HOT Thi tuyển & phỏng vấn vào LienVietPostBank - Ngân hàng Bưu điện Liên Việt

Em sắp thi Lienviet mà tìm trên mạng ít tài liệu của ngân hàng này quá.có ai đã thi rồi chia sẻ cho em với :) Mình có đề thi hôm vừa rồi.post lên đây các bạn tham khảo nhé!

Tớ post trực tiếp đề thi lên để mọi người khỏi gặp khó khăn khi download nhé:

Phần 1.
A. Trắc nghiệm

• TK “ Tiền mặt tại quỹ” là TK phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Cho vay KH” là tài khoản phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Tiền gửi của KH” là TK phản ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • TK “ Tiền gửi thanh toán của chi nhánh với HO” phán ánh
  1. Tài sản
  2. Nguồn vốn
  3. Cả a và b
  • Séc, UNT, UNC là chứng từ
  1. Chứng từ gốc
  2. Chứng từ ghi sổ
  3. Cả a và b
  • Theo mối quan hệ với bảng cân đối kế toán, TK kế toán ngân hàng chia thành
  1. TK ngoại bảng
  2. TK nội bảng
  3. Cả a và b
  • Chứng từ của KH
  1. Là chứng từ do KH lập
  2. Là chứng từ do Ngân hàng lập
  3. Có thể là a hoặc b
  • Thế nào là người không cư trú
  1. Người làm việc trong cơ quan ngoại giao, lãnh sự Việt Nam ở nước ngoài
  2. Văn phòng đại điện của TCTD nước ngoài tại Việt Nam
  3. Cả a và b
  • Đối tượng nào được gửi tiền tiết kiệm bằng ngoại tệ
  1. Người cư trú
  2. Người không cư trú
  3. Cả a và b
B. Tự luận : Hãy so sánh TK tiền gửi không kỳ hạn và TK Tiền gửi tiết kiệm

Phần 2. Xem các định khoản sau đây là SAI, ĐÚNG, THỪA THIẾU. Giải thích ngắn gọn

1. Bút toán liên quan TK Thu về dịch vụ thanh toán
  2. Ngân hàng thu tiền mặt gốc và lãi vay của KH. Số tiền gốc là 100tr, số tiền lãi là 10 tr. Ngân hàng đã hạch toán lãi dự thu là 11 tr
  3. Bút toán liên quan đến mua ngoại tệ mặt của KH
Phần 3. Cho các nghiệp vụ sau, hãy xử lý tình huống và định khoản
  1. Khoản phải thu trong thanh toán bù trừ
  2. Kh đến rút tiền gửi tiền gửi tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng. Ngân hàng đã trích lập khoản dự trả lãi là x( x< số tiền lãi thực tế KH được nhận)
  3. Ngân hàng A mua một xe ô tô con với số tiền 550. Thuế GTGT là 10%
  4. Ông Nguyễn Văn A đến vay một khoản tiền để thanh toán cho công ty B có TK tại ngân hàng VCB. Ngân hàng cũng có TK TG không kỳ hạn tại ngân hàng VCB
  5. Công ty X cần 30.000$ để thanh toán cho bên đối tác có TK tại Citibank NewYork. Số tiền có trong TK $ của KH là 15.000$. Biết Ngân hàng cũng có TK TG không kỳ hạn tại Citibank NewYork
--------------------Biết
  1. TK TG không kỳ hạn của công ty X có đủ số dư để mua USD còn thiếu
  2. Phí dịch vụ thanh toán trong nước là 5.000/món( chưa kể VAT 10%)
  3. Phí dịch vụ thanh toán ngoài nước là 0.2%( chưa kể VAT)
  4. Trong các định khoản, có thể sử dụng ký hiệu TK hoặc tên gọi của TK
  5. ....

Đính kèm

• dethiLVB 2011.rar
    7.9 KB · Xem: 16,668
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn nào có bộ đề ôn tập vị trí cv khcn ôn liên việt ko gửi giúp m ôn với .m cảm ơn nhiều ạ

Mình mới đỗ vị trí chuyên viên hỗ trợ phát triển kinh doanh, pv hôm trc hôm sau gọi điện và gửi mail deal lương luôn, nhưng chưa thấy có offer chính thức. Bạn nào đã có kinh nghiệm ứng tuyển ở LPB rồi cho mình hỏi là sau khoảng bao lâu mới có mail chính thức và tiếp nhận công việc?

mình vừa thi hôm trước xong, vòng 1 pvan, pv đạt thì 3 hôm sau dc gọi đi thi nghiệp vụ, thi xong 2 hôm sau nhận dc mail deal lương , đề tầm trung bình, không khó lắm, toàn bộ là trắc nghiệm, 60 câu làm trong 45p, làm xong biết điểm luôn.

mình mới thi lienviet hôm vừa rồi. đề thi 60 câu trắc nghiệm, trong 45 phút. tính toán lãi suất tầm khoảng 5-10 câu. Đề thi nói chung là không khó, có nhiều câu liên quan đến định khoản, ghi nhớ stk. có 3 vòng thi, vòng 1 là pv sơ loại, Vòng 2 là thi viết, Vòng 3 là phỏng vấn trực tiếp. Hôm mình thi thì thấy các ac bảo là thi cho có thôi, vì có những người k trả lời đc 1/2 cũng phỏng vấn vòng cuối như bình thường. họ hẹn 10-15 ngày sẽ có kết quả. giờ m đang đợi, chẳng biết thế nào

Không biết bạn đã thi chưa, nhưng bài test cho vị trí này thường liên quan đến các nghiệp vụ kế toán ngân hàng cơ bản như : đầu tư trái phiếu, tscđ, tiền gửi, báo cáo tài chính (tt49), các vị trí lquan đến alm vs thống kế: thường là tt31( hay tt35 chuẩn bị thay thế), các khái niệm về thanh khoản, rr, tính toán các chỉ số roe, roe...

Trên UB có bộ đề thi IQ và tin học bản đầy đủ kèm lời giải của các tại đây nè:

Good luck!
Bạn ơi, bạn cho mình xin lại link của bộ đề thi IQ và tin học của Lienvietbank có đáp án nha (link trên mình vào không được). Cảm ơn bạn nhiều

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên