Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Haiz, chính thức tháng 07/2013 tốt nghiệp nhưng thực tế thì đã xong xuôi từ cuối tháng 04/2013, tìm việc mãi không nổi, tháng 08/2013 bắt đầu đi làm CTV cho ngân hàng. Làm được 6 tháng không chịu nổi nữa lại nghỉ kết quả là lại thất nghiệp cho đến giờ. Đi phỏng vấn lúc nào cũng nghe thấy câu "Ngành của em không xin vào ngân hàng mà lại xin vào doanh nghiệp làm gì, biết sắp xếp vị trí nào?" không thì "Em có kinh nghiệm làm thực tế chưa?" Hành trình tìm việc bao giờ mới kết thúc đây, chắc stress mà chết mất thôi :(

Mình cũng vừa mới tốt nghiệp hồi cuối t6/2014 nhưng thật ra đã học xong từ hồi cuối t4 rồi, qua hơn 2 tháng tìm việc mình cảm thấy thật sự chán nản quá đi mất, nhiều lúc khóc cả đêm không ngủ được. Cảm thấy quá áp lực, thấy sao mình vô dụng quá đi mất, cũng như mình mà sao người ta thi đâu thì đậu đó còn mình thì lúc nào cũng out ở những thời điểm quan trọng. Mình đã thi vào 4 ngân hàng rồi: BIDV, VIETIN, ACB, EXIM, được gọi pv 3 cái rồi và đã được thông báo tạch 2 cái còn một cái đợi kq, một cái chuẩn bị pv. Công ty thì cũng nộp một cái, cũng được tới vòng pv bảo đợi kq mà hơn 1 tháng rồi vẫn chưa thấy có động tĩnh gì hết. Số mình chưa bao giờ biết đến thần may mắn là gì hết, thật quá phũ mà. Ở trọ chi phí đắc đỏ mà lại không làm ra tiền toàn ngửa tay xin tiền mẹ trong khi đã tốt nghiệp ra trường rồi, mình sẽ bỏ qua cái tôi cá nhân để đi làm một công việc chân tay nào thôi để có thể tự trang trải cho cuộc sống này, không biết hành trình vào NH của mình sẽ kéo dài bao lâu đây. Thật sự cảm thấy quá sốc có lẽ mình đã chuẩn bị tinh thần chưa vững cho tình cảnh này rồi, một đứa tốt nghiệp loại ưu của một trường danh tiếng tại miền nam phải rơi vào tình huống này quả là một nỗi sầu muộn khá lớn cho bản thân và gia đình, chỉ biết nói xin lỗi gia đình và xin hãy cho con thêm thời gian con sẽ cố gắng hết mình trong thời gian sớm nhất để có được thành quả.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình ra trường vào 12/2012 cũng bôn ba gửi CV, thi tuyển, phỏng vấn cho thỏa ước mơ là một banker, nhưng vẫn chưa bao giờ đặt chân vào bank. Trong quá trình thi đúng là có lúc nản lắm í. Bây giờ mình đang làm giảng viên. Thôi thì việc vàn do duyên số thôi. Tuy lương giảng viên hơi thấp nhưng thực sự môi trường này nhẹ nhàng và rất phù hợp với con gái như mình. Các bạn đừng cố gắng quá vào con đường ngân hàng, hãy tận dụng hết mọi cơ hội nhé. Đôi khi lại tìm được việc phù hợp với bản thân hơn đó
e cũng mún làm giảng viên lắm chị ơi, có cần tốt nghiệp thạc sỹ mới được làm giảng viên k chị?

em là sv năm cuối, mong mọi người giúp đỡ, chia sẻ kinh nghiệm cho e nha, e xin cám ơn ah hjhj

Ờ, cũng tốt nghiệp được hơn nửa năm rồi đấy, cũng lăn lộn bon chen nộp CV như bao người khác. Nộp rồi cứ nộp, bao nhiêu rồi đợi mãi được một ngân hàng gọi pv thực tập sinh lại không thể đi 500km để pv vì bị ốm. Đợt thi NHCS vừa rồi cũng nộp, cũng trong danh sách pv nhưng đắng lòng em chỉ 1m50.:( Em là em muốn làm ngân hàng lắm nhưng chắc phải từ bỏ thôi. Đã k tiền, k quan hệ lại còn hạn chế chiều cao :(:(:( Có phải là mình suy nghĩ cạn quá khồng trời.

Ờ, cũng tốt nghiệp được hơn nửa năm rồi đấy, cũng lăn lộn bon chen nộp CV như bao người khác. Nộp rồi cứ nộp, bao nhiêu rồi đợi mãi được một ngân hàng gọi pv thực tập sinh lại không thể đi 500km để pv vì bị ốm. Đợt thi NHCS vừa rồi cũng nộp, cũng trong danh sách pv nhưng đắng lòng em chỉ 1m50.:( Em là em muốn làm ngân hàng lắm nhưng chắc phải từ bỏ thôi. Đã k tiền, k quan hệ lại còn hạn chế chiều cao :(:(:( Có phải là mình suy nghĩ cạn quá khồng trời.
Đừng nản thế. Lùn thì nộp vị trí back ý. Chịu khó vào các web ngân hàng tuyển dụng mà đọc chứ 1 số cái tuyển back mấy vị trí kế toán ub không đăng đâu. bạn mình nó nộp hơn 10 cái Cv toàn GDV xong bị tạch nộp đúng cái về báo cáo tài chính của OJB thì đỗ :D.
tính ra mình may chán :D nộp CV 5 ngân hàng: 1 tạch, 1 ko hồi âm ( chắc tạch), 2 đỗ, 1 kiêu không thèm đi thi @"@

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên