Một số câu hỏi sưu tập được thi vào BIDV

kitty_007

Thành viên
1, một công ty được Nhà Nước cho thuê đất trả tiền hàng năm để xây dựng nhà máy sản xuất hàng xuất khẩu. NH đã cho vay để xây nhà máy, 2 bên thỏa thuận áp dụng biện pháp bảo đảm = tài sản hình thành từ vốn vay. Trong TH này giá trị tài sản đảm bảo sẽ được tính để đảm bảo tiền vay từ các tài sản sau:
a. quyền sử dụng đất nhà xưởng
b. dây chuyền thiết bị nhà xưởng
c. quyền sử dụng đất và thiết bị
d.quyền sử dụng đất, nhà xưởng và thiết bị
2, sau một thời gian khai thác, công ty quản lý nợ và khai thác tài sản AMC quyết định nhượng bán một số TSCĐ do xét thấy việc tiếp tục sử dụng không đem lại hiệu quả như mong muốn. Tuy nhiên, do TSCĐ này hiện rất khó chuyển nhượng trên thị trường nên giá chuyển nhượng của TSCĐ thấp hơn giá trị còn lại trên sổ sách đồng thời công ty không thể thu tiền về ngay được mà bên nhận chuyển nhượng được phép trả chậm. Như vậy khả năng thanh toán hiện thời và giá trị hao mòn lũy kế của TSCĐ của công ty so với trước khi chuyển nhượng sẽ là:
a. đều không thay đổi do thực tế công ty chưa thu tiền được từ nhượng bán tài sản cố định
b. đều giảm do giá trị nhượng bán TSCĐ thấp hơn giá trị còn lại trên sổ sách
c. khả năng thanh toán hiện thời tăng, giá trị hao mòn lũy kế TSCĐ giảm
d, cả 3 câu đều sai
3, Công ty A mua dây chuyền thiết bị sản xuất với giá trị 132 tỷ vào ngày 30/6/2004. Công ty sử dụng phương pháp khấu hao đều và thời gia hoạt động là 5 năm. Đến ngày 1/1/2007 công ty điều chỉnh thời hạn hoạt động của thiết bị xuống còn 4 năm và giá trị thu hồi sau khi hết hạ sử dụng là từ 12 tỷ xuống còn tỷ. KHTSCĐ năm 2007 là (1/1-31/12/07)
a.40
b.44
c.36
d.24
4, Công ty A đầu tư dự án sản xuất chế biến thủy sản với tổng vốn đầu tư là 30,6 tỷ đồng. Sau khi xem xét tất cả các yếu tố có liên quan, công ty ước tính dòng tiền ròng thu được là 4,5 tỷ đồng vào năm thứ nhất, 5,4 tỷ đồng vào năm thứ 2; 6,3 tỷ vào năm thứ 3; 5,76 tỷ cho những năm tiếp theo. vòng đời của dự án là 10 năm. Vốn vay bằng 60% tổng mức đầu tư và lãi suất cho vay là 10,5%/năm. biết chi phí cơ hội của vốn tự có là 13,2%/năm. thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp là 25%.

là nhân viên tín dụng thì bạn có cho vay không?
ý kiến của mình là
câu 1 b
câu 2 d do mình nghĩ khả năng thanh toán hiện thời tăng do tăng phải thu, giá trị hao mòn lũy kế tăng
câu 3 b
câu cuối mình chưa biết nên tính NPV theo TIP hay EPV nữa.
mong các bạn giúp đỡ

bài cuối theo mình là tính WACC ra đc 10,005% rồi tính NPV như bt. hình như NPV ra là 3,74786 thì phải.
Mong bạn giải thích câu 3 rõ hơn tí ^^ mình nghĩ hao mòn lũy kế thì luôn tăng hoặc k đổi thôi chứ nhỉ :|

Câu 3:

132 / 5 = 26,4tr
30/6/2004 -> 1/1/2007 = 2,5 năm => khấu hao = 66tr
Khấu hao còn lại 132 - 66 = 66

Chuyển từ 5 năm xuống còn 4 năm => chỉ còn 1,5 năm để khấu hao 66 tr kia. lấy 66/1,5 = 44

Có nên lấy cái 12 tr kia để bù vào cái 66 tr ko nhể, nếu bù vào thì kết quả sẽ là 36, nhưng mình thiên về kết quả 44 hơn :D, mù mờ quá, học hành trả hết thầy cô rồi

Câu 3:

132 / 5 = 26,4tr
30/6/2004 -> 1/1/2007 = 2,5 năm => khấu hao = 66tr
Khấu hao còn lại 132 - 66 = 66

Chuyển từ 5 năm xuống còn 4 năm => chỉ còn 1,5 năm để khấu hao 66 tr kia. lấy 66/1,5 = 44

Có nên lấy cái 12 tr kia để bù vào cái 66 tr ko nhể, nếu bù vào thì kết quả sẽ là 36, nhưng mình thiên về kết quả 44 hơn :D, mù mờ quá, học hành trả hết thầy cô rồi

nó ghi là 1/1/2007 đến 31/12/07 mà bạn là 1 năm thôi. chứ ko phải 1.5

@bigbangp3

Đề ghi thiếu, giá thanh lý giảm từ 12 tỷ xuống còn 6 tỷ, cơ mà mình bó tay rồi, ngồi đợi các cao nhân lên tiếng

bài cuối theo mình là tính WACC ra đc 10,005% rồi tính NPV như bt. hình như NPV ra là 3,74786 thì phải.
Mong bạn giải thích câu 3 rõ hơn tí ^^ mình nghĩ hao mòn lũy kế thì luôn tăng hoặc k đổi thôi chứ nhỉ :|

bạn giải thích hộ mình là sao ra đc WACC là 10,005% đc k? ngày xưa mình k đc học kỹ phần này. với lại lúc mình học thì cô giáo cho ghi là WACC= tỷ trọng từng nguồn*lãi suất từng nguồn, còn search mạng thì WACC có tính cả tỷ trọng vốn chủ sở hữu*(1-t), vậy các bạn cho mình hỏi khi đi thi thì nên dùng công thức nào?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên