. VTB thì làm QHKH rùi, nghe bảo chỉ tiêu nặng lắm. Còn VCB thì chưa bít làm vị trí nào? nhưng ngvong cũng là TD. Theo mọi ng nên chọn cái nào đây? hjk
voted cho VCB chúc mừng bạn nha nhưng mà bạn giỏi thật đó. đỗ cả VTB và VCB. ah cho mình hỏi chút, bạn thi chi nhánh nào vậy? cả VTB và VCB ý^^

ôi, cũng chi nhánh Thành công à bạn. Thích quá, có người nhà làm cùng nhau rồi:).

Bên Webkinhte có bạn bảo SGD đã gọi từ tuần trước, sao nhiều thông tin thế các bạn nhỉ:(

Còn tùy xem VTB ở CN nào nữa mới so sánh được chứ ạ ;)) VCB Thành Công nhìn ngoài vào thấy cũng đẹp, lại nằm ở khu mới, mát mẻ, rộng rãi :D

Còn tùy xem VTB ở CN nào nữa mới so sánh được chứ ạ ;)) VCB Thành Công nhìn ngoài vào thấy cũng đẹp, lại nằm ở khu mới, mát mẻ, rộng rãi :D

lâu rùi mới thấy em nam tái xuất, hết pùn chưa em... đã có bến đỗ nào chưa?

@thuyvu31785 : Em đoán chị sinh năm 85. hj. Em 90 thôi ạ, vừa tốt nghiệp HVTC năm nay. Em thì cũng bt thôi, vừa ra trg mà lại k có điều kiện tiếp xúc nhiều vs giới ngân hàng nên hiểu biết nó còn non lắm ạ, k thể sâu sắc như các anh chị được. Mà hôm đấy thấy kém lắm ạ,cộng thêm rất có thể có sơ suất trong biểu hiện khi pv, pv thì cũng ngắn nên k dám hi vọng nhiều đâu ạ. Em cảm ơn mọi ng nhiều lắm ạ!

ơ bạn học tài chính à , khoa gì thế , tớ cũng tài chính :))

Yeap cậu. Mình cũng thi kế toán. Nhưng 10h kém 15 mới pvan cơ. K hỉu là pvan trong mấy ngày nhỉ?
Bạn ra trg lâu chưa? Đã làm ở đâu chưa? Mình thấy bảo là ds pvan 40-50ng đấy. Hic.

ơ thế à , ấy pv muộn nhỉ ,tớ cũng mới ra trường thui ^^ ôi 40/50 ng mà lấy có 10 ng à , mà gdv lấy có 5 thui :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên