Nếu không còn làm banker....bạn sẽ làm được nghề gì ngay lập tức?

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Đây là một câu hỏi rất thực.

Không phân biệt bạn làm bao nhiêu năm ngân hàng, không phân biệt bạn làm vị trí nào....

Bạn có bao giờ tự hỏi, nếu không làm ngân hàng (công ty tài chính luôn)... thì mình sẽ làm việc được liền cho một ngành nghề khác không?

Chuyện bạn biết nghề đó như thế là một chuyện nhưng chuyện bạn có kỹ năng để làm nên việc là một chuyện khác.

Đại loại như nói Nhân viên Tín dụng do tiếp xúc được nhiều nghề nên sau này không sợ. Ờ... bạn cứ nói... vậy bạn đi thẩm định trại heo, trại gà.... liệu bạn nuôi gà nuôi heo được hem. Hay như làm ruộng.... tính công tính xào.... tính giống tính thuốc trừ sâu cho khách... nhưng có trồng lúa được hem nữa nè. Kinh doanh tạp hóa, phụ tùng xe hơi.... vân.... vân...

Hay như Kế toán.... thì hơi bị chua nha. Kế toán Ngân hàng khác Kế toán Doanh nghiệp nhá. Có ai đó nói với mình, làm Giao dịch viên...càng lâu năm càng mất giá vì...già quá đâu cho ngồi quầy, ra mặt tiền nữa. Còn Kế toán Doanh nghiệp thì càng lâu năm càng kinh nghiệm đầy mình (do bị Thuế...bị cơ quan ban ngành xà quần.... nên đâm ra chiến trường là chuyện nhỏ).

Bởi đơn giản, sự nghiệp của chúng ta nằm trong tay.... những người Lãnh đạo, những người chủ.

Thực tế cho thấy rằng, bạn có chăm chỉ hay trung thành tuyệt đối đi nữa thì điều đó không đảm bảo chắc chắn bạn sẽ được thăng chức hay đơn giản là tăng lương đều đặn. Thực tế càng lớn tuổi, bạn có nguy cơ bị sa thải càng cào và một người trẻ hơn sẽ sẵn sàng đảm trách công việc của bạn với mức lương chỉ bằng một nữa. (nhớ nhé, chỉ bằng một nữa hay có khi thấp hơn).

Không điều gì chắc chắn cho tương lai, khi mà kinh tế thay đổi không ngừng, tốc độ phát triển công nghệ một cách chóng mặt, những thay đổi liên tục các mô hình quản lý của các công ty.... những xu thế mới luôn xuất hiện, những cái cũ sẽ nhanh chóng không còn nữa... Đa số bank ngày xưa quyền lực nằm trong tay Nhân viên Tín dụng, nhưng bây giờ được tập trung phê duyệt một mối. Ngày xưa làm bằng tay, chứng từ nhiều.... bây giờ đẩy mạnh giao dịch trên mạng hết.

Ở tuổi trẻ cũng không trẻ, già cũng không già... từ 40 đến 55... việc xin một công việc khác không hoàn toàn một dễ dàng với những đám trẻ.... cực trẻ và cực khỏe.... sai gì làm đó....

Nói ra để không nhục chí, nói ra để ta đủ can đảm nhìn nhận vào thực tế giữ cuộc sống này đang diễn ra. Từ đó xây dựng cho mình một động lực tạo nên tư thế luôn sẵn sàng trước những khó khăn cuộc sống. Làm chủ bản thân, làm chủ cuộc đời mình đó là thứ ai cũng đang mong muốn. Có như thế, chúng ta sẽ làm được những việc mình yêu thích và thích những gì chúng ta có.

Nói thì dễ... làm thì khó... Nhưng không được từ bỏ....

CHÚC MỌI NGƯỜI NHIỀU MAY MẮN

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
GIEO SUY NGHĨ ---> GẶT HÀNH ĐỘNG.
GIEO HÀNH ĐỘNG ---> GẶT THÓI QUEN.
GIEO THÓI QUEN ---> GẶT TÍNH CÁCH.
GIEO TÍNH CÁCH ---> GẶT SỐ PHẬN.

(Bài viết chỉ trên ý kiến chủ quan của tác giả đúc kết từ thực tế bản thân và anh em đồng nghiệp....
Cảm hứng viết được hình thành từ lâu... sẵn dịp qua một buổi cà phê và... qua một cuốn sách từ một đất nước phát triển)

a mới đọc sách gì thế?

Thật ra cũng nhiều lắm, nhưng cuốn hiện tại anh đang đọc là Chiến thắng trò chơi cuộc sống của Adam Khoo, đây là cuốn mới nhất của ảnh!

Ngoài ra anh đọc cuốn Vị Giám đốc 1 phút, trọn bộ là 8 cuốn, mấy cuốn sau được cập nhật rất hay!

Câu hỏi muôn thuở của banker, từ front đến back :'(
Trước đây có một anh LĐ phòng PDTD của 1 NH đã nói với em thế này :"anh mà có đam mê như em, khéo như em, anh ở nhà mở xưởng luôn, khỏi đi làm bank chi", lúc đó vừa bỏ việc, đang thất nghiệp nên chỉ nghĩ câu nói của anh đó là câu động viên thôi, càng về sau càng thấy câu đó đúng, cũng đang trăn trở vài dự định đấy, nhưng mà chưa tìm được phong cách thật khác nên vẫn còn phải ngồi bàn phím và gõ máy tính như này :D
Em đang nghĩ đến tầm 40 tuổi, em sẽ về nhà xin mẹ ít đất để mở trang trại trồng rau nuôi gà bán =))))

không làm banker á,
thì nghỉ ngơi
thì dướng sức, dưỡng trắng, dưỡng xinh
cái nghề này đánh đổi tuổi xuân nhiều quá rồi
hồi sức đã rồi mới tính tiếp :((

thật sự là, em ko biết :lol: vì em cũng đang thất nghiệp :D
em thì dân ngoại đạo, Luật mà, nên từ đầu ra trường đã làm back, giờ nghỉ em cũng định làm cty Luật, pháp chế các kiểu nhưng nghĩ lại với cái kiểu đào tạo của VN như này ko biết giờ em đi test nghiệp vụ lại có qua được hay không nữa :))

Câu hỏi muôn thuở của banker, từ front đến back :'(
Trước đây có một anh LĐ phòng PDTD của 1 NH đã nói với em thế này :"anh mà có đam mê như em, khéo như em, anh ở nhà mở xưởng luôn, khỏi đi làm bank chi", lúc đó vừa bỏ việc, đang thất nghiệp nên chỉ nghĩ câu nói của anh đó là câu động viên thôi, càng về sau càng thấy câu đó đúng, cũng đang trăn trở vài dự định đấy, nhưng mà chưa tìm được phong cách thật khác nên vẫn còn phải ngồi bàn phím và gõ máy tính như này :D
Em đang nghĩ đến tầm 40 tuổi, em sẽ về nhà xin mẹ ít đất để mở trang trại trồng rau nuôi gà bán =))))
không làm banker á,
thì nghỉ ngơi
thì dướng sức, dưỡng trắng, dưỡng xinh
cái nghề này đánh đổi tuổi xuân nhiều quá rồi
hồi sức đã rồi mới tính tiếp :((
thật sự là, em ko biết :lol: vì em cũng đang thất nghiệp :D
em thì dân ngoại đạo, Luật mà, nên từ đầu ra trường đã làm back, giờ nghỉ em cũng định làm cty Luật, pháp chế các kiểu nhưng nghĩ lại với cái kiểu đào tạo của VN như này ko biết giờ em đi test nghiệp vụ lại có qua được hay không nữa :))

Rủi ro lớn nhất trong cuộc sống chính là không dám chấp nhận rủi ro.

Thật ra trải qua biết bao nhiêu chuyện, làm bao nhiêu nghề, rồi vừa song song đi làm và kinh doanh thành công 2 thứ khác ở dạng siêu nhỏ và lụm bạc cắc. Thất bại có, thành công có... nhưng cũng đôi khi dằn vặt liệu mình có thành công chưa?

Anh thấy điều quan trọng nhất là làm công việc mình yêu thích. Vì có yêu thích nó thì ta mới vừa làm mà như vừa chơi, chơi mà như làm (đây là trạng thái não ta bị kích động).... Dù công việc đó có làm 10 mấy tiếng đi nữa...thì nó khiến ta đốt cháy hơn 1 tiếng nhàm chán.

Với công việc ta không thích hay nhàm chán cao độ, thay vì than vãn, thì ta hãy chấp nhận sự liều lĩnh... đó là từ bỏ để tìm 1 cơ hội khác cho bản thân. Vì kết thúc việc này là để mở ra việc mới có khi thành công hơn.

Còn nếu không thay được công việc, thì hãy đem gì đó đam mê của mình vào nó... hoặc biến nó thành 1 công việc thú vị và có thể biến nó thành công việc mình yêu thích.
Như oánh chữ hoài chán quá, thì mò ra mấy cái hàm Excel mà đó giờ mình không biết, đặt mục tiêu 1 ngày biết 1 cái hàm. Thiết kế nơi để giấy tờ cho nó thú vị, lâu lâu hay đổi cho nó có không khí....

Rủi ro lớn nhất trong cuộc sống chính là không dám chấp nhận rủi ro.

Thật ra trải qua biết bao nhiêu chuyện, làm bao nhiêu nghề, rồi vừa song song đi làm và kinh doanh thành công 2 thứ khác ở dạng siêu nhỏ và lụm bạc cắc. Thất bại có, thành công có... nhưng cũng đôi khi dằn vặt liệu mình có thành công chưa?

Anh thấy điều quan trọng nhất là làm công việc mình yêu thích. Vì có yêu thích nó thì ta mới vừa làm mà như vừa chơi, chơi mà như làm (đây là trạng thái não ta bị kích động).... Dù công việc đó có làm 10 mấy tiếng đi nữa...thì nó khiến ta đốt cháy hơn 1 tiếng nhàm chán.

Với công việc ta không thích hay nhàm chán cao độ, thay vì than vãn, thì ta hãy chấp nhận sự liều lĩnh... đó là từ bỏ để tìm 1 cơ hội khác cho bản thân. Vì kết thúc việc này là để mở ra việc mới có khi thành công hơn.

Còn nếu không thay được công việc, thì hãy đem gì đó đam mê của mình vào nó... hoặc biến nó thành 1 công việc thú vị và có thể biến nó thành công việc mình yêu thích.
Như oánh chữ hoài chán quá, thì mò ra mấy cái hàm Excel mà đó giờ mình không biết, đặt mục tiêu 1 ngày biết 1 cái hàm. Thiết kế nơi để giấy tờ cho nó thú vị, lâu lâu hay đổi cho nó có không khí....
sau 6 tháng đi làm Bank
Mọi người cho em cái nhân xét là" già thế, xấu thế, đen thế " :v

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,474
Thành viên mới nhất
Bleeding Throug