Những nghịch lý của nghề ngân hàng với nghề khác

Em làm Ngân hàng gần 6 năm rồi, em thấm câu "Làm dâu trăm họ" rồi, mà giờ không chỉ làm dâu trăm họ mà còn nằm trong vùng bị đồng nghiệp kêu cơ vì mình hãm họ lại tránh rủi ro cho Ngân hang mà. Khổ thế cơ chứ.

hoabeo0112 làm ở bộ phận kiểm soát rủi ro à?

Híc khổ lắm cơ.
Phục vụ các khách hàng với các tính cách khác nhau nhưng Khách hàng luôn là Thượng đế.
Rồi phục vụ hoàn thiện hồ sơ cho Cán bộ tín dụng để được giải ngân nhưng bạn biết rồi đó, giải ngân phải đủ điều kiện trong khi ai chẳng muốn giải ngân nhanh ha ha ha.

Tiền của ngân hàng chứ có phải tiền của mình đâu mà ko thiếu :))

Sống ở cái thành phố này từ năm 2004 đến nay, hồi còn sinh viên chỉ cầm 2tr/tháng là xài vô tư luôn, chẳng sợ thiếu tiền. Vậy mà chỉ hơn 4 năm ra trường, các chi phí tăng gấp 4, gấp 5 lần hồi 2008, lương tháng hơn 8tr mà cũng chẳng đủ xài. :-<

Dĩa cơm bình dân hồi xưa chỉ có 8.000đ, ăn xả láng, miễn phí cả cơm thêm; bây giờ ra ngoài đường kiếm 1 quán cơm bình dân giá khoảng 25~30k muốn ăn cho no cũng khó. Mình làm tín dụng thì phải chạy tới chạy lui nhiều, trong khi tiền xăng thì cũng gấp mấy lần hồi trước. Tiền nhà trọ hồi 4 năm trước là 2,8tr/tháng, đến bây giờ tăng lên đến 5tr/tháng, è lưng ra mà trả. Chưa kể đến việc là do đặc thù công việc nên phải thường xuyên quan hệ khách hàng, đồng nghiệp nên chi phí cafe, nhậu nhẹt, cưới xin cũng ngập mặt. Hồi cách đây khoảng 3 năm thì đi đám cưới trên thành phố bỏ vô 200~300k thấy bình thường, bây giờ bỏ cái phong bì nào mà dưới 500k là thấy mắc cỡ ghê gớm lắm.

Trong phòng của mình đa số đều có xài thẻ tín dụng, mà thẻ của ông nào ông nấy cũng xài full hạn mức, tháng nào cũng nợ ngập đầu. Có người thì xài để tiêu dùng cá nhân, có người thì rút tiền để đóng lãi thay cho khách hàng.
Chính vì vậy anh mới mở cái TOPIC này, ấy thế mà có người nào tin dùm cho đâu!
Ui! Thiếu thật hả trời! Nhưng phần ghi có thì thế nào nà? Đừng có mà dấu nhé!

Xét về chi phí của thaonh thì có nhiều chi phí cao quá! Có thể tiết giảm được nếu muốn!
-Về giá cơm 25~30K thì cái này nếu muốn giảm cũng được nà. Vì nhd đang làm ở Q1 mà buổi trưa hàng ngày chỉ ăn cơm tầm 19k (suất ăn cơm ngoài) 22k (suất cơm mang tới cty luôn) mà thôi! Muốn giảm nữa (hoặc ăn ngon, theo sở thích) thì có một số nv cùng công ty mang cơm theo ăn. Nữ thì hầu hết mang theo, còn nam thì gần 1/2 là mang theo nếu làm việc ở VP.
Cái này có thể tiết kiệm tầm 300k mỗi tháng

-Về tiền trọ 5t/tháng. Tiền này cho 1 cá nhân với thu nhập hơn 8t (tạm cho là 8t5 hi) là quá cao. (nhưng có chắc có chia phí với người khác nữa chứ ?)
Với giá thuê phòng(có gác) hiện nay ở riêng tầm 12~15m2 giá tầm 1t5~2t ở vùng như Gò Vấp thì có nhiều! Ở chung tầm 3~4 mem. Chia ra mỗi mem chỉ tầm 700k mà thôi(đã có phí điện nước). Nhiều nv đã chuyển chỗ ở đến những nơi hơi xa chút nhưng tính phí (có xăng cộ) cũng rẻ hơn nhiều! Như vậy thaonh đã có thể tk được tầm 4t/tháng

