Review [Review] Gần 2 tháng thử việc tại Vietin - Gã khổng lồ với nhiều tham vọng lớn.

Trong lúc mình đang ngồi type những dòng này thì cũng là lúc Vietinbank vừa mới đăng tuyển tập trung đợt 2 trong cùng 1 năm. Năm nay đột biến tuyển nhiều quá, có lẽ vì vào nhiều mà out cũng nhiều, áp lực công việc lớn mà. Xin phép chia sẻ đôi chút thông qua con mắt thiển cận của mình:
1. Nhược điểm
* Về công việc:
- Vietinbank nặng nề về thủ tục, quy trình, bộ máy hệ thống đồ sộ mà rối rắm quá. Những bạn đã có kinh nghiệm có khi vào Vietinbank cũng phải choáng ấy chứ. Mình đã gặp không ít khách hàng kêu ca than phiền: "Sao mà ký lắm thế" (Ký hợp đồng tín dụng, Giấy đề nghị vay vốn, giấy nhận nợ, giấy tờ về TSĐB chắc cũng phải gần 2 chục lần mất)
- Quy trình làm việc có thể nói là rườm rà, cho vay "Cầm cố STK" - chắc là món đơn giản nhất - cũng phải mất khoảng 3 tiếng - 4 tiếng (nếu sếp đi công tác chắc là tính theo ngày mất).
- Ở CN mình thì Kế toán và Kho quỹ là team về muộn nhất, sớm nhất chắc cũng phải tầm gần 7h. Hi vọng rằng tháng 9-10 tới đây khi chuyển đổi Core thì công việc sẽ được nhẹ nhàng hơn.
Như vây công việc ở Vietinbank vất vả là do chính thủ tục, quy trình của NH.
* Về tài liệu, công văn: Phải dùng từ đồ sộ và chồng chéo. Dám cá rằng các bạn sẽ choáng với công văn tại VTB, nhiều khi không biết bắt đầu phải đọc từ đâu mất. Các anh trong CN cũng bảo: "Mày đọc làm gì, không đọng lại được gì đâu" :))
* Về đãi ngộ:
- Năm đầu tiên hưởng lương thấp hơn một bậc so với bậc chính xác của mình.
- 2 tháng thử việc bây giờ sẽ không tính chỉ tiêu nữa, lương hưởng tối đa 85% so với bậc trong năm đầu tiên đó. (CN tại nội thành HN thì mới được 85% còn ở tỉnh thì có khi chỉ được 60-65% thôi :D)
- Sau đó sẽ kí hợp đồng 1 năm và kèm thêm điều khoản: 3-5 tháng thử thách. Lúc này mới tính chỉ tiêu. Ở khối KHDN thì các bạn sẽ đc 70%-90%lương (không bao giờ được 100% nhé). Còn khối bán lẻ thì với cách tính lương mới, bạn không làm gì thì sẽ được cứng khoảng 3-4tr (đối với CB không có KN), còn lại là lương tính theo KPI. KPI chỉ được 5x-6x điểm thì xác định bị "âm" lương nhé :D
2. Ưu điểm: VTB thật sự là một môi trường có tương lai, có một điều khá hay là luân chuyển cán bộ thường xuyên. Bạn làm bán lẻ tốt, sau vài năm hoàn toàn bạn có thể lên phòng KHDN, chứ không bó gọn nội bộ từng khối nữa.
- Hệ thống thủ tục quy trình nhiều, hồ sơ chi tiết đến từng li từng tí một cũng là một điểm có lợi cho những bạn mới ra trường hoặc chưa có kinh nghiệm. Bạn tự mình làm 10 bộ hồ sơ đảm bảo bạn sẽ phải ngấm vào đầu được 8-9 bộ.
- Hiện tại VTB đang trong quá trình chuyển mình, Ban lãnh đạo đặt mục tiêu vươn lên thành NH số 1 về mọi mặt, vì thế thời gian tới đây các VTBanker cứ xác định là khối lượng công việc và áp lực vô kể đi. Hãy tự hào vì mình đang làm việc cho một gã khổng lồ với cực nhiều tham vọng.
- Lương thưởng ở VTB không hề thấp! Chỉ là khối lượng công việc lớn thôi :D
- Và nếu bạn muốn rèn luyện bản thận, chịu áp lực, tôi luyện bản lĩnh trước áp lực công việc thì hãy chọn VTB. Trước áp lực về khối lượng công việc, quy trình cũng như nỗi lo canh cánh về điểm KPI, về cơm áo gạo tiền thì mình tin các bạn sẽ sớm cứng cáp, sớm trưởng thành hơn.

Thớt rereview là CN thớt thôi. CN mình gương mẫu nên làm khá nhanh, cán bộ 1 năm trở lên là làm ok hết NV với tốc độ khá tốt. KPI nhất nhì hệ thống dù ko phải CN lớn số 1, số 2 nhưng lương bổng có khi còn hơn CN to nữa cơ vì CN to chỉ tiêu cao, ko hoàn thành bị KPI thấp. Bên mình KPI 90 là thấp nhất CN. :)))

Về công việc: công nhận là quy trình của VTB vẫn lằng nhằng và tồn tại lắm vấn đề, vẫn đang cố gắng cải tiến lắm, nhưng khổ nỗi hệ thống cồng kềnh, mức kì vọng cover được tất cả quá cao khiến các quy trình đưa ra bao giờ cũng như ma trận, rối rắm và lằng nhằng.
Về văn bản, tài liệu: bọn mình - những con người vẫn đang thường xuyên viết ra những CV/ quy trình/ quy định ấy vẫn hay đùa nhau: chưa thấy nơi nào lắm công văn chấn chỉnh như NHCT :)))). Nhưng, nếu chủ top ở đây vào cách đây vài năm thì còn ngất hơn, CV như núi, nội bộ (các phòng ban TSC/ CN) trao đổi với nhau bằng CV/ TCT gửi qua đường... văn thứ, văn hóa sử dụng email để làm việc rất kém thì còn khủng hoảng hơn nhiều nhiều :D:D:D
Về đãi ngộ: hiện nay thẩm quyền quyết % chi trả lương tạm ứng hàng tháng vẫn là GĐCN do đó không phải cứ CN ở nội thành HN thì được tạm ứng lương 85% còn tỉnh thì 60-65% đâu chủ top, mức max là 85% theo quy định của Khối NS còn chi bao nhiêu là GĐCN quyết định căn cứ thực tế quỹ lương ở CN. Ngoài ra, đã max 85% mà các bạn bên KHDN lại được từ 70-90% là như nào, 2 câu của bạn đá nhau đấy :)
Về định hướng, VTB định hướng sẽ trở thành tập đoàn tài chính chứ không dừng lại ở Ngân hàng tốt về mọi mặt đâu bạn ạ, VTB có nhiều điểm hơn so với các bank khác, nhưng còn rất nhiều điểm, chắc chẳng bao giờ có thể đuổi kịp luôn, nhất là với kiểu mô hình chưa ổn định như này thì còn mướt mới đạt được :))))
Nói tóm lại, với 2 tháng làm việc trong hệ thống (mà khả năng là trong đấy có có cơ số ngày đi đào tạo CBM) thì mình rất hoan nghênh bài review của chủ top, tuy nhiên, bài review của bạn vẫn còn khá nhiều thông tin chưa chính xác, hi vọng vài tháng nữa chủ top sẽ "ngấm" được nhiều thứ hơn ở đây :)
Chủ topic đừng nên khẳng định điều gì về vietinbank nếu không chắc chắn và chưa gắn bó lâu về nó. Ngân hàng nào cũng có ưu và nhược riêng về cơ chế chung, quan trọng là mình có hoà nhập được hay không thôi!

Từ PgD lên Cn mất 20-30 phút r :)
Chưa kể lúc lên sếp bận, công tác này kia ....
Không hiểu làm trong 1 tiếng kiểu gì

À bạn có thể review chi tiết về mức lương vị trí QhkhDn lúc thử việc đc k ạ. Không phải mình mới vào mà đã đòi hỏi lương thế này nọ, chưa làm đc gì đã yêu cầu lương, mà là 1 nhân viên thì nếu k quan tâm tới lương thì cũng là 1 thiếu xót :p. hì hì. Đồng phục nam thế nào bạn? Cà vạt, vest là mình may hay ngân hàng may ạ? Bạn thông cảm mình hỏi hơi nhiều cái linh tinh vì mình háo hức lắm ^^
Thử việc thì 70- 80% của 10,2 hay 10,3 gì đó ( em mới nhận có 2 tháng hắc hắc ), chính thức sau 1 năm thì 12,9. CN em chả có đồng phục gì ráo, cứ sơ mi trắng thôi.

Chủ topic đừng nên khẳng định điều gì về vietinbank nếu không chắc chắn và chưa gắn bó lâu về nó. Ngân hàng nào cũng có ưu và nhược riêng về cơ chế chung, quan trọng là mình có hoà nhập được hay không thôi!
Ầy da, phải đọc lại đến 3 lần xem mình đã từng viết j mà bạn lại cmt lại ntn?
Thứ nhất, mình tuy chưa làm thực sự lâu ở đây những cũng không còn ở mức "thử việc" giống chủ thead lâu lắm rồi :)
Thứ hai, cmt của mình chỉ nêu ý kiến cá nhân về những vấn đề mà chủ thead đang nhận xét thôi, có khẳng định j đâu?
Thứ ba, không biết bạn đã đọc hết cmt của mình chưa? mình cũng chỉ dám "khen" quy trình quy định lằng nhằng chồng chéo, mô hình chưa ổn định thôi mà :))))

Nhờ banker vietin hỗ trợ cây ạ
bác nào banker Nụi hỗ trợ dùm nhé
KH ở Đồng Sơn Mỹ Đức Hà Tây
Tài sản: 1000 m2 đất thổ cư
Nhu cầu vốn 3 tỷ
Phương án: vay hộ kinh doanh cá thể chăn nui heo, nuôi cá, bán thức ăn chăn nuôi ở trang trại 10.000m2
Khả năng trả nợ hằng tháng 25-30tr, ko có nợ xấu
Mình cần vay gói của MB hoặc Exim gói 9% 2 năm ko lãi phạt, có bank nào tốt thì hỗ trợ mình với ạ.
Bạn nào lãi suất tốt hỗ trợ mình với nhé
Xin cảm ơn và hậu tạ
SDT: 09685769sáu sáu Thảo
E đăng hộ bà chị.

Nhờ banker vietin hỗ trợ cây ạ
bác nào banker Nụi hỗ trợ dùm nhé
KH ở Đồng Sơn Mỹ Đức Hà Tây
Tài sản: 1000 m2 đất thổ cư
Nhu cầu vốn 3 tỷ
Phương án: vay hộ kinh doanh cá thể chăn nui heo, nuôi cá, bán thức ăn chăn nuôi ở trang trại 10.000m2
Khả năng trả nợ hằng tháng 25-30tr, ko có nợ xấu
Mình cần vay gói của MB hoặc Exim gói 9% 2 năm ko lãi phạt, có bank nào tốt thì hỗ trợ mình với ạ.
Bạn nào lãi suất tốt hỗ trợ mình với nhé
Xin cảm ơn và hậu tạ
SDT: 09685769sáu sáu Thảo
E đăng hộ bà chị.
hức hức món này ok thế, mà không có 2 năm đâu, 1 năm à :d

Thử việc thì 70- 80% của 10,2 hay 10,3 gì đó ( em mới nhận có 2 tháng hắc hắc ), chính thức sau 1 năm thì 12,9. CN em chả có đồng phục gì ráo, cứ sơ mi trắng thôi.
Mới đi nhận giấy xác nhận địa phương về, hỏi sơ sơ chỉ tiêu thử việc a bên nhân sự bảo 2 tỷ cho vay với 2 tỷ huy động. Làm tối thiếu phải hơn 90% k là bị out @@

Chủ topic đã từng làm ở bank nào chưa mà lại đi so sánh như thế. Với lại rất nhiều thông tin chưa chính xác nhé :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên