Sinh viên sắp ra trường cần anh chị tư vấn

Em chào anh chị ạ, năm sau là em ra trường rồi nên e rất lo khoản tìm việc, mặc dù mình học NHTC ở KTQD nhưng nói thật nhà em không có quan hệ bên ngân hàng. Anh chị cho em hỏi là
- Có phải các bộ phận khi tuyển vào đều yêu cầu cam kết huy động 1 lượng tiền mới nhận vào, nếu không thì có vị trí nào không giao chỉ tiêu huy động không ạ?
- Sinh viên mới ra trường, chưa có kinh nghiệm thì nên ứng tuyển vào vị trí nào ạ?
em cám ơn trước ạ!

Cũng NHTC cũng KTQD . Có khi nào cùng khoa ^:)^:-w
Nhà không có quan hệ bên NH thì liên quan gì đến huy động.Bạn học NH thì cũng phải quen hoặc quan hệ với anh chị khóa trên chứ.

Vị trí ko huy động chỉ tiêu chắc chỉ có bảo vệ thôi 8->

1. Đi làm luôn luôn phải có kế hoạch, phải có công việc cần đạt và cần phấn đấu, huy động chỉ là 1 phần của hằng trăm việc không tên khác tại NH, bạn làm được hay không làm được là phụ thuộc vào kỹ năng của bạn chứ không phải là quan hệ.
2. Là một CV QHKH chằng hạn, huy động là tiêu chí bắt buộc để hoàn thành nhiệm vụ. Không làm được vấn đề này thì đừng thi vào vị trí này.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nói thì nói vậy thôi, chứ tất nhiên bạn chưa vào NH nên lo lắng thường nhiều hơn những người sẽ làm việc.
Từ xưa đến nay chỉ có làm nhà nước thì mới ngồi chơi có tiền , còn làm NH thì đến cả NH TMCP khối nhà nước cũng đã khắt khe hơn rất nhiều. Chỉ một số ít người con ông cháu cha vào làm NH mới không phải lo nghĩ chỉ tiêu, áp lực. Chứ còn lại hầu hết từ NH khối NN đến NH TMCP tư nhân đều có những chỉ tiêu bắt buộc với lực lượng lao động.
Thực chất ra để đạt mức lương dăm triệu đồng ở 1 NH bây giờ bạn phải trả giá không rẻ, với áp lực công việc tăng dần, với tổn hao sức khỏe (có thật) với việc nơm nớp sợ bị sa thải ( đã xảy ra ở vài NH), thì có thể thấy là chả NH nào nói có với lao động lười và nhàn hạ cả. CÔng việc của các nhân viên kinh doanh bây giờ nhiều nơi phải nó là ngập đầu, tràn chỉ tiêu. Bạn muốn làm NH mà nhàn hạ trong khi lại không có quen biết ư, thế thì bạn không thể phù hợp với làm NH hiện nay nếu bạn không thay đổi suy nghĩ.
Hiện tại các NH có tư vấn của nước ngoài ngày càng nhiều, mà nước ngoài họ tư vấn chủ lực về vấn đề quản lý và nâng hiệu quả công việc rất cao. Một thực tế phũ phàng là tiêu chí được đưa ra cho công việc với yêu cầu chi phí càng ít... hiệu quả càng cao luôn là ưu tiên hàng đầu. Hiện tại, theo như mình biết, các bộ phận đặt chỉ tiêu công việc luôn luôn tính toán để có thể trả mức lương thấp nhất nhưng đem lại lợi nhuận nhiều nhất.
Ví dụ: Nếu họ đặt ra 1 tiêu chí cho 1000 người là mỗi người cần huy động 100 triệu đồng trong /1 tháng, và họ thấy khả năng hoàn thành chỉ tiêu này sau 1 tháng là 80% có nghĩa là có tới 800 người làm được việc này và huy động đạt 8.000 triệu + chưa hoàn thành sẽ gọi là số A, thì sau đó họ sẽ tăng chỉ tiêu này sao cho khả năng số người hoàn thành chỉ còn 50% nhưng chỉ tiêu sẽ tăng thành 200 triệu/tháng chẳng hạn, thì tổng huy động của họ vẫn có thể đạt là 10.000 triệu + số người chưa hoàn thành vẫn lớn hơn lượng yêu cầu A, rùi cứ tăng tiếp để số % giảm đi còn 20% chẳng hạn, nhưng khả năng hoàn thành là 500 triêu/tháng. Như vậy, họ chỉ phải thưởng cho 20% số người kế hoạch, trong khi tổng hiệu quả có thể tăng rất nhiều. tương đương với số người hoàn thành là 200 và lượng tiền thu được là 10.000 + số huy động của người chưa hoàn thành, vẫn cao hơn số A và chi phí thưởng ít hơn A rất nhiều vì chỉ phải thưởng cho 20% thay vì 80% kia.

Với ví dụ trên, bạn có thể thấy bạn có thể là người trong 20% đó hoặc không , nhưng bạn vẫn có thể là trong số 80% còn lại không đạt kế hoạch, nhưng vẫn tồn tại..... Đó có thể là 1 cách để bạn nghĩ rằng mình vẫn làm NH nhưng không quá căng thẳng với chỉ tiêu...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn này hỏi câu này không nên, phí cả công sức học hành mấy năm của bạn ở trường.
1. Đi làm luôn luôn phải có kế hoạch, phải có công việc cần đạt và cần phấn đấu, huy động chỉ là 1 phần của hằng trăm việc không tên khác tại NH, bạn làm được hay không làm được là phụ thuộc vào kỹ năng của bạn chứ không phải là quan hệ.
2. Là một CV QHKH chằng hạn, huy động là tiêu chí bắt buộc để hoàn thành nhiệm vụ. Không làm được vấn đề này thì đừng thi vào vị trí này.
3. Bạn có quyền chọn là.. bảo vệ nếu bạn muốn phi cái bằng đang học sang một bên và lao động như những lao động phổ thông. Có điều... bảo vệ NH mình cũng có chỉ tiêu huy động, hy vọng bạn chọn đúng NH.
Bạn này nói như đấm vào mặt người khác ấy. Tuy những điều bạn nói không sai, nhưng hãy lựa lời mà nói để người khác không cảm thấy khó chịu. Em nó đang còn ngồi trên giảng đường, làm gì mà hiểu được tường tận công việc trong NH. Người ta không biết thì mới hỏi, đừng có cái kiểu khua chân múa tay lên mặt dạy đời. Nhá!

Bạn này nói như đấm vào mặt người khác ấy. Tuy những điều bạn nói không sai, nhưng hãy lựa lời mà nói để người khác không cảm thấy khó chịu. Em nó đang còn ngồi trên giảng đường, làm gì mà hiểu được tường tận công việc trong NH. Người ta không biết thì mới hỏi, đừng có cái kiểu khua chân múa tay lên mặt dạy đời. Nhá!
Thì tớ đã sửa lời văn và dẫn chiếu lý do ở dưới rùi còn gì...

Mình thấy nick bạn Naliah màu cam chắc cũng đã và đang làm việc cho một ngân hàng mà sao cách nói chuyện của bạn thiếu văn hóa nhỉ.Chủ topic đang nhờ các anh chị tư vấn vì đa số sinh viên ra trường dù rất giỏi nhưng thực tế khác xa những gì đã học vì vậy mới cần sự giúp đỡ của các anh chị đi trước,mình có vài góp ý nhỏ như vậy!

Vấn đề này đã có nhiều TOPIC trên UB bàn luận rồi, em có thể search trước khi đặt câu hỏi nhé:)

Mình thấy nick bạn Naliah màu cam chắc cũng đã và đang làm việc cho một ngân hàng mà sao cách nói chuyện của bạn thiếu văn hóa nhỉ.Chủ topic đang nhờ các anh chị tư vấn vì đa số sinh viên ra trường dù rất giỏi nhưng thực tế khác xa những gì đã học vì vậy mới cần sự giúp đỡ của các anh chị đi trước,mình có vài góp ý nhỏ như vậy!

Thiếu văn hóa chỗ nào nhỉ, mình có chửi ai hay bảo ai bằng lời lẽ thiếu văn hóa hỉ???
Mình có lời khuyên chứ không phải chê trách không, thêm nữa topic này cần các anh chị tư vấn thì mình tất nhiên đủ tuổi để tư vấn một bạn sinh viên còn 1 năm mới ra trường. (mình đã từng là giảng viên nội bộ nên mình nghĩ nói phải có lý do, dẫn chứng, và mình lấy ví dụ bên dưới cho bạn kia biết mà lựa chọn). Cuộc sống thực tế luôn khắc nghiệt, tỷ lệ đỗ vào NH rất thấp bất kể bạn là ai. Sinh viên chính quy hay chỉ là sinh viên dân lập nhưng cố gắng phấn đấu và thi tốt đều có cơ hội. Nếu như nhụt chí chỉ vì vài cái chỉ tiêu không trọng yếu để vào làm ngân hàng thì mình nghĩ bạn không nên vào NH làm gì để sớm thất vọng. Trong NH còn rất nhiều thứ để làm hơn là ngồi lo chỉ tiêu huy động.
Vài ngu ý nếu ai đó có gì chỉ giáo thì cũng nói nhẹ nhau thôi.

Thiếu văn hóa chỗ nào nhỉ, mình có chửi ai hay bảo ai bằng lời lẽ thiếu văn hóa hỉ???
Mình có lời khuyên chứ không phải chê trách không, thêm nữa topic này cần các anh chị tư vấn thì mình tất nhiên đủ tuổi để tư vấn một bạn sinh viên còn 1 năm mới ra trường. (mình đã từng là giảng viên nội bộ nên mình nghĩ nói phải có lý do, dẫn chứng, và mình lấy ví dụ bên dưới cho bạn kia biết mà lựa chọn). Cuộc sống thực tế luôn khắc nghiệt, tỷ lệ đỗ vào NH rất thấp bất kể bạn là ai. Sinh viên chính quy hay chỉ là sinh viên dân lập nhưng cố gắng phấn đấu và thi tốt đều có cơ hội. Nếu như nhụt chí chỉ vì vài cái chỉ tiêu không trọng yếu để vào làm ngân hàng thì mình nghĩ bạn không nên vào NH làm gì để sớm thất vọng. Trong NH còn rất nhiều thứ để làm hơn là ngồi lo chỉ tiêu huy động.
Vài ngu ý nếu ai đó có gì chỉ giáo thì cũng nói nhẹ nhau thôi.

Stop vấn đề này tại đây nha các anh chị và các bạn. Cùng nhau góp ý kiến cho em sinh viên năm cuối ở trên đi nhé mọi người.
NO SPAM!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back