-Về chi phí về QHKH, bạn bè thì cái này hơi khó nhưng cũng có thể tiết giảm dc mà! Hạn chế những buổi chi phí cao, ko cần thiết, giảm phí của mỗi lần gặp xuống! Thay vì uống Ken thì tiger, 333, SG chẳng hạn!
Về tiền đi cưới hỏi thì thực chất ko nhiều người đi cao đâu thaonh à! Cưới đi rùi biết hehehe! Mình chọn những bạn bè thân đi thôi! Đi ít bạn bè cũng chẳng nói gì đâu vì họ hiểu tình cảnh của mình mà! Nhiều hay ít thì phải so với thu nhập nữa chứ!
Hoặc gởi tiền mừng cho bạn bè đi giùm(tầm 200K~300K là OK) Còn không thì kẹt quá thì chỉ gởi lời chúc mừng (lí do thì tùy chọn. Đã kẹt hẹn trước hoặc đột xuất-về đột xuất thì có thể ko cần gởi tiền) cái này họ cũng sẽ ko trách mình. Mai mốt gặp nhau nói chuyện thì cũng chẳng ngạị ngùng gì cả! Cái ước lượng sơ sơ cũng giảm dc tầm 700k

Ngoài ra chúng ta cũng có thể tăng thêm thu nhập bằng nhiều cách. Cái này thì tùy mỗi hoàn cảnh, khả năng, sở thích mà tìm chọn công việc. có người thì chọn tăng lương bằng cách tăng ca. Có người thì làm thêm buổi tối (làm gia sư chẳng hạn vừa nhẹ mà lương cao, phù hợp), thứ 7, CN có thể đăng kí làm này, nọ vừa có thêm thu nhập mà có thể giảm những chi phí nhậu nhẹt+cafe,...

nhd tính sơ sơ thì đã thấy thaonh hàng tháng dư ra 300k+4t+700k+thu nhập thêm. Tính ra bèo bèo cũng đã trên 5t rồi! Nhiều ghê! b-)

(Mấy lời này rút từ cuộc sống mà ra! nhd cũng là dân tỉnh, lên SG học và ở lại lv luôn. Trước tiên vào ở nhà bà con dc 0.5 năm! Ở KTX dc 4 năm, ở chung cư và phòng cho thuê dc 7 năm. Sau đó mua nhà ở tới giờ đã dc tầm 6 năm! Lúc mới ra trường vừa làm ở cty vừa đi đi dạy thêm 2 cua vào buổi tối, bận bịu buổi tối chút mà kiếm lương bằng 2/3 lương chính lúc đó! Vẫn còn để CN cũng cafe cà pháo với bạn bè :x )

Túm lại, rất có khả năng tại thaonh, nvnh ko muốn để dư tiền, ko muốn có nhiều tiền mà thôi phải ko mọi người! o:)

(Phần "mổ xẻ", "tranh luận với chủ thớt" từng mục một tạo ra 1 topic riêng ! :) )

Ra HN sống đi bác :))) bác nói là trong SG cmnr :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình làm ở Q.5, hồi trước có 1 thời gian làm việc ở Q.1 thì nhận thấy là cơm văn phòng ở Q.1 rẻ hơn nhiều so với các nơi khác (cái này đang tìm hiểu nguyên nhân :))). Nhà mình ko nấu ăn nên ko đem theo được.

Nhà mình ở trọ là thuê nguyên căn, trước đây ở chung 6 người nên chi phí cũng đỡ nhiều lắm, bây giờ rớt rụng còn 4 người, share chi phí ra thì mỗi người hơn 1tr4/tháng cho tiền nhà và chi phí điện, nước, internet, truyền hình cáp. Nếu chỉ tính riêng chi phí cá nhân thì mình dư sức trả phần của mình, nhưng khổ nỗi là mình là đại diện thanh toán mọi chi phí phát sinh trong nhà do có điều kiện linh hoạt hơn và biết cách kiểm soát tiền bạc hơn. Cho nên bao giờ cũng thanh toán trước toàn bộ rồi mấy tháng sau mọi người mới chịu trả lại tiền cho mình, nhiều người chây ì tiền nhà cả mấy tháng trời, làm mình phải móc tiền túi ra mà đóng cho bà chủ rồi chờ trả nợ.

Còn chi phí quan hệ thì cũng hơi khó, tại vì mình đang trong giai đoạn mở rộng quan hệ, gặp gỡ làm quen bạn bè trong giới ngân hàng, công ty, còn phải đi tiếp kiểm soát nội bộ thường xuyên, mà mệt nhất là mỗi lần mấy ông bên mấy Tổng cty rủ đi nhậu là bò lăn bò lết, muốn né cũng khó.

@voldemortno1
Ờ ra ngoài đó làm gì, học ở trong này, làm ở tron này chứ!
nhd ra đó mấy lần rồi! Cũng thấy nhiều cái hay!
Chán nhất là thời tiết ko quen dc!
Mùa hè thì nóng ác, chẳng có 1 cơn gió!
Mùa đông thì dễ bị lạnh thấu xương!

Về câu trả lời của voldemortno1 "HN sống đi bác ) bác nói là trong SG cmnr"
nhd ko hiểu lắm!?
Phải chăng là cmnr ở NH rất khó! Gấp mấy lần trong SG vậy nà ?

oh :D theo mình là ở HN kiếm khó hơn trong SG mà cũng phải tiêu nhiều hơn. chi phí cũng lớn hơn b ạ :D vd như chuyện cơm trưa như chủ thớt đã nói :D

Hi, nói là đồ ăn ở HN mới nhớ!
Người trong này ra ngoài HN ăn rất khó! Nước mắm sao hiếm như ở SG sao hiếm quá, vị nấu rất khác. Nên kiếm chỗ ăn hơi mệt!
Nghịch lí là mặt bằng lương ngoài đó thấp hơn lương trong này (so sánh cùng 1 cty nhd đang làm, có chi nhánh ngoài đó) nhưng giá cả thì cao hơn còn phục vụ thì kém hơn! Lí do thì có nhưng ko tiện nói ra lắm kekeke!

Làm ngân hàng khổ lắm ai ơi: khách hàng là thượng đế, chạy tới chạy lui lòng vòng ngoài đường, về ngân hàng thì sếp, đồng nghiệp, chỉ tiêu, báo cáo này nọ, công tác phí thì giảm (mà hoàn thành chỉ tiêu mới đc CTP đó nha, ma chỉ tiêu thì ở trên trời), xăng thì tăng, kh thì kiêu, ai cũng đòi đến tận nhà phục vụ, lương thì giảm, thấp hơn cả mức mới bắt đầu đi làm, tiền ăn cũng giảm. Mà giảm là do t7 không phải đi làm, nhưng mà nhỡ KH phát sinh vấn đề thì vẫn phải lết đến cq để giải quyết. Thế mà ra đường thì ai cứ nghe mình bảo cháu làm ngân hàng là " úi giời, thế thì nhiều tiền lắm cháu nhỉ, tết này thưởng 100 triệu không" =)). Nhân tiện đây, trước tình hình thực tế lương giảm, em quyết định đi buôn chè Thái Nguyên (đảm bảo chất lượng), ai có nhu cầu mua chè ăn tết thì pm em nha, để em có 100 triệu tiêu tết =))

Ui! Thiếu thật hả trời! Nhưng phần ghi có thì thế nào nà? Đừng có mà dấu nhé!

Xét về chi phí của thaonh thì có nhiều chi phí cao quá! Có thể tiết giảm được nếu muốn!
-Về giá cơm 25~30K thì cái này nếu muốn giảm cũng được nà. Vì nhd đang làm ở Q1 mà buổi trưa hàng ngày chỉ ăn cơm tầm 19k (suất ăn cơm ngoài) 22k (suất cơm mang tới cty luôn) mà thôi! Muốn giảm nữa (hoặc ăn ngon, theo sở thích) thì có một số nv cùng công ty mang cơm theo ăn. Nữ thì hầu hết mang theo, còn nam thì gần 1/2 là mang theo nếu làm việc ở VP.
Cái này có thể tiết kiệm tầm 300k mỗi tháng

-Về tiền trọ 5t/tháng. Tiền này cho 1 cá nhân với thu nhập hơn 8t (tạm cho là 8t5 hi) là quá cao. (nhưng có chắc có chia phí với người khác nữa chứ ?)
Với giá thuê phòng(có gác) hiện nay ở riêng tầm 12~15m2 giá tầm 1t5~2t ở vùng như Gò Vấp thì có nhiều! Ở chung tầm 3~4 mem. Chia ra mỗi mem chỉ tầm 700k mà thôi(đã có phí điện nước). Nhiều nv đã chuyển chỗ ở đến những nơi hơi xa chút nhưng tính phí (có xăng cộ) cũng rẻ hơn nhiều! Như vậy thaonh đã có thể tk được tầm 4t/tháng

-Về chi phí về QHKH, bạn bè thì cái này hơi khó nhưng cũng có thể tiết giảm dc mà! Hạn chế những buổi chi phí cao, ko cần thiết, giảm phí của mỗi lần gặp xuống! Thay vì uống Ken thì tiger, 333, SG chẳng hạn!
Về tiền đi cưới hỏi thì thực chất ko nhiều người đi cao đâu thaonh à! Cưới đi rùi biết hehehe! Mình chọn những bạn bè thân đi thôi! Đi ít bạn bè cũng chẳng nói gì đâu vì họ hiểu tình cảnh của mình mà! Nhiều hay ít thì phải so với thu nhập nữa chứ!
Hoặc gởi tiền mừng cho bạn bè đi giùm(tầm 200K~300K là OK) Còn không thì kẹt quá thì chỉ gởi lời chúc mừng (lí do thì tùy chọn. Đã kẹt hẹn trước hoặc đột xuất-về đột xuất thì có thể ko cần gởi tiền) cái này họ cũng sẽ ko trách mình. Mai mốt gặp nhau nói chuyện thì cũng chẳng ngạị ngùng gì cả! Cái ước lượng sơ sơ cũng giảm dc tầm 700k

Ngoài ra chúng ta cũng có thể tăng thêm thu nhập bằng nhiều cách. Cái này thì tùy mỗi hoàn cảnh, khả năng, sở thích mà tìm chọn công việc. có người thì chọn tăng lương bằng cách tăng ca. Có người thì làm thêm buổi tối (làm gia sư chẳng hạn vừa nhẹ mà lương cao, phù hợp), thứ 7, CN có thể đăng kí làm này, nọ vừa có thêm thu nhập mà có thể giảm những chi phí nhậu nhẹt+cafe,...

nhd tính sơ sơ thì đã thấy thaonh hàng tháng dư ra 300k+4t+700k+thu nhập thêm. Tính ra bèo bèo cũng đã trên 5t rồi! Nhiều ghê! b-)

(Mấy lời này rút từ cuộc sống mà ra! nhd cũng là dân tỉnh, lên SG học và ở lại lv luôn. Trước tiên vào ở nhà bà con dc 0.5 năm! Ở KTX dc 4 năm, ở chung cư và phòng cho thuê dc 7 năm. Sau đó mua nhà ở tới giờ đã dc tầm 6 năm! Lúc mới ra trường vừa làm ở cty vừa đi đi dạy thêm 2 cua vào buổi tối, bận bịu buổi tối chút mà kiếm lương bằng 2/3 lương chính lúc đó! Vẫn còn để CN cũng cafe cà pháo với bạn bè :x )

Túm lại, rất có khả năng tại thaonh, nvnh ko muốn để dư tiền, ko muốn có nhiều tiền mà thôi phải ko mọi người! o:)

(Phần "mổ xẻ", "tranh luận với chủ thớt" từng mục một tạo ra 1 topic riêng ! :) )

Hi, coi bộ làm việc ở Quận 1, chắc đi ra khu vực Nguyễn Du, Nguyễn Huệ, bán cơm phần thì lên toàn nhà nhiều tầng, lội bộ muốn xỉu. Nhân viên bưng cơm từ tầng trệt lên nguyên cái mâm to đùng. (Đi ăn 1 2 lần, cũng lâu rồi không nhớ chính xác, chỉ nhớ gần khu vực đó). Ăn cũng ngon mà rẻ!
Nói chung chính xác chi tiêu do chúng ta quyết định thôi. Tùy theo thời điểm và thời kỳ khác nhau.

- - - Updated - - -

Mình làm ở Q.5, hồi trước có 1 thời gian làm việc ở Q.1 thì nhận thấy là cơm văn phòng ở Q.1 rẻ hơn nhiều so với các nơi khác (cái này đang tìm hiểu nguyên nhân :))). Nhà mình ko nấu ăn nên ko đem theo được.

Nhà mình ở trọ là thuê nguyên căn, trước đây ở chung 6 người nên chi phí cũng đỡ nhiều lắm, bây giờ rớt rụng còn 4 người, share chi phí ra thì mỗi người hơn 1tr4/tháng cho tiền nhà và chi phí điện, nước, internet, truyền hình cáp. Nếu chỉ tính riêng chi phí cá nhân thì mình dư sức trả phần của mình, nhưng khổ nỗi là mình là đại diện thanh toán mọi chi phí phát sinh trong nhà do có điều kiện linh hoạt hơn và biết cách kiểm soát tiền bạc hơn. Cho nên bao giờ cũng thanh toán trước toàn bộ rồi mấy tháng sau mọi người mới chịu trả lại tiền cho mình, nhiều người chây ì tiền nhà cả mấy tháng trời, làm mình phải móc tiền túi ra mà đóng cho bà chủ rồi chờ trả nợ.

Còn chi phí quan hệ thì cũng hơi khó, tại vì mình đang trong giai đoạn mở rộng quan hệ, gặp gỡ làm quen bạn bè trong giới ngân hàng, công ty, còn phải đi tiếp kiểm soát nội bộ thường xuyên, mà mệt nhất là mỗi lần mấy ông bên mấy Tổng cty rủ đi nhậu là bò lăn bò lết, muốn né cũng khó.

Có vẻ như anh em mình có 1 người bạn mới ở Sài Gòn trên UB thì phải!?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,454
Thành viên mới nhất
abebaybayicx
Back
Bên trên