Thi tuyển vào VCB khu vực Hà Nội 8.8.2012

Chào các bạn,

VCB khu vực HN sáng nay vừa tổ chức thi xong. Sơ lược tình hình năm nay như sau:
1. Năm nay thi tập trung: Hội sở rả đề, tổ chức thi tập trung và chấm thi tập trung. Kết quả sẽ được gửi về các CN
2. Đề thì: trắc nghiệm (50 câu nghiệp vụ trong 60p, 70 câu tiếng Anh trong 60p). Đề phù hợp với các SV mới ra trường.
+ Nghiệp vụ: nhiều câu liên quan đến tín dụng, kế toán NH. TTQT chỉ có 3 câu thì phải. Phải làm rất nhanh mới kịp nên mình chỉ nhớ 1 số câu sau:
1. Không được cho vay:
a. Ban kiểm soát
b. Kế toán trưởng
c. Nhân viên thẩm định món vay
(Không nhớ chính xác lắm nhưng tốt nhất là các bạn nên nhớ những trường hợp không được cho vay trong Quy chế Tín dụng
2. Tổ chức TD không được cho vay quá bao nhiêu % vốn tự có (15%/ 25%/ 50%/ 100%)
3. Khách hàng mỗi năm gửi tiết kiệm 10 triệu đồng bắt đầu từ 1/1, lãi suất 10% năm. Hỏi ngày 31/12 của năm thứ 10 được lĩnh bao nhiêu tiền?
4. Khách hàng có 80 triệu đồng. Nếu gửi TK 6 tháng trả trước lãi 9.5%/năm, trả sau 11%/năm. Hỏi khách hàng chọn hình thức gửi TK trả trước hay trả sau?
5. thanh toán visa có thể bằng:
a. Tiền mặt
b. Chuyển khoản
c. Tự động ghi nợ
d. Tất cả đáp án
6. Ngày hết hạn của L/C và ngày giao hàng muộn nhất ngày nào xảy ra trước?
7. điểm chung nhất giữa Stanby L/C và L/C là gì?
(mình nhớ mấy câu nữa nhưng chưa chính xác, để 1 thời gian nữa nhớ ra sẽ post tiếp)
+ Tiếng Anh: toàn liên quan đến ngữ pháp, cấu trúc câu là chính. Rất ít nghiệp vụ (ai học khá TA cấp 3 chắc thi tốt vì mọi người đều suyt soa dễ quá)

Có 4 người bạn ạ. 1 anh và 3 chị. T giới thiệu tên, học ở đâu, chuyên ngành gì, học những môn gì, tham gia hoạt động gì ở trường, làm việc thực tế ở đâu. Tớ mất khoảng 3 phút để giới thiệu. cậu cứ tóm lược cái gì mạnh nhất của mình rồi cho vào bản giới thiệu.
Chúc may mắn nhé:d
Tớ đỗ vcb ba đình:d t2 tuần tới đã đi làm ùi...ko thấy trên ub có bạn nào có tin tức gì thành ra đâm lo, cứ sợ báo nhầm :d hihi...

Chúc mừng bạn nha, bạn giỏi thật đấy! T cũng vừa đi pv ở VCB Thăng Long hôm qua. Có 9 người 1 nhóm được hẹn lịch cùng giờ. Mình pv đầu ở ca 1 luôn. Có 3 anh 1 chị pv. Mình được pv ít lắm, anh pv chính hỏi 2 câu: em đánh giá về tình hình kinh tế VN và ngân hàng time qua. Sau khi nhận xét mình trl chưa xoáy sâu vào ý chính lắm thì anh hỏi các anh chị còn lại có câu hỏi gì k: 1 anh nữa hỏi em có năng khiếu gì đb k?... Cuối cùng thì chị pv hôm dó hỏi mình về hiểu biết gì về VCB (in Enghish). Tiếc là anh chị k hề hỏi nghiệp vụ và kiến thức chuyên ngành gì cả. Bước ra khỏi vòng pv mà mình thấy tiếc quá, mọi ng nên bình tĩnh mà suy nghĩ trc xem định nói những gì r hãy nói; đừng để như t r có khi k diễn tả đc hết những hiểu biết của mình. Bây giờ chỉ còn biết chờ đợi thôi. Thang 6 khi t bị out 1 công ty nước ngoài sau vòng pv2, có 1 chị trong công ty đó nói rằng: nhiều khi đi làm nó là cái duyên em ạ, em có duyên vs công ty chị thì thế nào cũng vào công ty chị. Haiz, giờ pv xong r thì chỉ biết hi vọng thôi, hi vọng là mình có cái "duyên" với VCB. k biết bao giờ CN có két quả mọi ng nhỉ? Chúc các bạn pv sau có kết quả thật tốt nhé; t nghĩ rằng mình cố gắng hết mình thì làm gì cũng sẽ được. Good luck for all!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chúc mừng bạn nha, bạn giỏi thật đấy! T cũng vừa đi pv ở VCB Thăng Long hôm qua. Có 9 người 1 nhóm được hẹn lịch cùng giờ. Mình pv đầu ở ca 1 luôn. Có 3 anh 1 chị pv. Mình được pv ít lắm, anh pv chính hỏi 2 câu: em đánh giá về tình hình kinh tế VN và ngân hàng time qua. Sau khi nhận xét mình trl chưa xoáy sâu vào ý chính lắm thì anh hỏi các anh chị còn lại có câu hỏi gì k: 1 anh nữa hỏi em có năng khiếu gì đb k?... Cuối cùng thì chị pv hôm dó hỏi mình về hiểu biết gì về VCB (in Enghish). Tiếc là anh chị k hề hỏi nghiệp vụ và kiến thức chuyên ngành gì cả. Bước ra khỏi vòng pv mà mình thấy tiếc quá, mọi ng nên bình tĩnh mà suy nghĩ trc xem định nói những gì r hãy nói; đừng để như t r có khi k diễn tả đc hết những hiểu biết của mình. Bây giờ chỉ còn biết chờ đợi thôi. Thang 6 khi t bị out 1 công ty nước ngoài sau vòng pv2, có 1 chị trong công ty đó nói rằng: nhiều khi đi làm nó là cái duyên em ạ, em có duyên vs công ty chị thì thế nào cũng vào công ty chị. Haiz, giờ pv xong r thì chỉ biết hi vọng thôi, hi vọng là mình có cái "duyên" với VCB. k biết bao giờ CN có két quả mọi ng nhỉ? Chúc các bạn pv sau có kết quả thật tốt nhé; t nghĩ rằng mình cố gắng hết mình thì làm gì cũng sẽ được. Good luck for all!

Uhm, đôi khi nó cũng là cái duyên. từ khi nộp hồ sơ đến khi thi viết, pv đều thấy nhẹ nhàng, thoải mái vô cùng. Ko xiền, ko quen biết... tự tin đi thi đỗ thì vui, trượt ko hối hận thui :d

Uhm, đôi khi nó cũng là cái duyên. từ khi nộp hồ sơ đến khi thi viết, pv đều thấy nhẹ nhàng, thoải mái vô cùng. Ko xiền, ko quen biết... tự tin đi thi đỗ thì vui, trượt ko hối hận thui :d
ke2! mình mãi mà chưa tìm được mối lương duyên trong công việc của mình... :-s

Những người lãnh đạo một văn phòng cần gì từ diện mạo văn phòng của họ. Một không gian đẹp để đón tiếp khách hàng và đối tác hay đơn thuần là chỗ có thể nâng cao hiệu quả và năng suất làm việc của đội ngũ nhân viên tối đa.

Những câu hỏi đại loại như thế luôn được các nhà thiết kế đặt ra khi làm việc với khách hàng của mình. Nay, các nhà thiết kế còn có thêm nhiều câu hỏi mới nhằm biến văn phòng thành một nơi làm việc hoàn hảo nhất của thời hiện đại.

Một kiểu bàn của giám đốc trong văn phòng chung, khá hiện đại và tiện lợi

Sự thỏa mãn:Mục tiêu của tiêu chí này là cải thiện tính tích cực tại không gian làm việc.

Đây là kết quả của lối tiếp cận mới trong thiết kế: lấy con người làm yếu tố trung tâm cho mọi cách đặt vấn đề và giải quyết vấn đề, từ những điều nhỏ nhất như nội thất , bàn ghế cho đến không gian tổng thể. Nhiệm vụ của nhà thiết kế là giúp các nhân viên ở đây vừa có thể tự hào với chỗ làm việc của họ, vừa có thể sáng tạo và nâng cao hiệu quả công việc.

Công tác quản lý:Những không gian làm việc được thiết kế theo những modul uyển chuyển.Chính lối thiết kế này giúp cho việc quản lý trở nên linh động và đạt hiệu quả cao. Một lợi điểm nữa là thiết kế này còn giúp công việc quản lý không rơi vào tình trạng bất cập, cho dù tương lai văn phòng có thay đổi theo hướng mở rộng hay thu hẹp. Những kiểu bàn ghế, tủ kệ dạng lắp ghép, có thể mở rộng hay thu gọn là cơ sở của lối thiết kế này.

Yếu tố phát triển:Những thiết kế văn phòng mang tính cách tân đều nhằm vào mục tiêu lạc quan về khả năng sử dụng không gian và tiết kiệm chi phí. Để đạt đến khả năng tiết kiệm cao, nhà thiết kế phải chú trọng đến từng vật dụng. Từ đó, người ta đang hướng đến những ý tưởng thiết kế mở, thiết kế xanh, thiết kế tối giản và cả những thiết kế mô hình văn phòng di động (mobileoffice)hay văn phòng có thể đóng gọn trong những chiếc hộp.

Bàn văn phòng Lean – đơn giản đến mức không thể đơn giản hơn

Sự tiết kiệm:Ý nghĩa tiết kiệm mà các thiết kế đưa ra không đơn thuần chỉ tập trung ở những điều dễ thấy như tiết kiệm điện, tiết kiệm nước, mà còn đảm bảo sự lưu thông trong văn phòng được khoa học. Ví dụ một kiểu bàn hợp lý để người nhân viên thoải mái làm việc và dễ dàng trao đổi ý kiến cùng các đồng nghiệp. Tiết kiệm bắt đầu từ những vấn đề tinh tế như vậy.

Khả năng kết nối hiện đại:Hiện đại không chỉ phản ánh ở những vật liệu đời mới hay những thiết bị đắt giá, mà nằm ở khả năng kết nối hiệu quả trong thời đại thông tin đa phương tiện. Lấy con người làm yếu tố trung tâm thì phải làm sao mỗi nhân viên trong phạm vi quyền hạn của mình có khả năng khai thác tối đa thông tin mà họ cần biết từ đồng nghiệp, từ cấp trên và cả từ thế giới bên ngoài.

Một kiểu bàn họp vừa thể hiện tinh thần vui tươi, vừa đáp ứng chức năng hội họp đông người

Hệ kệ thanh thoát và tiết kiệm không gian, thời gian cho các hoạt động văn phòng

Một trạm làm việc thiết kế theo dạng module, có thể ghép thêm hay tách rời ra

Mô hình phòng họp đa phương tiện

___++++
vach ngan -vách ngăn di động

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,801