Nhân viên ngân hàng - gian khổ, lo lắng và hành xác

Chào các bạn, hôm nay là ngày thứ ba mình phải ở nhà sau quãng thời gian làm việc liên tục, mệt chịu không nổi. Nơi mình làm việc là 1 ngân hàng thương mại cổ phần - nơi cũng như hầu hết các ngân hàng khác hiện tại, đó là áp lực và gian khổ.

Lí do viết cái topic tâm sự này là để nhẹ lòng bớt, lâu nay mệt mỏi cứ ứ ở trong lòng, chả biết tâm sự cùng ai. Hai là để cho nhiều bạn trẻ, những người học cái ngành Tài chính - Ngân hàng và những em học sinh hiểu thêm 1 phần về các ngành được coi là "hot", là "lương cao" trong xã hội này.

1/ Tôi đã đến với ngân hàng như thế nào?

Không như nhiều người tưởng vào ngân hàng là phải này nọ, tiền bạc các thứ. Thực tế thì với đà cạnh tranh dữ dội hiện nay, các bank cũng tuyển rất công bằng và bạn hoàn toàn có thể vào đây bằng thực lực, chả mất gì cả đâu.

Còn nhớ, ngày mình học cấp 3, thời đó Internet nó cũng có, nhưng chưa phải phủ tới tận chân răng như hiện nay. Học hành thì cực tốt nhưng định hướng ngày ấy thì kém lắm, chả biết gì cả. Làm mấy bộ hồ sơ rồi thi vào cái ngành Tài chính này trong khi từ nhỏ tới lớn chưa từng vào ngân hàng giao dịch lấy 1 lần nữa. Đó là cái sai lầm của mình, của 1 đứa trẻ ít khi bước ra khỏi lũy tre làng trước khi vào đại học

Thế rồi cũng lỡ vào đại học ngành tài chính rồi, dần dần có nhiều điều kiện tiếp xúc với Internet hằng ngày. Đúng lúc kinh tế gặp khó, ngân hàng gặp khó. Ngày qua ngày bắt đầu cảm nhận thấy áp lực của việc học ngành này. Nhưng đã lỡ rồi thì đành theo tiếp vậy (có nhiều cái gần "lỡ" thì nhớ rút ra nha, không thôi bác sĩ bảo cưới đó
). Vậy là gồng mình lên, tìm hiểu, học hỏi nhiều kiến thức, kĩ năng, làm thêm, rồi thì chăm chút cho cái bằng ngon nghẻ.

Ra trường, không mất nhiều thời gian, mình vào làm Tín dụng cho 1 bank lớn. Và mọi thứ chính thức bắt đầu từ đây

2/ Những ngày giông bão

Ở các bank hiện nay, các bạn sẽ phải chịu đủ chỉ tiêu. Từ huy động, cho vay cho tới thẻ. Nói cho cùng, tín dụng cũng là 1 đứa saler, có cái khác saler của mấy ngành khác thì bán được hàng xong về tối an tâm chơi bời, ngủ nghỉ. Riêng cái bank, bạn cho vay k được thì k đủ chỉ tiêu (lương ít, có thể bị sa thải), cho vay được nhưng mấy bộ hồ sơ có vấn đề thì bạn "to tim".

Các bạn hẳn chưa hình dung nổi những rủi ro ở bank đâu. Chuyện nạp lãi cho khách nhằm tránh nhảy nhóm nợ là thường, rồi đêm về nhiều lúc ngủ k yên, nửa đêm choàng tỉnh dậy, lo này lo nọ, ngủ k nổi luôn. Đôi lúc, thực lực chưa phải là yếu tố duy nhất giúp bạn trong cuộc sống này, mà còn là khí vận nữa. Khí vận cao sẽ đưa đẩy bạn tới môi trường tốt, sếp tuyệt vời. Ngược lại, nếu đen, vào môi trường xấu, sếp kém hoặc này nọ thì rất khổ

Người ngoài nhìn vào hay nghĩ banker chắc lương cao lắm, thực tế thì k cao đâu. Tất nhiên là lương ngân hàng cũng k hề thấp chút nào so với mặt bằng chung của xã hội nhưng nếu so với công sức(1 ngày có thể làm tới > 10 tiếng) và đặc biệt là rủi ro, áp lực phải hứng chịu (đây là cái ghê nhất, chứ làm > 10 tiếng thì nhiều nghề cũng vất vả như vậy).Nói chung, hầu hết banker k quá thiếu về vật chất (thường là đủ sống) nhưng về mặt tinh thần mà nói thì....

Ngoài 5,5 ngày làm việc cố định trong tuần, đa phần mấy buổi chiều thứ 7, thậm chí Chủ Nhật, mình đều phải đi họp, đi học này học nọ. Rồi thì đi tiếp khách (đi nhậu đấy), mệt mỏi, sức khỏe suy sụp, đến nỗi có lúc nhìn vào gương giật mình luôn

3/ Mong một ngày nắng lên

Và mình, một đứa trẻ mà mọi người hay nhận xét là thông minh, hiền lành, nhiệt tình ngày nào, đã trải qua những năm tháng ở bank như thế. Lo lắng, áp lực, có lúc là hơi sợ hãi nữa. Những ngày đầu gian khổ đã qua từ lâu nhưng cái cảm giác lần đầu đặt bút kí cho khách hàng vay thật khó tả. Khách tất toán được món nợ, bạn sẽ vừa vui (vì cho vay 1 món êm đẹp), vừa buồn (vì giảm dư nợ, tháng sau lại phải làm bù). Rồi thì đồng nghiệp, có những người tốt, có những người thì... Và trong 1 môi trường nhiều rủi ro, cạm bẫy, chỉ cần có 1 vài người ấy ấy là bạn đã khó sống, đã cảm thấy mọi thứ như mệt mỏi gấp nhiều rồi.

Vậy thì có bạn sẽ hỏi: "Như vậy sao k từ bỏ đi?". Uh, cũng nhiều lần nghĩ tới chuyện đó rồi, nhưng cái gì cũng phải kiên nhẫn, cũng phải chờ cơ hội tới, lỗ mãng, nóng vội rất dễ dẫn tới sai lầm

Mình cũng chắc chắn là không chỉ bản thân, mà còn rất nhiều nhiều nhân viên ngân hàng khác cũng trải qua cảnh tương tự. Vẫn biết nghề nào cũng có cái cực khổ, có cái sung sướng nhưng nhiều khi ngẫm lại, nếu thời gian có thể trở lại, mình hẳn sẽ không đi theo con đường này.

Có điều, khi đã lỡ bước chân vào rồi, mình sẽ tự hứa với bản thân, với những người thân, với bạn bè rằng sẽ luôn vững vàng, luôn khôn ngoan, may mắn sẽ luôn tới với mình và những người đồng nghiệp tốt xung quanh. Để một ngày nắng nào đó, mình tìm ra 1 lối đi (ra làm kinh doanh riêng chẳng hạn) hay 1 công ty khác phù hợp với bản thân hơn

Đi qua những ngày mưa, rồi sẽ tới những ngày nắng

Một nơi nào đó trên đất nước Việt Nam này, 21/03/2014.

Theo VOZF17
Nghe cách bạn này kể làm việc rồi đi học cuối tuần mình nghĩ bạn làm Vietin nhỉ?hi,ở đâu cũng thế, hi vọng cuộc sống càng lúc càng tốt hơn thôi,cố gắng bạn nhé, mình cũng đang cố đây

Đoán không nhầm bạn này làm tín dụng ở chi nhánh nào đó của Vietinbank
Vietinbank thì cũng đâu đến mức như bài viết trong voz này nhỉ, nạp lãi cho khách, rồi đủ thứ chỉ tiêu sale, rồi bị sa thải nếu ko cho vay đc nữa. Dù j cũng là NH quốc doanh mà. Thấy mấy cái này ở các NH TMCP nhiều hơn. Nhưng cái "đi học này học nọ thứ 7 CN" thì lại thấy cũng có vẻ "có mùi của Vietin" =))

92, ra trường năm ngoái :))

ACB cũng có kiểu nhồi sọ này mà.

Vietinbank thì cũng đâu đến mức như bài viết trong voz này nhỉ, nạp lãi cho khách, rồi đủ thứ chỉ tiêu sale, rồi bị sa thải nếu ko cho vay đc nữa. Dù j cũng là NH quốc doanh mà. Thấy mấy cái này ở các NH TMCP nhiều hơn. Nhưng cái "đi học này học nọ thứ 7 CN" thì lại thấy cũng có vẻ "có mùi của Vietin" =))

Đúng là có mùi của Vietin nhưng mà chuyện sa thải thì không giống lắm vì Vietin rất ít khi sa thải

Chủ thớt chưa kể vụ bị khách hàng VIP chơi lại như vụ VietABank hay chuyện nhầm nhọt bù tiền...

Nghề nào cũng mệt, vất vả thôi, nếu thấy không hợp thì rút kinh nghiệm rồi chuyển nghề, chuyển bank...
Cs có phải màu hồng đâu ^^

VOZ là cái nôi của các nhà văn, truyện ký...
Đã dã từ voz từ lâu sang ub mà nay vô tình lại được đọc tâm sự của vozer trên ub :D
Mình cũng chia sẻ chút bên bank mình: áp lực, rủi ro, họp hành, đào tạo...mà đợt vào làm cùng mình có 4 bạn cùng chi nhánh mà đến nay chỉ còn mình mình ở lại, tự thấy mình thật trâu bò. Mới làm có 1 NHTMCP tư, thi vào NTHMCP NN nhưng mà kết quả đìu hiu quá cứ pv là xong chả thấy tăm hơi gì. Quyết định sang tuần bàn giao công việc tìm hướng đi mới :rolleyes:

Đã dã từ voz từ lâu sang ub mà nay vô tình lại được đọc tâm sự của vozer trên ub :D
Mình cũng chia sẻ chút bên bank mình: áp lực, rủi ro, họp hành, đào tạo...mà đợt vào làm cùng mình có 4 bạn cùng chi nhánh mà đến nay chỉ còn mình mình ở lại, tự thấy mình thật trâu bò. Mới làm có 1 NHTMCP tư, thi vào NTHMCP NN nhưng mà kết quả đìu hiu quá cứ pv là xong chả thấy tăm hơi gì. Quyết định sang tuần bàn giao công việc tìm hướng đi mới :rolleyes:
Chúc bạn thành công trên con đường mới sắp đi
Xoay sang làm được món gì hay post lên cho ae tham khảo học tập với nhé ;)

Chuyển sang thuế đi a,AOFer:D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back