Nỗi niềm thử việc và cuộc sống tương lai

ngmtuan

Verified Banker
Hiện tại thì mình đang thử việc tại phòng giao dịch,vị trí quan hệ khách hàng cá nhân.Đây là lần đi làm ngân hàng đầu tiên,chứ từ lúc ra trường mình làm những công việc không liên quan gì cả,chủ yếu cũng là vì cơm-áo-gạo-tiền.Trong thời gian thử việc này,mình được giao tài liệu để đọc,tìm hiểu quy trình các thứ liên quan.Nói thiệt là kiến thức trả thầy cô hết rồi.Bây giờ trong phòng cứ đọc và đọc,ghi ghi chép chép có lúc buồn ngủ dễ sợ.Tài liệu thì nhiều,đọc thì nhiều mà chẳng hiểu bao nhiêu,đôi khi muốn hỏi mấy anh chị nhưng thấy công việc họ lu bu quá nên không dám,cứ thế mà đâm ra nản.Những lúc nản lại muốn tìm tí động lực,thế là vào ub này tìm đọc phần tâm sự,chia sẻ của ae banker,có bài mình đọc rồi xem hết mấy trang comments của ae luôn,nói chung là đọc nhiều lắm.Mình thấy,bây giờ công việc nào cũng áp lực cả,nên mình hiểu được điều đó.Vì cuộc sống này có bao giờ tốt đẹp và trải hoa hồng cho mình đâu.Hiện tại,thì ở thời gian thử việc này thì mình lo chỉ tiêu, và không đạt và bị đuổi thì làm công việc gì,rồi tương lai thế nào....Thời gian này,thật sự là ngày nào mình cũng suy nghĩ vấn đề đó hết,hình như mình đang bị mất phương hướng.Đây là vài dòng tâm sự muốn chia sẻ cùng anh em,cùng nhau tâm sự để hiểu rõ công việc và nhận được sự cảm thông.Đối với mình đó là niềm vui,là động lực thực sự quý báu.Cảm ơn ae đã xem qua đôi dòng tâm sự của tân binh mới nhập môn nhà băng !

giống hệt tâm trạng của mình cái ngày mới vào.thế mà cũng bám trụ đc gần năm rồi.nhưng sắp k cố dc nữa rồi.vẫn cảm thấy bị mất phương hướng :(

giống hệt tâm trạng của mình cái ngày mới vào.thế mà cũng bám trụ đc gần năm rồi.nhưng sắp k cố dc nữa rồi.vẫn cảm thấy bị mất phương hướng :(
bạn tamtit1403 giống mình :(
cảm ơn các ae,nói chung thì người cùng hoàn cảnh dễ hiểu nhau và cảm thông hơn.Ai cũng thích học xong được mặc quần tây -áo sơmi đi làm,nhưng đâu phải muốn là được.Mọi người nhìn vào cứ tưởng :''thằng này ngon à,đi làm ngân hàng chắc lương cao lắm đây",có lúc người ta nói với mình vậy luôn đó nhưng rồi cũng "dạ dạ" cười cho qua,chứ có ai biết là đang thử việc,đang lo như thế nào đâu

Bạn làm NH gì? Chi nhánh nào? Thời gian đọc mình thấy thích mà, đọc luật thì sẽ chắc kiến thức!
Dù sao thì NH lương cũng ổn so với các lao động không giỏi ngoại ngữ rồi :)

Bạn làm NH gì? Chi nhánh nào? Thời gian đọc mình thấy thích mà, đọc luật thì sẽ chắc kiến thức!
Dù sao thì NH lương cũng ổn so với các lao động không giỏi ngoại ngữ rồi :)
Hiện tại mình đang thử việc ở An Bình.Mình công nhận là đọc biết được nhiều thứ thật,nhưng cứ đọc như thế thì không hình dung được thực tế như thế nào

Ôi. Bạn giống mình kinh khủng. Mình cũng thử việc 2 tháng ở NH. Trước đây mình cũng chưa bao giờ làm NH cả. Giai đoạn đầu mình cũng ngồi đọc đọc rồi suy nghĩ nhiều như bạn vậy. Nản lắm. Không biết rồi mình có theo được không. Bạn làm ở đâu? Mình là Quang Vinh ở Hà Nội. Rất hân hạnh được làm quen với bạn. SĐT mình : 098.474.0316. Hi vọng những người mới như chúng mình sẽ tìm được những hướng đi mới

Ôi. Bạn giống mình kinh khủng. Mình cũng thử việc 2 tháng ở NH. Trước đây mình cũng chưa bao giờ làm NH cả. Giai đoạn đầu mình cũng ngồi đọc đọc rồi suy nghĩ nhiều như bạn vậy. Nản lắm. Không biết rồi mình có theo được không. Bạn làm ở đâu? Mình là Quang Vinh ở Hà Nội. Rất hân hạnh được làm quen với bạn. SĐT mình : 098.474.0316. Hi vọng những người mới như chúng mình sẽ tìm được những hướng đi mới
cảm ơn bạn đã đồng cảm,ngày nào cũng suy nghĩ,thật là mệt.cũng rất vui làm quen với bạn,mình làm ở Nha Trang.hi vọng người mới sẽ có hướng đi mới

Cố lên bạn ơi, hầu hết các ngân hàng thời gian thử việc chủ yếu đánh giá tinh thần làm việc và cách ứng xử thôi. Chứ chỉ tiêu chỉ là 1 phần, 70-30. Chúc bạn có thêm động lực để cố gắng :)

Cố gắng lên bạn. Bạn được tuyển dụng thì lãnh đạo có lẽ cũng nhìn nhận bạn có tiềm năng và khả năng.
Mình nói thật làm "quan hệ khách hàng" cũng như làm dâu trăm họ vậy. Ứng xử cần khéo léo, linh hoạt không chỉ đối với khách hàng của bạn mà còn cả với lãnh đạo
Thay vì ban ngày ở cơ quan đọc tài liệu 1 cách máy móc mình nghĩ bạn có thể đề xuất với lãnh đạo của bạn để đi tìm kiếm khách hàng hoặc đi cùng với các cán bộ khác trong phòng để gặp khách hàng,..... Chủ động lên bạn ạ.
Tài liệu về quy trình, quy chế bạn có thể note ra những điểm trọng yếu,(đặc biệt làm KHCN bạn cần hiểu rõ về sản phẩm, lãi suất,... để tư vấn khách hàng)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên