Nhân viên ngân hàng, ngày càng xuống giá

iceman84

Verified Banker
Hồi còn bé thấy thật ngưỡng mộ các cô các bác làm ngân hàng. Những năm đầu 90 mình chỉ biết có Incombank, Vietcombank, thấy ngân hàng là một ngành nghề xa vời vợi mà chả bh có thể vào được nếu không có quan hệ. Nhân viên NH thật là oai phong, lương thưởng cao, vị trí ổn định. Học viện ngân hàng cũng như là một cái trường mang tính chất private chỉ dành riêng cho 5C.
Thế mà có hơn chục năm, ngân hàng mọc ra như nấm, nhân viên ngân hàng nhiều như lợn con, và NH k còn là nơi yên ổn, vào rồi là sẽ yên tâm công tác cho đến hết đời như ngày xưa mình tưởng. Mấy năm trước đi làm, ai hỏi bảo cháu làm NH còn thấy tí chút oai phong. Mà sao thấy giờ càng thê thảm, ai hỏi mà biết cháu nó làm NH là y rằng hỏi, thế có bị ép chỉ tiêu huy động k? thế đợt này có bị giảm lương k? nghe nói bank cháu đợt này giảm nhân sự hả? Nghe nhiều mà phát rầu lòng :(

hỏi có bị ép chỉ tiêu rồi ép này nọ là người có kn hỏi thôi, còn bt thì vẫn lương thưởng nhiều ko
mà đa phần đều làm tín dụng ít ra sướng hơn các phòng ban khác

Ngành nào cũng thế thôi bạn ạ!
Đến một lúc nào đó rồi sẽ thành bão hòa và rớt giá thôi.
Giống như BĐS, thổi giá cao quá rồi sau lại rớt thê thảm.

Rốt cục nhân viên NH cũng chỉ là 1 trong số vô vàn công việc, suy cho cùng làm tự do, buôn bán lĩnh vực nào đó vẫn chủ động được hơn, đi làm công ăn lương thế này ko biết đến bao giờ có thêm thu nhập, muốn xin nghỉ phép cũng khó. Hic!

hỏi có bị ép chỉ tiêu rồi ép này nọ là người có kn hỏi thôi, còn bt thì vẫn lương thưởng nhiều ko
mà đa phần đều làm tín dụng ít ra sướng hơn các phòng ban khác

Tín dụng cũng còn tùy. Nhưng nói chung không còn như trước nữa.

Buồn cho cái nghề. Hy vọng vài năm nữa sẽ ổn định trở lại. Ngán cái bong bóng BĐS quá. Có lẽ Chính ohu3 phải có chính sách kiểm soát nó. Nhất là hoạt động mua bán phải đánh thuế thật cao để hạn chế đầu cơ.

Vậy ra mình cũng may mắn là từ nhỏ đã ăn, ngủ, chơi bời trong ngân hàng suốt từ năm lớp 6 cho đến hết lớp 12 nên thấy làm ngân hàng cũng bình thường như bao nghề, đỡ bị ảo tưởng như những người khác :))

Mình thấy cũng lạ, anh em mình đa số khi vào ngân hàng, đều là dân kinh tế.

Nền kinh tế thị trường, đôi khi thuận mua vừa bán (trừ vài trường hợp không thuận vẫn mua vẫn bán).

Kinh doanh là 1 cuộc chiến khốc liệt, ngành tài chính lại là ngành đặc thù nữa.

Thì đúng là tụi mình than vãn nó không như xưa nữa, nhưng giờ ngồi than cũng không ra ngô khoai gì hết. Do đó, mình cố gắng thích nghi lên nào.

Tìm ra những giải pháp, hướng đi, . . . biết là khó đấy, nhưng ở đời, có bao giờ kiếm tiền là dễ đâu? Nếu không có của ăn của để, có gia tài từ ông bà cha mẹ để lại, thì mình cũng phải cố gắng từ mồ hôi nước mắt của mình.

Mình là dân kinh tế, nếu có năng lực và khả năng, mình phải tin rằng là mình không sợ (Mặc dù cái chân run thấy bà).

Phải cố gắng nhủ lòng 1 niềm tin!

Cố lên nào anh em!

Mình thấy cũng lạ, anh em mình đa số khi vào ngân hàng, đều là dân kinh tế.

Nền kinh tế thị trường, đôi khi thuận mua vừa bán (trừ vài trường hợp không thuận vẫn mua vẫn bán).

Kinh doanh là 1 cuộc chiến khốc liệt, ngành tài chính lại là ngành đặc thù nữa.

Thì đúng là tụi mình than vãn nó không như xưa nữa, nhưng giờ ngồi than cũng không ra ngô khoai gì hết. Do đó, mình cố gắng thích nghi lên nào.

Tìm ra những giải pháp, hướng đi, . . . biết là khó đấy, nhưng ở đời, có bao giờ kiếm tiền là dễ đâu? Nếu không có của ăn của để, có gia tài từ ông bà cha mẹ để lại, thì mình cũng phải cố gắng từ mồ hôi nước mắt của mình.

Mình là dân kinh tế, nếu có năng lực và khả năng, mình phải tin rằng là mình không sợ (Mặc dù cái chân run thấy bà).

Phải cố gắng nhủ lòng 1 niềm tin!

Cố lên nào anh em!

Đây này, đây mới chuẩn không cần chỉnh đó. Tự tin - Tịn tư (Tịn là thiến ấy, tư là chỉ mình). Nói vui mong mod đừng xử em. hic:-??

Hi vọng là anh em ngân hàng không đến nỗi quá bi đát như mấy anh em làm bất động sản và chứng khoán hiện nay...Mấy năm nữa mà vấn thế thì có mà thảm họa cho cái nền kinh tế này!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên