[Tài liệu] Ôn thi vào Ngân hàng Nhà nước

Mình nghĩ, đối với các bạn trẻ vừa ra trường năng động, nhiệt huyết thì nên nhắm tới các NHTM. Làm cho nhà nước nói chung là nhàn thật, nhưng không ít người cảm thấy công việc nhàm chán, thiếu động lực, đồng lương ít ỏi nên đã nhảy ra ngoài làm. Còn đối với những ai định học cao học hoặc ý định nào khác, thì làm ở NHNN cũng được.

Mình lại thấy khác, đã làm thương mại rồi nên lại thấy bên nhà nước hay hơn. Chắc là tâm lý chung của mọi người thôi. Trong chán ngoài thèm.
Quan điểm của mình thế này: Thu nhập chênh nhau không nhiều, có thể bên thương mại cao hơn 1 chút nhưng nhưng chỉ dựa vào thu nhập này thì bạn vẫn sống ở mức cận nghèo. Làm Thương mại thì bạn đi làm từ 8h sáng đến 8h tối mới về, chưa kể làm thêm giờ, chạy chỉ tiêu, nhậu nhẹt tiếp khách (Khoản này là hại sức khỏe lắm), chẳng có thời gian để làm việc khác đâu. Còn làn NHNN thì CV nhàn hơn, thời gian rảnh nhiều hơn. Lúc đó bạn có thể lên kế hoạch và thực hiện được kế hoạch làm giàu bạn ah.
prince nói đúng đấy, nếu thực sự thu nhập không chênh nhau nhiều thì nên lựa chọn có nhiều thời gian hơn chứ. Thích nhất là câu ''còn làm NHNN thì CV nhàn hơn, thời gian rảnh nhiều hơn. Lúc đó bạn có thể lên kế hoạch và thực hiện được kế hoạch làm giàu bạn ah ".

---------- Post added 21-07-2011 at 03:02 PM ----------

Mình nghĩ, đối với các bạn trẻ vừa ra trường năng động, nhiệt huyết thì nên nhắm tới các NHTM. Làm cho nhà nước nói chung là nhàn thật, nhưng không ít người cảm thấy công việc nhàm chán, thiếu động lực, đồng lương ít ỏi nên đã nhảy ra ngoài làm. Còn đối với những ai định học cao học hoặc ý định nào khác, thì làm ở NHNN cũng được.
Đồng ý, nên làm ở các doanh nghiệp hay công ty nước ngoài khi ra trường, nhưng sau thấy các bậc tiền bối bảo nên hạ cánh ở nhà nước bác ợ, ???

thật ra vào NHTM không phải quá khó, thời gian bận rộn và công việc nhiều , lương cao hơn một chút nhưng chẳng thế nghĩ được gì khác ngoài công việc hiện tại. Nếu thi được vào NHTW bạn sẽ được đào tạo bài bản, có thời gian học hành hoàn thiện kiến thức, sau đó bạn ra ngoài làm sẽ với một mức lương và vị trí mà ko phải ai cũng có thế làm đạt được. Hầu hết giữ các chức vụ quan trọng trong NHTM chủ yếu là người từ NHNN ra.

thật ra vào NHTM không phải quá khó, thời gian bận rộn và công việc nhiều , lương cao hơn một chút nhưng chẳng thế nghĩ được gì khác ngoài công việc hiện tại. Nếu thi được vào NHTW bạn sẽ được đào tạo bài bản, có thời gian học hành hoàn thiện kiến thức, sau đó bạn ra ngoài làm sẽ với một mức lương và vị trí mà ko phải ai cũng có thế làm đạt được. Hầu hết giữ các chức vụ quan trọng trong NHTM chủ yếu là người từ NHNN ra.
beto_vnn chắc là làm trong NHTW kinh nghiệm lâu năm rùi, rất cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thắc mắc chút là " thi được vào NHTW bạn sẽ được đào tạo bài bản, có thời gian học hành hoàn thiện kiến thức, sau đó bạn ra ngoài làm sẽ với một mức lương và vị trí mà ko phải ai cũng có thế làm đạt được " : cái này là chung cho tất cả công chức NHTW hay là nói riêng cho khối kinh tế ( Kế toán, kiểm toán, pháp chế...) hoặc khối kỹ thuật ( Phần cứng, phần mềm, QT mạng...) vậy ???
Many thanks!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
có ai đỗ đợt thi cục - vụ ko? báo tin cho bà con chia vui nào

Mình thi đợt 2/7 nè, vẫn chưa thấy tin tức gì, cũng chẳng hy vọng lắm. Hôm thi thấy các COCC được giám thị ưu ái, Ngồi nhìn mà ái ngại cho số phận của mình.

beto_vnn chắc là làm trong NHTW kinh nghiệm lâu năm rùi, rất cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình thắc mắc chút là " thi được vào NHTW bạn sẽ được đào tạo bài bản, có thời gian học hành hoàn thiện kiến thức, sau đó bạn ra ngoài làm sẽ với một mức lương và vị trí mà ko phải ai cũng có thế làm đạt được " : cái này là chung cho tất cả công chức NHTW hay là nói riêng cho khối kinh tế ( Kế toán, kiểm toán, pháp chế...) hoặc khối kỹ thuật ( Phần cứng, phần mềm, QT mạng...) vậy ???
Many thanks!!!
Tùy từng vị trí mình làm việc bạn ạ. Nói chung năng động thì ko lo chết đói ;) nếu được làm ở NHTW rất ổn về mặt đào tạo nghiệp vụ ( thanh tra, chính sách tiền tệ , tín dụng, HTQT. ...) và thời gian làm việc cũng rất thoải mái. Còn về việc sau này ra NHTM được mức lương cao hay không thì sẽ tùy vào khả năng của từng cá nhân :)

---------- Post added 26-07-2011 at 03:06 PM ----------

Mình thi đợt 2/7 nè, vẫn chưa thấy tin tức gì, cũng chẳng hy vọng lắm. Hôm thi thấy các COCC được giám thị ưu ái, Ngồi nhìn mà ái ngại cho số phận của mình.
2/7 là thi ở đâu hả bạn??? mình ngày trước đi thi 100% ko quen biết mà để ý thấy cả phòng thi cũng rất nghiêm túc vì giám thị đi lại suốt :(

Chắc là beto_vnn đang làm tại NHN ah? Ngày trước bạn thi nư vậy thì may mắn hơn mình hoặc là bạn không để ý thôi. Giám thị đi lại suốt không có nghĩa là kỷ luật phòng thi nghiêm túc. Ai được bật đèn xanh thì cứ lẳng lặng mà chép, ai không quen biết gì thì đừng mong ngọ ngoậy gì được.

T thấy bạn Prince nói đúng đấy, ai được bật đèn xanh cứ lẳng lặng chép..ko biết đến bao jo mới biết điểm nhỉ?T sốt ruột quá..

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,699
Thành viên mới nhất
betwizist
Back
Bên trên