Ngân hàng Hàn, Nhật yêu cầu tiếng anh TOEIC Speaking writing?

Tình hình là mình vừa nộp hồ sơ vào Industrial Bank of Korea mà hoang mang quá. Tiếng Anh cũng kha khá, TOEIC được 870 nên cũng tự tin đăng kí thi tuyển. Nào ngờ lúc đi nộp hồ sơ cũng gặp các ứng viên khác, họ bảo bây giờ TOEIC reading và listening lỗi thời rồi, các ngân hàng Hàn với Nhật yêu cầu TOEIC speaking writing cơ. Mình tá hoả về tìm hiểu thì đúng là bên Hàn với Nhật nó chuộng cái speaking này từ lâu rồi. Mình thì mải mê với read vs list. Chả biết mấy bạn kia lấy thông tin ở đâu mà biết đường thi toeic speaking trước, chắc có tay trong.

Mình chắc cũng tạch rồi, lên đây chia sẻ với mọi người để biết mà học. Ai muốn vào mấy ngân hàng của Hàn với Nhật làm thì mau mau đi học toeic speaking writing chứ đừng chôn chân ở toeic lis với read như mình (mà giờ mình cũng mới nghe nói đến toeic speaking đấy!)

Thôi chả biết như nào nhưng chia sẻ với mọi người tìm hiểu trước, kiểu gì cũng có lợi sau này. Ai biết thông tin gì thêm thì chia sẻ ở đây nữa nhé!

Người ta tuyển dụng người ta có quyền yêu cầu. Hơn nữa TOEIC listening and writing khá là dễ, luyện 01 tháng cũng dư sức điểm cao trong khi so ra nó quá dễ so với TOEFL. Các bạn cứ chạy theo lối mòn, người ta đã đổi mới từ lâu rồi. Bây giờ người Việt không chỉ giỏi tiếng Anh mà người ta còn nói được nhiều thứ tiếng khác nữa, Và tính ra tiếng Anh vẫn là dễ nhất trong số các ngôn ngữ thông dụng.

Bạn ơi là toeic listening and reading chứ ko phải listening and writing bạn nhé :)). Anw, cũng ko quá dễ đâu, để được điểm cao cần nắm chắc ngữ pháp và biết nhiều từ vựng. Chỉ cái toeic speaking writing mới khó. Chắc vì thế họ mới đổi mới chọn cái này. Đành cặm cụi học thôi.

Em vừa search bác Google đây, cấu trúc thi của Speaking và Writing, bác maidanhantich tìm hiểu xem rồi chỉ giáo lại cho em nha:

Hiện nay yêu cầu của các nhà tuyển dụng không đòi hỏi ứng viên quá xuất sắc về giao tiếp tiếng anh, hay tiếng anh học thuật chuyên sau mà đòi hỏi ở người ứng viên kĩ năng mềm, cách sử dụng thành thạo tiếng anh trong việc ứng xử, xử lý các tình huống trong môi trường công việc một cách thông minh, nhạy bén và những ai đã tìm hiểu về Toeic Speaking và Writing đều đáp ứng được những điều đó.
TOEIC Speaking and Writing là bài thi đánh giá khả năng sử dụng kỹ năng Nói và Viết Tiếng Anh trong mội trường làm việc quốc tế bao gồm:

Kỹ năng Nói: rất quan trọng, phục vụ hiệu quả cho việc thuyết trình, giao tiếp, họp, hội nghị

Kỹ năng Viết: rất cần thiết với các loại thư từ, email cần có tính thuyết phục cao cùng các loại thông tin trao đổi bằng văn bản khác trong khi làm việc.

Bài thi TOEIC Speaking đánh giá khả năng nói và phản xạ tiếng Anh. Phần thi này kéo dài 20 phút gồm 11 câu hỏi nhằm đánh giá khả năng giao tiếp tiếng Anh trong bối cảnh cuộc sống hàng ngày và môi trường làm việc quốc tế.

Bài thi TOEIC Writing nhằm đánh giá khả năng viết tiếng Anh cho mục đích giao tiếp trong cuộc sống hàng ngày và môi trường làm việc quốc tế. Phần thi bao gồm 8 câu hỏi được thực hiện trong thời gian 60 phút.

Từ format của TOEIC Speaking – Writing ở trên, chúng ta có thể nhận thấy đây chính là hai kỹ năng quan trọng và thiết thực nhất khi làm việc trong môi trường quốc tế. Không chỉ là giao tiếp cơ bản thông thường, TOEIC Speaking – Writing cung cấp các kỹ năng để giao tiếp với sếp, với đồng nghiệp về chuyên môn công việc; kỹ năng trả lời một email, hay trình bày quan điểm, giới thiệu sản phẩm với đối tác, khách hàng.

Các bạn cho mình hỏi trung tâm Ms Hoa Toeic đó chất lượng ok k đã có bạn nào học ở đó chưa :D

cô ý có vẻ nổi toeic nhưng hình như chỉ dạy toeic 2 kĩ năng thôi thì phải, nghe có vẻ nổi phết nhỉ.
Cũng bình thường thôi bạn, các bạn mình đi học ms.hoa cũng nhiều, nhưng nhận xét là cũng không có gì, chỉ được cái quảng cáo tốt thôi, học phí thì đắt nếu đối chiếu vs chất lượng.
Mình nghĩ tương lai về lâu về dài (tương lai gần) sẽ chuyển sang toeic 4 kỹ năng, ai có tiền thì đi học đi. Khiếp, học vs thi cái Speaking and Writting này đắt dã man!

Chỉnh sửa lần cuối:
Cũng bình thường thôi bạn, các bạn mình đi học ms.hoa cũng nhiều, nhưng nhận xét là cũng không có gì, chỉ được cái quảng cáo tốt thôi, học phí thì đắt nếu đối chiếu vs chất lượng.
Mình nghĩ tương lai về lâu về dài (tương lai gần) sẽ chuyển sang toeic 4 kỹ năng, ai có tiền thì đi học đi. Khiếp, học vs thi cái Speaking and Writting này đắt dã man!
Đâu sao thấy nhiều người cm chỗ đó dạy ổn lắm :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back