Tâm sự sau 1 tháng thử việc tại VCB

Mình làm ở VCB đc hơn 1 năm rồi, lúc đầu cũng có cảm giác như bạn. Nhưng rồi cũng sẽ qua hết, quan trọng là trong quá trình lv luôn luôn cố gắng, kỹ tính,.. và đặc biệt là lưu ý đến sai sót sau mỗi ngày để ngày hôm sau cải thiện tốt hơn. Mình nghĩ là bạn đã mất tự tin rồi vì cảm thấy mình gây ra lỗi, và bị sếp chú ý. Càng để ý đến việc đó sự việc càng trở nên tồi tệ, giờ bạn hãy bắt đầu lại nhé, làm thật tốt mọi việc dù là nhỏ nhất. Quan trọng là bạn lấy lại đc tự tin, rồi dần dà cấp trên sẽ ghi nhận và nhận ra bạn đã cố gắng cải thiện thế nào. Hiện tại công việc của mình cũng rát nhiều (CBKH), nhưng nhìn lại mình lại giật mình nhận ra mình đã làm đc nhiều việc hơn mình nghĩ, mình đã tự tin lên rất nhiều và đương nhiên cấp trên cũng tin tưởng hơn rồi. Mong bạn yên tâm và tiếp tục cố gắng, mọi việc sẽ ổn thôi.

Mình làm ở VCB đc hơn 1 năm rồi, lúc đầu cũng có cảm giác như bạn. Nhưng rồi cũng sẽ qua hết, quan trọng là trong quá trình lv luôn luôn cố gắng, kỹ tính,.. và đặc biệt là lưu ý đến sai sót sau mỗi ngày để ngày hôm sau cải thiện tốt hơn. Mình nghĩ là bạn đã mất tự tin rồi vì cảm thấy mình gây ra lỗi, và bị sếp chú ý. Càng để ý đến việc đó sự việc càng trở nên tồi tệ, giờ bạn hãy bắt đầu lại nhé, làm thật tốt mọi việc dù là nhỏ nhất. Quan trọng là bạn lấy lại đc tự tin, rồi dần dà cấp trên sẽ ghi nhận và nhận ra bạn đã cố gắng cải thiện thế nào. Hiện tại công việc của mình cũng rát nhiều (CBKH), nhưng nhìn lại mình lại giật mình nhận ra mình đã làm đc nhiều việc hơn mình nghĩ, mình đã tự tin lên rất nhiều và đương nhiên cấp trên cũng tin tưởng hơn rồi. Mong bạn yên tâm và tiếp tục cố gắng, mọi việc sẽ ổn thôi.

Cám ơn chị nhiều ạ :)!

Thử việc, nếu đã được gắn cho cái mác là "thử" thì bạn làm sai cũng k sao, miễn là đừng phạm những lỗi trọng yếu, lỗi gây thiệt hại nghiêm trọng. Bạn đang mắc phải chứng lo sợ quá mức. Chính điều này làm cho bạn bị áp lực, bị choáng ngợp.
Để thoát khỏi tình trạng này, làm như sau:
+ Tạo dựng mối quan hệ vs 1 anh/chị (là nam nên chọn chị) dễ mến dễ gần, tạo ấn tượng tốt thông qua việc hỗ trợ nhiệt tình họ. If được phân công ng hướng dẫn chú ý ghi điểm vs họ. Đừng căng thẳng quá, đừng cố làm mọi thứ tốt đẹp quá, để ý quá mức đến họ thì bạn sẽ càng dễ mắc sai lầm. Hãy thả lỏng, hết sức tự nhiên gần gũi nhưng biết giữ khoảng cách và sự tôn trọng.
Mục đích: họ là người chỉ điểm cho bạn, chia sẻ kinh nghiệm cho bạn, giúp bạn hòa nhập nhanh hơn vs môi trường mới; Một khi bạn đã hòa nhập vs môi trường mới rồi, nỗi lo sợ trên sẽ mất
+ Nỗ lực học hỏi cách thức mà ng ta thao tác và xử lý tình huống, tích cực đọc văn bản (if được cop file mềm về nhà coi-nhớ xin lãnh đạo)
+ Tốt nhất nên tích cực hòa nhập, tận dụng mọi cơ hội để cải thiện mối quan hệ: ăn trưa, đá bóng, hỗ trợ xếp chứng từ, hỗ trợ phô tô,....
Bạn rất giỏi nều thi đậu vào VCB, hãy tự hào về điều đó. Bạn đừng sợ sệt và cảm thấy nghiêm trọng hóa mọi việc vì càng sợ, bạn sẽ càng mất bình tĩnh và cứ phạm lỗi hoài. Điều này cũng giống như đi PVấn vậy. Càng tự tin, càng thả lỏng cơ thể, đơn giản hóa mọi thứ bạn sẽ thành công.
Cái mà bạn đang bị vướng bi giờ là kỹ năng mềm, là cách mà bạn cảm nhận vấn đề,tớ nghĩ nên nhìn vấn đề theo chiều hướng khác, gặp gỡ bạn bè để tâm sự, học hỏi kinh nghiệm từ bạn bè và ng đi trước, tham gia các hoạt động giải trí là một trong những cách giúp bạn thả lỏng cơ thể. Một số thiển ý của mình. Good luck dinhdohvnh:)):)):))

Cảm ơn tất cả mọi người.Bắt đầu tuần mới e sẽ cố gắng để thay đổi suy nghĩ và có thể tự tin hơn.Hy vọng sẽ sớm thoát khỏi tình trạng này ạ. :)

Hê hê, Chắc lúc đầu vào nhìn thấy F12 là hoảng loạn :)). Nói chung cứ cẩn thận là làm ngon bạn ạ :D Nhớ nhìn kỹ lại trước khi F12 nhé. Mà có sai thì mới sửa và mới làm việc tốt được.
P/s: Chỉ thấy công việc này khiến người ta già đi nhanh quá!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,646
Thành viên mới nhất
toxicholocaustm
Back
Bên trên