Techcombank tư vấn tuyển dụng trực tiếp tại U&Bank

Chuyên mục tư vấn tuyển dụng của TCB tại U&Bank.

Cảm ơn anh Quách Tĩnh đã nhiệt tình tư vấn cho các em. Qua đây, mình xin nhắc nhở các bạn thành viên, trước khi "đặt câu hỏi" hãy "tìm kiếm" các bài viết khác trên diễn đàn, vì rất nhiều câu hỏi của các bạn bị trùng lặp, không có nội dung mới.

Tự học hỏi, tự tìm hiểu cũng là một trong những đức tính quan trọng khi làm việc tại Ngân hàng (tất nhiên, tự học, tự tìm trong khuôn khổ cho phép).

Hơn nữa, nếu bạn nào đã biết, hiểu câu hỏi thì có thể trả lời các bạn vào sau, chưa hiểu vấn đề thay vì chỉ đọc, thấy mình biết rồi thì bỏ qua... như hiện nay.

Với tinh thần CHO & NHẬN, mình hi vọng rằng, các bạn sẽ giúp đỡ nhau tốt hơn. Học thày không tày học bạn mà! Phải không các bạn!

chào mọi người

Chào các bạn,
Mình cũng mới tốt nghiệp đại học Haaga helia tại phần lan. Vừa rồi mình nộp vị trí nhân viên tín dụng của BIDV làm việc tại Hải Phòng. Mình cứ ung dung chờ xem danh sách thi, ai ngờ 3 hôm sau bạn mình làm ở BIDV gọi hỏi đã đi phóng vấn chưa-->??? mình hỏi phỏng vấn nào, phỏng vấn gì, nó nói tất cả mọi người ứng tuyển đều đc gọi để đến phỏng vấn phần 1 tại BIDV hải phòng.
sau khi tìm hiểu thì đc biết hồ sơ của mình nộp ko đầy đủ, còn thiếu chứng nhận tiếng Anh và tin học
Thật sự choáng và thất vọng luôn. Vì làm gì có trường đại học nước ngoài nào ngay từ luc thi đầu vào mà ko yêu cầu ielts 7. hay toefl. Mà rõ ràng trong đơn xin việc mình đã nói rõ rồi ( mình còn tốt nghiệp loại giỏi nữa chứ)...
Chán lắm cơ, mình rất thích ngân hàng mà sao có vẻ gian nan lắm. Chưa kể một số tiêu cực nữa. Bạn mình nói khi nó vào xin viêc cũng một 1 số tiền... hihi mình nghe cũng nản tiếp...
Thật sự mình băn khoăn có nên nộp thi tuyển vào bạnk nữa ko? Và nếu có thì vị trí nào thực sự phù hợp với mình bạn nhỉ. Mong chờ lời khuyên của bạn.

Chào các bạn,
Mình cũng mới tốt nghiệp đại học Haaga helia tại phần lan. Vừa rồi mình nộp vị trí nhân viên tín dụng của BIDV làm việc tại Hải Phòng. Mình cứ ung dung chờ xem danh sách thi, ai ngờ 3 hôm sau bạn mình làm ở BIDV gọi hỏi đã đi phóng vấn chưa-->??? mình hỏi phỏng vấn nào, phỏng vấn gì, nó nói tất cả mọi người ứng tuyển đều đc gọi để đến phỏng vấn phần 1 tại BIDV hải phòng.
sau khi tìm hiểu thì đc biết hồ sơ của mình nộp ko đầy đủ, còn thiếu chứng nhận tiếng Anh và tin học
Thật sự choáng và thất vọng luôn. Vì làm gì có trường đại học nước ngoài nào ngay từ luc thi đầu vào mà ko yêu cầu ielts 7. hay toefl. Mà rõ ràng trong đơn xin việc mình đã nói rõ rồi ( mình còn tốt nghiệp loại giỏi nữa chứ)...
Chán lắm cơ, mình rất thích ngân hàng mà sao có vẻ gian nan lắm. Chưa kể một số tiêu cực nữa. Bạn mình nói khi nó vào xin viêc cũng một 1 số tiền... hihi mình nghe cũng nản tiếp...
Thật sự mình băn khoăn có nên nộp thi tuyển vào bạnk nữa ko? Và nếu có thì vị trí nào thực sự phù hợp với mình bạn nhỉ. Mong chờ lời khuyên của bạn.

Hè hè, Việt Nam là vậy đó. Ko đạt hồ sơ là y rằng phải bôi ra cho bằng được lý do khác.
Đã học nước ngoài về rồi mà vẫn yêu cầu chứng chỉ tiếng anh.
Mà làm gì các trường ở nc ngoài có bằng chứng nhận tin học chứ. Bùn cười. Cái nè bạn ra mua ngoài cũng dc mà.

Ý, bạn học chuyên ngành gì vậy? Nếu đúng chuyên ngành thì apply vô HSBC hay SCB, Citi Bank hoặc ANZ ;))
Các NH đó vẫn thường thíc tuyển các du học sinh hơn

Chúc bạn sẽ tìm được công việc như ý :x

Chào các bạn,

Bạn có một thành tích đáng hâm mộ quá :D mình rất thích cuộc sống ở các nước Bắc Âu :) Mình mà qua đó học rồi thì ko biết ... :D
Các ngân hàng trong "tứ đại gia" thường yêu cầu nạp hồ sơ đầy đủ ngay từ đầu như vậy đó. Minh nghĩ nếu là một người đã quen với cách làm việc và học tập ở Bắc Âu thì apply vào mấy ngân hàng đó sẽ ko chịu nổi môi trường đâu :D (tất nhiên cũng có những chi nhánh trong tứ đại gia đã đổi mới :D)

