Nhờ các bạn tư vấn: có nên vào Vietin hay không?

Tình hình là mình sẽ phải lựa chọn giữa Vietinbank, chi nhánh thuộc top đầu, vị trí QHKH FDI và một ngân hàng có liên quan đến nước ngoài. Vietin thì môi trường nói chung là giống nhau ở nhiều nơi rồi, dưới đây là một vài đặc điểm nổi bật khi mình trao đổi với lãnh đạo ngân hàng:
- Vietinbank:
+ Lương thưởng top đầu hệ thống
+ Bị bắt cam kết ít nhất 5 năm làm việc tại chi nhánh, bị giữ bằng đại học trong thời gian đấy
+ Đi làm thường thì 8,9h mới được về
- Ngân hàng bên kia:
+ Làm việc tại hội sở, đối tượng khách hàng cũng giống giống bên Vietin
+ Ít chịu áp lực về chỉ tiêu
+ Nghe mọi người nói về ngân hàng này trên UB thì làm việc tại đây không quá áp lực, về đúng giờ.
+ Lương trung bình, khởi điểm cho fresh như mình khoảng $400, trừ các loại thuế đi thì còn khoảng hơn 7tr, tăng lương chậm, thưởng ít.

Mình không ngại vất vả vì mình là con trai mà, nhưng mình chỉ không biết liệu làm ở Vietin có đáng để mình đánh đổi thêm 3 tiếng mỗi ngày cho công việc không trong vòng ít nhất là 5 năm, nếu không trong 3 tiếng đấy mình có thể làm được nhiều việc khác (mình khá tận dụng thời gian).
Mình rất mong nhận được tư vấn từ các bạn!
Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Theo minh bạn nên chon Vietin dang con tre nên chọn nơi khac nghiet mot chut de duoc thu thach, va cham de truong thanh hon. Kinh nghiem la cai phai trai qua moi co duoc. Chuc ban may man!

Theo mình thì bạn nên chọn Vietin, Ngân hàng thì đâu cũng áp lực về chỉ tiêu hết bạn ah, cái chính là bạn chịu được áp lực đó không thôi, khi nói "mình không ngại vất vả" thì chưa chắc khi vào làm bạn có thể trụ vững được bởi vì đi làm thì cuộc sống đã không còn màu hồng nữa rồi. Có khi cam kết 5 năm của Vietinbank đó lại là một cái khóa để khi bạn mà có sợ hãi hay lo lắng thì cũng ráng mà làm vì khi vào ngân hàng rồi có nhiều chuyện xảy ra sẽ làm bạn nản. Chính cái khóa đó lại là "động lực" giúp bạn tiếp tục cố gắng làm cũng không chừng. Còn về đi về trễ thì mình nghĩ cũng ko đến nỗi về trễ lắm đâu, đâu phải lúc nào cũng phải là 8h,9h đâu bạn. Lương bên vietinbank thì mình không nói vì nó đã cao rồi, mình nghĩ bạn cần hiện h là kinh nghiệm. ( Mình không biết bạn có di làm hay chưa nên mình tư vấn theo cách nghĩ bạn chưa di làm, nếu có nói quá cũng là góp ý của mình thôi),

ko nên vào Vietin, ngân hàng lớn mà làm chi nhánh sẽ ko có overview về hoạt động ngân hàng. bạn làm ngân hàng nhỏ mà có năng lực tốt dễ có cơ hội phát trien hơn, ngân hàng lớn ỳ ạch lắm. cơ chế làm việc cũng khó chịu hơn vì nặng tính nhà nước hơn.

Cái gì nó cũng có cái giá của nó hết, bạn muốn lương thưởng cao thì bạn phải bỏ nhiều thời gian hơn cho công việc, chịu nhiều áp lực hơn thôi. Quan trọng là bản thân bạn muốn làm cố sống, cố chết để sớm có nhiều tiền hay là kiếm tiền để tận hưởng nó thôi, cuộc sống không chỉ có kiếm tiền mà còn phải tận hưởng nữa, đôi lời.

Vietinbank mà đc chi nhánh ngon, "top đầu hệ thống" như bạn đã tìm hiểu thì thế này:
- Nếu bạn mới ra trường, ít kinh nghiệm hoặc đã có kinh nghiệm nhưng còn tương đối trẻ (khoảng 25t): chọn Vietinbank ngay và luôn, ko cần nghĩ, vì sẽ chịu đc vất vả và áp lực trong công việc, SV mới ra trường mà vào Vietinbank thì cơ hội đc học hỏi, chỉ bảo nhiều hơn (cái này cũng có thể tùy CN nhưng mình thấy bạn mình làm ở đây nói thế). Lương thưởng thì khỏi nói, nếu CN "củ chuối" của Vietinbank thì còn phải cân nhắc, chứ top đầu hệ thống thì sẽ nhận đc xứng đáng với việc "làm đến 8h-9h tối thường xuyên".
- Nếu bạn lớn tuổi hơn, và cũng đã có nhiều kinh nghiệm: cần cân nhắc kỹ, vì khi đó có thể bạn sẽ cần dành thời gian cho gia đình nhiều 1 chút (nam hay nữ cũng thế). Hơn nữa, nếu đã có nhiều kinh nghiệm rồi thì làm ở NH nước ngoài cũng có thể theo đc, ko sợ bị sa thải. Vietinbank mà CN lớn thì áp lực khá lớn, sợ là khi đó bạn mệt mỏi ko theo nổi thì lại ko rứt ra đc vì...bằng ĐH sẽ bị gây khó dễ nếu muốn lấy lại.
Cuối cùng, hi vọng là bạn đã tìm hiểu khá kỹ và chính xác về CN Vietinbank đó và NH nước ngoài kia, vì theo mình biết thì 1 số NH nước ngoài (như HSBC chẳng hạn) cũng khá nổi tiếng về áp lực công việc và tốc độ loại thải nhân viên nhé. Còn nếu là NH liên doanh (như Indovina hay Vinasiam hay Việt Nga) thì rất có thể là bạn nói đúng, áp lực sẽ đỡ căng thẳng hơn.

Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã chia sẻ, góp ý.
Hôm nay mình đã ra quyết định và nhận offer letter từ ngân hàng ko phải Vietinbank.
Gửi tới các bạn quan tâm đến kết quả QHKH DN FDI đợt thi tuyển tháng 1 vừa rồi:
Mình không biết chi nhánh các bạn thi thế nào, nhưng từ trước tết mình đã được gọi đến gặp lãnh đạo chi nhánh, hôm vừa rồi có qua trao đổi, chủ yếu là nói chuyện, hỏi han về gia đình, bản thân và "công tác tư tưởng". Mình cũng ngạc nhiên ko hiểu sao lại ko hỏi chuyên môn nghiệp vụ gì thì một lãnh đạo bảo, 2 vòng thi và phỏng vấn trước đã quyết định điều đấy rồi, hôm nay chỉ xem xét xem có phù hợp ko. Hôm mình đến chi nhánh thì chỉ có mình và 1 bạn nữa. Hôm nay chi nhánh bảo mình mang hồ sơ lên để hoàn thiện nhưng mình đã từ chối rồi.
Kinh nghiệm phỏng vấn thì có khi mình còn không bằng các bạn, lợi thế của mình chỉ là tiếng anh thôi. Các bạn chưa có kết quả thì cũng đừng vội tắt hi vọng nhé, chắc tuần này hoặc tuần sau sẽ có chính thức thôi.
Chúc các bạn có được công việc như nguyện vọng!

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã chia sẻ, góp ý.
Hôm nay mình đã ra quyết định và nhận offer letter từ ngân hàng ko phải Vietinbank.
Gửi tới các bạn quan tâm đến kết quả QHKH DN FDI đợt thi tuyển tháng 1 vừa rồi:
Mình không biết chi nhánh các bạn thi thế nào, nhưng từ trước tết mình đã được gọi đến gặp lãnh đạo chi nhánh, hôm vừa rồi có qua trao đổi, chủ yếu là nói chuyện, hỏi han về gia đình, bản thân và "công tác tư tưởng". Mình cũng ngạc nhiên ko hiểu sao lại ko hỏi chuyên môn nghiệp vụ gì thì một lãnh đạo bảo, 2 vòng thi và phỏng vấn trước đã quyết định điều đấy rồi, hôm nay chỉ xem xét xem có phù hợp ko. Hôm mình đến chi nhánh thì chỉ có mình và 1 bạn nữa. Hôm nay chi nhánh bảo mình mang hồ sơ lên để hoàn thiện nhưng mình đã từ chối rồi.
Kinh nghiệm phỏng vấn thì có khi mình còn không bằng các bạn, lợi thế của mình chỉ là tiếng anh thôi. Các bạn chưa có kết quả thì cũng đừng vội tắt hi vọng nhé, chắc tuần này hoặc tuần sau sẽ có chính thức thôi.
Chúc các bạn có được công việc như nguyện vọng!
Chúc mừng bạn đã có quyết định của mình, dù sao đi nữa mình nghĩ nếu cố gắng thì mọi việc đều có thể. Chúc bạn thành công nhé!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,700
Thành viên mới nhất
ducnguyen11201@
Back
Bên trên