Nỗi ám ảnh mang tên COCC (Con ông cháu cha)

Cứ nhắc đến "ngân hàng tuyển dụng" là ngay lập tức cái cụm từ COCC hiện diện ngay ra trong các topic liền. Nói chung đây là một vấn đề được nhắc đến từ ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác, năm này qua năm khác, và thậm chí là từ ngành này qua ngành khác. Mình biết đây là nỗi niềm bức xúc chung của quý anh chị em bạn bè gần xa của đại gia đình Ub mình. Nhưng các bạn ạ! Nếu các bạn là những vị tai to mặt lớn thì hẳn các bạn cũng muốn cho con cháu nhà mình có được sự ưu ái hơn thôi. Không chừng chỉ vài năm nữa, khi các bạn đã chen chân được vào ngân hàng và giữ được cho mình một vị trí kha khá về độ bự thì các bạn thấy điều này hoàn toàn là nên, bởi nhiều lý do.

Thứ nhất, giữa hàng ngàn ứng viên chưa hề biết lai lịch, gốc gác, chưa hề biết thực hư năng lực thì COCC được cam kết đảm bảo hơn về khoản này (trừ những người thật sự chẳng có chút năng lực nào mà vẫn được đưa vô thì cái đó ỨC VÔ CÙNG TẬN khỏi bàn). Bởi thực tế cho thấy, biết bao nhiêu nhân viên được nhận làm chỉ trong thoáng chốc lại nhảy ra. Cũng khối người chỉ vô ngân hàng này nọ làm mà không hề có mục tiêu lâu dài ở đó. Như vậy chẳng há là
phí khoản đào tạo ban đầu ư?

Thứ hai, chọn COCC đơn giản chỉ vì đó là COCC. Cái này thì hơi bị tiêu cực nhưng nếu hiểu trên phương diện đó cũng là cách để nội bộ duy trì quan hệ tốt, và thậm chí có thể là một chiến lược để khuyến khích nhân viên, một trong những chính sách nhân sự dành cho những người có đóng góp lớn và lâu dài cho phía ngân hàng thì cũng dễ hiểu nhỉ?^^

Tuy nhiên, nếu bạn thực sự đủ tự tin, bản lĩnh và năng lực, dù COCC to cỡ nào cũng ko thể đánh gục được bạn đâu. Cứ hãy tự tin và ít nhất cũng phải làm cho phía nhà tuyển dụng đau não vì phải gạch bỏ bạn khỏi danh sách trúng tuyển. Hãy chứng tỏ cho ngân hàng đã và sẽ tuyển bạn thấy quyết định của họ là hoàn toàn đúng đắn, và chứng tỏ cho phía ngân hàng đã loại bạn ra thấy tiếc vì điều đó.

Cố lên nhé! Tôi và các bạn!^^

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn đã đi làm chưa vậy? vừa xem mấy tin tuyển dụng của TECH toàn yêu cầu TOEIC 450 vãi vãi quá

450 thì thấp phèo, nhắm mắt cũng đc, cơ mà giờ có lẽ đnag chán bên NH này quá, muốn chuyển sang bên DN làm có khi lại hay hơn

Tớ thì chấp nhận chuyện này lâu rồi, đời là thế mà. Ví dụ mình là 1 COCC thì có mong đc vào chỗ tốt ko. Tớ nói thật là t mà có điều kiện thì t cũng mong đc bố mẹ t xin cho t 1 chỗ tốt. Nhưng mà chẳng qua là bố mẹ t ko có điều kiện thôi :D.
Tớ lại chẳng giỏi nên cơ hội cứ đến rồi đi =((, nhưng mà cứ phải cố thôi
LAO ĐỘNG HĂNG SAY VẬN MAY SẼ ĐẾN :X
Cơ hội đích thực chưa tới thôi. Cũng như chuyện iu đương ấy, tại một thời điểm thích hợp, một ngân hàng thích hợp sẽ xướng tên bạn thôi. Tớ cũng đang chờ cơ hội ấy.^^

nói thật là cơ quan m cũng có nhiều COCC, nhưng bọn nó cũng giỏi và làm việc cũng khủng lắm, ko phải dạng vừa đâu
cái bạn viết ra ko sai, nhưng thật ra nó vô thưởng vô phạt, tức là ko có nhiều ý thay đổi cách nghĩ hoặc cách tiếp cận mới
khiến cho ng đọc xong chóng quên hoặc chém gió thui

Vậy là mình đã thực sự thất bại trong việc truyền đạt ý kiến rồi. Bởi ý mình muốn nói hoàn toàn ko phải chê bai COCC gì cả. Chỉ đơn giản là muốn bản thân và moị người nhìn lạc quan hơn về chuyện này thôi. Có thể bạn thấy nó chẳng mới mẻ gì cả, vì bạn đã giác ngộ điều đó trước mình lâu rồi, hoặc cũng có thể do bạn đã làm được điều bạn muốn nên thấy nó ko quan trọng. Dù sao đây cũng chỉ là ý kiến cá nhân của mình thôi. Ko đúng, cũng ko sai. Vô thưởng vô phạt kể cũng phải.:)

:) Lúc trước mình cũng dị ứng COCC lắm. Nhưng đâu có thể làm gì được, ngoài việc chấp nhận. Đôi lúc nghĩ đi bằng đôi chân mình có thể sẽ rất lâu mới đến, nhưng sẽ giúp mình cứng rắn hơn, bản lĩnh hơn, và gặp bất kì trở ngại nào cũng ko dễ dàng gục ngã. Cuộc sống luôn ko công bằng khi cho người này may mắn hơn, mức xuất phát cao hơn người kia; nhưng luôn công bằng với những nỗ lực của con người :D
P/s: Mình cũng là người chẳng có thân thế gì, chỉ biết cố gắng để đi tiếp thôi...dù đường còn rất dài :(

hình như các bạn luôn mặc định COCC là đi kèm với năng lực tồi, chỉ nhờ có quan hệ để đạt được mục đích. Thực sự trong nhiều trường hợp, mình thấy nhiều bạn lấy COCC ra chỉ là để bao biện cho thất bại của mình mà thôi

Theo mình thì bạn này nhận định khá chuẩn. Trình độ COCC thời nay không thể "coi thường", nếu không có hỗ trợ từ gia đình thì có lẽ họ vẫn thừa sức tự bơi. COCC chỉ là 1 lợi thế "nhỏ".Mình đã gặp vài trường hợp cái "bọn" COCC than trời vì bị gia đình "nhốt" vào nơi mà họ không thích. Nhưng trước áp lực từ phụ huynh, họ không thể rút lui.

Các bạn ơi, cho minh hỏi chút, mình chỉ có cái bằng C tiếng anh lởm khởm vậy thì liệu có cơ vào ngân hàng ko? mình thì ko phải thành phần COCC

Nói thật với bạn là bằng C tiếng Anh bây giờ, nhiều như lá mùa thu. Bởi vì, cái đó, bạn có thể mua được trên thị trường. Bạn lên google search sẽ ra hàng loạt. Vì vậy, theo quan điểm riêng của mình, đừng ghi cái thành tích đó vào CV làm gì.

Mình cũng là sinh viên mới ra trường, thất bại đã nhiều, nhưng mỗi lần thất bại lại đổ lỗi cho COCC. COCC chỉ là 1 khía cạnh, mình nhận ra thất bại là do chính bản thân mình chưa hội tụ tất cả các điều kiện mà nhà tuyển dụng cần. Chấp nhận thất bại, chấp nhận sai sót và cố gắng hoàn thiện mình. Cố lên các bạn nhé. Hãy tin tưởng rằng mọi thứ sẽ thành công nếu chúng ta luôn cố gắng, luôn nỗ lực

Đời vẫn phải có những kẻ là COCC, để khi mình vượt qua được những người này thì càng nhận thấy giá trị của bản thân và có thể cười sảng khoái hơn chứ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên