TBCer của Học viện Ngân Hàng K12- K11 và con đường sự nghiệp? -Phần 1

hì, uh đợt nè chị đang chuẩn bị cho những plan mới để đạt được mục tiêu ở công việc mới, nghĩ đến cơ hội cho các em K12 -K11 vẫn đang chưa có việc làm. Chị thấy dù làm gì miễn là đồng tiền sạch chứ ở nhà là chị thấy quẫn lắm ý ^^. Hiểu 1 nghề chắc cả đời, học 1 nghề chắc vài năm, mới ra trường 6 tháng mà có kngh 4 nghề chắc em tập trung đi làm từ lúc sinh viên nữa ^^(sinh viên chỉ chỉ có ăn, học và TBC thôi). Cuộc sống của những nhân viên đi làm có kí kết hợp đồng và trách nhiệm chắc cũng sẽ khác nhiều, mong là những nghề đó hỗ trợ em tốt ^^
hông chị ơi, thời sinh viên em rất tập chung học, hay tham gia các hoạt động XH, vs đi làm gia sư còn tốt nghiệp ra trường em mới chính thức đi làm chị ạ. Làm thu ngân ở Big C nè, sale thẻ NH nè, Bảo hiểm cũng có chị ạ, ngành BH em thấy rất tốt mà nó cũng đang rất tiềm lực ở VN mình đấy ^^

ùi da, chị đọc lại sai lỗi chính tả hoài à
Haha
Nói chứ đến part 2 lại nêu ra vài cái tự ti chắc các em ném đá chị chết.
Giờ kinh tế khó khăn chung, cũng muốn động viên các bé K11-K12 chút cho các bé có phương hướng hơn.
Em k10 thì cùng thời rồi :) chắc đang là banker ùi hả?
Nhờ may mắn em cũng là banker rồi chị ạ:). Công nhận là NH giờ khó khăn thật, nhưng vẫn nhiều cơ hội cho các em. Part 2 có thể là về con đường chị quay trở lại với ước mơ ban đầu và làm Trưởng phòng/Giám đốc của 1 bank nào đó :).

Em là sinh viên K12 cũng học kế toán kiểm toán, đọc xong bài chị em chỉ có một từ là khâm phục, thanks chị đã cho em biết được nhiều điều, và tiếp sức cho em trên con đường gian nan sắp tới. "khi bạn có ước mơ, bạn hãy sống chết với ước mơ đó, hãy cố gắng để chạm được dù chỉ 1 ngón tay đến ước mơ của mình".

Đọc 1 đoạn thấy chị có vẻ là 1 con người rất là tham vọng và nghị lực

Hơi bất ngờ và shock ,,khi 1 con người như vậy lại lập gia đình sớm thế

Chị ra trường 2 năm thì cưới luôn à ??

uh, bản thân chị thì luôn tự chiêm nghiệm và tự rặn lòng làm 1 công việc gì ít nhất là 6 tháng - đó là time đủ để nhìn bằng mắt được và hiểu phần nào, chị không dám nói là chị biết được bao nhiêu Nghề ^^ từ Nghề với chị vẫn trên con đường đi tìm kiếm - Vì công việc có trụ được 6 tháng - có duyên làm vài năm - có cơ để ở với nó cả đời thì mới là cái Nghề Nghiệp chị hướng đến. Chúc em thành công nha!
hông chị ơi, thời sinh viên em rất tập chung học, hay tham gia các hoạt động XH, vs đi làm gia sư còn tốt nghiệp ra trường em mới chính thức đi làm chị ạ. Làm thu ngân ở Big C nè, sale thẻ NH nè, Bảo hiểm cũng có chị ạ, ngành BH em thấy rất tốt mà nó cũng đang rất tiềm lực ở VN mình đấy ^^

Nhờ may mắn em cũng là banker rồi chị ạ:). Công nhận là NH giờ khó khăn thật, nhưng vẫn nhiều cơ hội cho các em. Part 2 có thể là về con đường chị quay trở lại với ước mơ ban đầu và làm Trưởng phòng/Giám đốc của 1 bank nào đó :).

Bạn lại chêu chị rồi. Chị biết mình có điểm yếu điểm mạnh, nền tảng và khả năng gì ^^ chị không bao giờ từ bỏ ước mơ. Nhưng chị chưa nói rằng ước mơ của chị là Trưởng Phòng/giám đốc của 1 bank nào à nha. Vì thế nếu để đến lúc chị 30t chị mới có Part 2 cho bạn đọc được mất ^^ sự nghiệp người ta còn đi tìm cả đời mà, vì thế là tiểu sử của những người thành công thường là ở cuối, chị không định bắt đầu những trang đầu từ đây đâu ^^ thế thì tự phụ quá. Chỉ là muốn cho các bạn K12-K11 1 chút động lực, suy ngẫm và cân nhắc về các cơ hội sắp đến với các bạn để chọn lọc, rèn luyện, trải nghiệm và cũng như chị có thêm nghị lực để đi tiếp con đường tìm kiếm Sự nghiệp thật sự - định mệnh của đời mình ý - hì hì

Em là sinh viên K12 cũng học kế toán kiểm toán, đọc xong bài chị em chỉ có một từ là khâm phục, thanks chị đã cho em biết được nhiều điều, và tiếp sức cho em trên con đường gian nan sắp tới. "khi bạn có ước mơ, bạn hãy sống chết với ước mơ đó, hãy cố gắng để chạm được dù chỉ 1 ngón tay đến ước mơ của mình".

Hì, uh ước mơ mà em, có những người ở hơi thở cuối cùng người ta mới đạt được đến ước mơ, cũng có những người đứng ở trên ước mơ của mình rồi lạc lối và không biết là sắp tới sẽ sống vì mục đích gì ^^. Sau thời gian đi làm ở bank, chị cũng nhận thấy chị cần đi tìm cho mình cái vị trí thích hợp với tích cách - con người của mình. Nói là ước mơ vì chắc nhà chị có truyền thống, bố chị là NHNN ở Tỉnh, từ lớp 6 chị đã chỉ có 1 suy nghĩ là chị làm ngân hàng. Em biết không chị học trường chuyên của Tỉnh nhưng lại ở lớp chuyên Địa đấy. Hi, ngày đấy chị bảo với bố là, con sẽ thi khối A, sẽ đi thi trường HVNH nhưng bây giờ chuyên Toán lý hoá con học không có siêu nhân để vào được nên con sẽ thi chuyên Địa. Chị thấy chị thật là người "dám đâm lao" ngay từ bé. Học ở môi trường trường chuyên cho chị nhiều cơ hội để vào đại học hơn mà, nên chị đã đi đường vòng từ lúc đó rồi ^^ vừa học môn chuyên để đi thi đội tuyển quốc gia vì nếu không là không được học sinh giỏi với cô giáo chủ nhiệm của chị đâu :(,vừa học toán lý hoá thêm ở ngoài - vì đặc điểm học chuyên là thường bị giảng dạy thiên lệch khối C đòi hỏi cao hơn khối A. Hì, lại may hơn khôn, chị lại đỗ HVNH ^^ không chắc chị ngại với bố nhất!

Đọc 1 đoạn thấy chị có vẻ là 1 con người rất là tham vọng và nghị lực

Hơi bất ngờ và shock ,,khi 1 con người như vậy lại lập gia đình sớm thế

Chị ra trường 2 năm thì cưới luôn à ??

Woah, bạn đề cập cho chị một vấn đề là tình cảm ^^, con người luôn có những sự lựa chọn giữa tình cảm- sự nghiệp- hôn nhân - con cái- tiền bạc. Rất rất nhiều lựa chọn đúng không. Chị là người tham vọng và nghị lực phần nào thôi, chủ yếu là chị đi theo tiếng gọi nơi trái tim em ạ, chị rèn luyện cho mình cách sống tích cực, nghĩ mọi chuyện làm đi trải nghiệm đi rồi ta sẽ biết nó như thế nào. Chị không có vì tham vọng với công việc và từ bỏ đi tình yêu của đời chị, và đến bây giờ chị vẫn thấy đó là quyết định sáng suốt. Vì thế chị cũng khuyên các bạn khi trái tim mách bảo bạn rằng đó là con đường bạn nên đi, bạn bỏ lý trí đi giúp chị nha ^^ như vậy thì dù sau này bạn có vấp ngã bạn cũng sẽ không bao giờ tự trách mình. MÌnh là mình, độc lập và duy nhất trên thế giới, mình mà không đứng về mình, tôn trọng và ủng hộ mình thì không bao giờ có thể có người nào làm như vậy được cả. Chị ra trường từ tháng 6/2010 đến tháng 6/2011 chị gặp Anh - và kết hôn vào tháng 12/2011. ^^ hì. Chị chỉ là 1 điển hình thôi, còn có rất nhiều điển hình khác nữa ^^ sống thuân thiên thôi em ạ!
(Đừng sock thế làm chị ngại)

Bạn lại chêu chị rồi. Chị biết mình có điểm yếu điểm mạnh, nền tảng và khả năng gì ^^ chị không bao giờ từ bỏ ước mơ. Nhưng chị chưa nói rằng ước mơ của chị là Trưởng Phòng/giám đốc của 1 bank nào à nha. Vì thế nếu để đến lúc chị 30t chị mới có Part 2 cho bạn đọc được mất ^^ sự nghiệp người ta còn đi tìm cả đời mà, vì thế là tiểu sử của những người thành công thường là ở cuối, chị không định bắt đầu những trang đầu từ đây đâu ^^ thế thì tự phụ quá. Chỉ là muốn cho các bạn K12-K11 1 chút động lực, suy ngẫm và cân nhắc về các cơ hội sắp đến với các bạn để chọn lọc, rèn luyện, trải nghiệm và cũng như chị có thêm nghị lực để đi tiếp con đường tìm kiếm Sự nghiệp thật sự - định mệnh của đời mình ý - hì hì
Hì hì, em đùa chị mà:).
Những chia sẻ về trải nghiệm của chị thực sự rất ý nghĩa. "Dù dừng ở đâu trên con đường nào, nhìn lại mình vẫn hạnh phúc vì mình chưa bao giờ bỏ phí một giây nào của cuộc đời để không phấn đấu, lúc nào mình cũng nghĩ và làm theo hướng tích cực...". Thực ra, em thấy mình đã bỏ phí hơi nhiều thời gian mất rùi và đến giờ cũng chưa làm được gì gọi là to tát cả:(. Phải cố gắng hơn thôi!!!
Với chút kinh nghiệm của người đi trước, và những j cảm nhận được từ chia sẻ của chị, em cũng muốn gửi đôi điều tới các em đồng môn K12 thân yêu: có chút kém may mắn khi các em ra trường đúng vào thời ngành ngân hàng gặp nhiều khó khăn hơn nhưng trở thành banker không phải là con đường duy nhất của sinh viên ngân hàng chúng ta:). Hoặc để thực hiện ước mơ có thể phải đi đường vòng (như chi Hương Bo:)). Cứ cố gắng hết mình và tận dụng mọi cơ hội, đôi khi cần phải trải nghiệm mới biết được mình có gì, cần gì và đâu là tốt nhất. Chúc các em luôn tự tin và may mắn :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,566
Thành viên mới nhất
nganhuynh130806
Back
Bên trên