Sửa lỗi nói ngọng "n" và "l"

U4TY

Thành viên tích cực
Hi cả nhà,

Nói ngọng không những khiến các bạn mất tự tin khi giao tiếp, mà có thể còn khiến bạn bị "out" mà chả hiểu vì sao khi đi phỏng vấn vào bank. Ngoài một số địa phương không ngọng thì phần lớn các tỉnh miền Bắc của chúng ta, trong tiếng địa phương bao gồm cả những từ như "mùa thu ná bay"... mà không chỉ ở các tỉnh đâu nhá, ngay tại Hà Nội, cách trung tâm TP chỉ 5km mà có cả 1 quận nói ngọng luôn, các bạn không tin cứ sang Ngọc Thụy - Long Biên mà xem :D

Vì thế, tôi sưu tầm và edit lại một số bài viết về cách sửa lỗi nói ngọng l và n để các ubers nhà ta nếu có bị thì sửa nhé.

Đầu tiên, cần phải nói rõ, n (nờ) và l (lờ) đọc theo tiếng Việt là tên của chữ cái chứ không không phải âm. Tên của chữ cái gồm 2 âm riêng biệt phụ âm n (hoặc l) và nguyên âm ’ờ’. Nếu bạn nào học phát âm tiếng Anh chắc chắn biết rất rõ điều này.

Thứ hai, âm n và l có sự nhiều sự giống và khác nhau:

Giống nhau: vị trí đầu lưỡi - phần thịt bám quanh phía sau chân răng hàm trên.

Khác nhau:

1. N được gọi là âm mũi, khí thoát ra bằng đường mũi. Trong khi đó, L là âm biên, khí thoát ra qua miệng, chạy ‘lướt’ qua hai bên của lưỡi.

2. N là âm mũi, L là âm biên do đó khi phát âm có 2 cách để biết được mình phát âm đúng hay sai (các bạn có thể tự luyện ở nhà)

- Dùng đầu ngón tay bóp mũi khi phát âm: với L không thấy rung ở đầu ngón tay, còn N thì có. Các bác thử đọc L L L và N N N áp dụng cách trên đi.

- Đặt tay đặt sát miệng khi phát âm: với L có khí thoát ra, còn N thì không.

3. Về độ căng của lưỡi: N lưỡi để hoàn toàn chùng, lưỡi chạm vào hầu hết tất cả các răng (kể cả răng hàm); L sẽ kéo căng lưỡi do đó không thấy lưỡi chạm vào răng.

Tiếp theo là cách luyện tập, lần lượt làm theo các bước sau (lưu ý đây là luyện tập âm)

Bước 1:

- Đặt lưỡi vào đúng vị trí như mô tả, giữ lưỡi tại vị trí đó, rung thanh quản, đẩy khí ra bên ngoài. (Đầu lưỡi không được rời khỏi vị trí mô tả khi phát âm, chú ý không có âm “ờ”)

- Trong quá trình đẩy khí, dùng tay kiểm tra theo 2. xem mình đã phát âm đúng chưa. Nếu thấy dấu hiệu tay không đúng thì cần chỉnh lại cách đặt lưỡi.

Bước 2:

- Luyện âm sau (đầu lưỡi không được rời khỏi vị trí mô tả khi phát âm, chú ý không có âm “ờ”). Các âm dài chỉ để chỉ thời gian kéo dài âm đó, không phải các âm riêng lẻ kiểu như: nờ nờ nờ nờ, lờ lờ lờ lờ…

NNNNNN LLLLLL NNNN LLLL NN LL N L

- Tập các từ đơn:

Nờ/ Lờ; Nên/ Lên; Núi/ Lúi; Nê/ Lê; Nin/ Lin….

- Tập các câu:

Lên núi Lenin lấy nước.

Lenin nói là Lenin làm.

Lúa nếp là lúa nếp nàng, lúa lên lớp lớp lòng nàng lâng lâng.

Nói năng nên luyện luôn luôn
Nói lời lưu loát luyện luôn lúc này
Lẽ nào nao núng lung lay
Lên lớp lú lẫn lại hay nói lầm.

(lưu ý khi đọc các câu này bạn cũng có thể dùng cách kiểm tra 2. có điều cần đọc chậm lại )

Ngoài ra, đối với một số bạn không phân biệt được từ nào dùng l và từ nào dùng n, thì lời khuyên là hãy mua ngay 1 quyển từ điển tiếng Việt bỏ túi, rất nhiều ở Đinh Lễ, và kết hợp với cách luyện như trên, đảm bảo các bạn sẽ thành công và tự tin hơn trong giao tiếp.

Chúc các bạn sớm thành công :)

trời ơi sao em đọc mãi mấy câu kia mãi ko đc. Đúng là khó quá, m ngọng thiệt rồi

mình cũng nói rất ngọng và mình sưu tầm được bài sau. mình nghĩ là có hiệu quả với các bạn nào cực kỳ kiên nhẫn:
[FONT=&quot]Nói ngọng có thể do nhiều nguyên nhân vì thế các khắc phục cũng khác nhau đối với mỗi người, bạn thử một số cách sau nhé:[/FONT]
[FONT=&quot]-Viết ra những từ bắt đầu với "l" và "n" rồi đọc hàng ngày: cách này là cáh rèn luyện để cho mình quen, nhưng đôi khi có hơi gượng ép và khó khăn với 1số người thiếu kiên nhẫn, nhất là các bạn trai,[/FONT]
[FONT=&quot]- Quy tắc phát âm "l": chạm lưỡi vào mặt sau của răng cửa trước, phía cuống lưỡi không cần co lại mà cứ thả lỏng ra rồi bây giờ nói thử 1 chữ nào đó nhé: "làm"chẳng hạn. Bạn đặt đặt lưỡi như trên, rồi sau đó hạ lưỡi xuống nhanh - không biết dùng từ "đánh rơi" lưỡi xuống.[/FONT]
[FONT=&quot]-Tách từ làm 2 phần "l" và "àm" phát âm riêng 2 từ này rồi khi hạ lưỡi xuống thì nhấn vào âm tiết thứ 2, không nhấn vào âm tiết đầu, đừng quan tâm nhấn mạnh làm nổi bật lên "l" hay "n" vội. Cứ tập với "l" trước đã.[/FONT]
[FONT=&quot]- Với "n" thì uốn cong lưỡi hơn, chạm vào phá trên của vòm lợi, và khi phát âm thì đẩy khí ra nhưng lưỡi không hạ xuống như "l" và dùng giọng trong cổ để nhấn mạnh vào âm tiết thứ 2 sau "n".[/FONT]
[FONT=&quot]*Ví dụ: Lớp là lớp lá[/FONT]
[FONT=&quot]Nắng nam nắng nè[/FONT]
[FONT=&quot]Và một trang gộp 2 chữ L và N với nhau, bạn cứ mỗi tối bỏ thời gian ra đọc và đánh vần từ ở 3 trang liên tiếp khoảng 10 phút, trong 1 tuần mình đảm bảo bạn sẽ khắc phục dần được tật nói ngọng(tuy chưa thạo nhưng dần bạn sẽ wen thôi).[/FONT]
[FONT=&quot]Dưới đây tớ có 1 số câu giúp các bạ thực hành phần lí thuyết mình vừa đọc trên nhé. Nó rất có tác dụng đó.[/FONT]
[FONT=&quot]-Lúa nếp là lúa nếp làng[/FONT]
[FONT=&quot]Lúa lên lớp lớp lòng nàng lâng lâng[/FONT]
[FONT=&quot]Lúa lên lớp lớp lòng nàng lâng lâng.[/FONT]
[FONT=&quot]Lúa lên lớp lớp làm lợn no nê.[/FONT]
[FONT=&quot]-Lên núi lấy lá non về làm nón lá.[/FONT]
[FONT=&quot]-Lê Nin lên núi lấy nước nấu lòng.[/FONT]
[FONT=&quot]-Lúa nếp là lúa nếp non[/FONT]
[FONT=&quot]Lúa lên lá nõn lá non nõn nà.[/FONT]
[FONT=&quot]-Năm nay nóng nực nam nữ lên núi nặn nồi niêu lăn lông lốc.[/FONT]
[FONT=&quot]-Nói lắm, lười làm, động tí nói ngọng, hơi ti lý luận.[/FONT]
[FONT=&quot]-Tôi ra Hà Nội mua cái nồi về nấu xôi nếp.[/FONT]
[FONT=&quot]-Ông bụt ở chùa bùi cầm bùa đuổi chuột.[/FONT]
[FONT=&quot]-Buổi trưa ăn bưởi chua[/FONT]
[FONT=&quot]-Con lươn nó luồn qua lườn.[/FONT]
[FONT=&quot]-Nồi đồng nấu ốc, nồi đất nấu ếch.[/FONT]
[FONT=&quot]-Con cá mòi béo để gốc quéo cho mèo đói ăn.[/FONT]
[FONT=&quot]-Chị nhặt rau rồi luộc, em nhặt rau luộc rồi.[/FONT]
[FONT=&quot]-Đầu làng Bông băm măng, bát mắm. Cuối làng Bông bát mắm, băm măng.[/FONT]
[FONT=&quot]-Anh Hạnh ăn hành hăng.[/FONT]
[FONT=&quot]-Luộc hột vịt lộn,luộc lộn hột vit lạc, ăn hột vịt lạc, luộc lại hột vịt lộn lại lộn hột vịt lạc.[/FONT]
[FONT=&quot]-Lúc nào lên núi lấy nứa về làm lán nên lưu ý nước lũ.[/FONT]
[FONT=&quot]-Cô nàng lọ lem thích ăn kem. [/FONT]

uh nghe hay đấy, các bạn nên nói theo rồi ghi âm lại, nhờ bạn nào không bị ngọng nghe rồi phán xem còn sai ở đâu. tại vì các bạn nói ngọng chỉ nói không cũng không biết là mình phát âm như thế đã đúng chưa

thanks Mrs Nguyên nhiều ạ..................................

Mình cũng đang bị nhầm lẫn KHI PHÁT ÂM 2 từ này :D Người yêu dọa "Anh mà không phát âm đúng tên em (Lan Anh) là em giận luôn đấy!". Thế nên đang cố sửa, có khi lập 1 hội cùng sửa thì tốt :D

"Dân càng đói thì chúng tôi càng lo" =)))))

=)))))))

nói ngọng dấu ngã với dấu sắc nữa cũng nguy hiểm :)) .
"Người yêu của mình tên là Vú Thị Hương" =))

Mình thi thoảng cũng bị ngọng chữ l và n , nhưng ngọng dấu ko sửa được :-ss

Vụ viết sai chính tả trên báo cũng nhiều cái hay :v

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,473
Thành viên mới nhất
ngoctraisonglon