Bạn có thể apply vào các ngân hàng nước ngoài hoặc các ngân hàng TMCP trong nước và có hàm lượng "nước ngoài" cao :D thì cơ hội cao hơn nhiều mà chỉ phải nạp mỗi cái CV ban đầu thôi :D trúng tuyển rồi mới phải bổ sung hồ sơ sau.
Đúng là có thực trạng "xin việc bằng tiền" trong ngân hàng nhưng điều đó không có nghĩa là những người tự thi thì không có cơ hội, xin việc bằng tiền chỉ là số rất ít thôi :)

Cơ hội có nhiều lắm bạn ah :)

"Dịp may chỉ mách bảo một trí tuệ chuyên cần"

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ với mình. Chắc sau 1 thời gian bên đó, giờ về mình ngang như cua, nghĩ cái gì cũng bực nhưng mà cũng ko đến nỗi cực đoan lắm ( bằng chứng là mẹ khuyên mình hay là hỏi bố để bố giúp vào ngân hàng bằng quan hệ ngoại giao với các bác hehe mình nghe cũng hơi xuôi nhưng rồi lại cáu vì nếu vào cách đó thì cứ phải mang theo cái ô dài dài. Nhọc thân lắm) Mà cơ bản là ở trong đó ai cũng có ô nên khi sếp mắng mỏ cũng ko dám quá đáng vì sợ đụng chạm thông tin mật mình biết là thế. Mà thôi gạt các vấn đề cực đoan ở lại.
Mình cũng có bạn làm ở HSBC, dạo này vào đựoc HSBC tiêu chuẩn cao mà toàn tuyển manager thôi. Mình kinh nghiệm đi làm thì ít, đi chơi thì nhiều... có mỗi cái bằng chẳng làm gì dc. Hôm trứoc nghe con bạn ở BIDV mình cũng hỏi thăm mua bằng tin học hihih có mây trăm k mà mình sợ sợ còn tiếng Anh thì mình đang chờ để thi đằng nào cũng để làm hồ sơ.
Chán lắm mình lại đi nước ngoài học tiếp, hồi trứoc vì thấy mình ko chịu nổi cái cảnh bất công ở VN bố mẹ mình cho mình đi, giờ lại lên đường vì bản thân mình thấy chán...

Chào các bạn!
Mình tốt nghiệp Đại học Kinh tế quốc dân loại khá, hiện đang làm Kế toán Doanh nghiệp được 3 năm rồi từ khi ra trường đến giờ. Bây h làm DN khó khăn quá mình cũng muốn thử sức chuyển qua Ngân hàng làm. Các ngân hàng chỉ yêu cầu gửi Đơn dự tuyển qua mail trước, mình có gửi đi vài ngân hàng qua mail rồi nhưng chưa thấy nơi nào gọi đi thi hay phỏng vấn gì cả. Ko biết có phải các Ngân hàng bây h ko thích những người ko có kinh nghiệm Ngân hàng hay do mình làm Đơn dự tuyển chưa đạt tầm ngắm của họ ko. MÌnh nản quá. Các bạn có thể cho mình ít kinh nghiệm khi gửi thư ứng tuyển được ko?

chào Linh Phương, mình nghĩ với ưu thế về ngoại ngữ ,sao bạn ko nộp bên NH nước ngoài ,môi trường làm việc cũng chuyên nghiệp .

@hoangthai: Công việc em ổn chưa? Học hỏi được gì rồi :)

@hoailinhphong: Em cần quyết tâm hơn nữa và ko được nản chí. Dù em nhận được 10 từ chối, điều đó ko có nghĩa là lần thứ 11 sẽ ko được em nhé. Cũng ko được nội suy, vì những gì em nói chỉ là suy diễn của em, thực tế anh thấy ko phải như thế em ạ. Cố lên.

@bui dieu thuy: Để anh xem bên kế toán có tuyển thì anh gửi thông tin qua cho nhé. Em làm về Kế toán quản trị hay kế toán thuế?

e cũng mới gửi tech hồi giữa thags 6 nhwg cũng chẳng bít bao h thì có kết quả, thường thì bao lâu là qa vòng hồ sơ nhỉ các bạn thân êu

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ với mình. Chắc sau 1 thời gian bên đó, giờ về mình ngang như cua, nghĩ cái gì cũng bực nhưng mà cũng ko đến nỗi cực đoan lắm ( bằng chứng là mẹ khuyên mình hay là hỏi bố để bố giúp vào ngân hàng bằng quan hệ ngoại giao với các bác hehe mình nghe cũng hơi xuôi nhưng rồi lại cáu vì nếu vào cách đó thì cứ phải mang theo cái ô dài dài. Nhọc thân lắm) Mà cơ bản là ở trong đó ai cũng có ô nên khi sếp mắng mỏ cũng ko dám quá đáng vì sợ đụng chạm thông tin mật mình biết là thế. Mà thôi gạt các vấn đề cực đoan ở lại.
Mình cũng có bạn làm ở HSBC, dạo này vào đựoc HSBC tiêu chuẩn cao mà toàn tuyển manager thôi. Mình kinh nghiệm đi làm thì ít, đi chơi thì nhiều... có mỗi cái bằng chẳng làm gì dc. Hôm trứoc nghe con bạn ở BIDV mình cũng hỏi thăm mua bằng tin học hihih có mây trăm k mà mình sợ sợ còn tiếng Anh thì mình đang chờ để thi đằng nào cũng để làm hồ sơ.
Chán lắm mình lại đi nước ngoài học tiếp, hồi trứoc vì thấy mình ko chịu nổi cái cảnh bất công ở VN bố mẹ mình cho mình đi, giờ lại lên đường vì bản thân mình thấy chán...

hihi... thông cảm với bạn này

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back