Môi trường làm việc của ngân hàng bị sáp nhập

Những người gốc từ MHD sáp nhập vào BIDV thì bị đối xử tệ lắm, nói chung là BIDV bố trí cho những vị trí không tốt, chế độ không tốt để ép ra đi.

Bạn mình nó cũng nói vậy, xác nhập vào hệ thống mới có sự phân biệt nhẹ cũ mới, mẹ -con, Có chút đắng, có nhiều người đã ra đi. Nó nói rằng đây là cơ hội và thách thức, ai trụ được thì trụ, ai đi thì đi. Nó sẽ cố gắng ở lại.

Mình có chia sẻ thế này:
Đơn giản là bằng cấp không có, trình độ chuyên môn cũng không nốt thì bố trí công việc thế quái nào được hả bạn? Đọc đến hồ sơ cán bộ mới thấy nản thế nào. Bố trí công việc sau 1 năm hỏi đến vẫn còn ngơ ngơ những vấn đề đơn giản nhất thì phải sao đây? Làm năng suất bằng 1/3 cán bộ bidv mà than việc nhiều? Lợi nhuận trước đây âm tè lè, Bidv gánh lỗ luỹ kế mấy trăm tỷ nếu chế độ bằng cn bidv gốc lợi nhuận dương mấy trăm tỷ thì ban điều hành ăn nói thế nào với mấy chục ngàn cán bộ đang cố gằng nỗ lực hàng ngày? Nên cái gì cũng có giá của nó. Tất nhiên không phải bạn nào bên mhb cũng không có năng lực, những bạn nào còn ở lại đến giờ thì hoặc là không có năng lực và chả thể đi đâu được hoặc các bạn có năng lực và cố gắng bám trụ. Lạc quan mà nói thì mình hi vọng trường hợp sau sẽ nhiều hơn.
Cơ chế của bidv đến lúc này là rất rõ ràng, minh bạch. Các bạn mới vào thấy thi đầu vào của bidv đòi hỏi các bạn những gì thì bidv cũng đòi hỏi các cán bộ mhb cũng phải tương đương thế. Đó là để đảm bảo công bằng cho các bạn. Vậy có gì sai? Trong khi các bạn bị đòi bằng đại học công lập chính quy, toeic này nọ còn người khác bằng trung cấp mà còn chả liên quan gì đến ngành ngân hàng, tiếng anh không, năng suất lao động bằng 1/3 bạn nhưng lương bằng bạn thì bạn thấy ổn không??? Chính vì vậy mà quá trình đánh giá phải diễn ra nhằm chỉ chọn lại người có năng lực thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hy vọng là sáp nhập đã 1 năm rồi thì hệ thống setup lại ổn như BIDV gốc

Em cũng đang ứng tuyển vào 1 chi nhánh của MHB cũ, hóng từ các tiền bối và chủ thớt :)

Nó sẽ là thách thức cho các bạn. Nếu như ở chi nhánh bidv gốc, các anh chị đồng nghiệp là những người rành về nghiệp vụ và có kinh nghiệm thì ở chi nhánh sau sáp nhập mọi thứ lại rất khác. Đồng nghiệp của các bạn sẽ là những người chưa chắc đã đủ kinh nghiệm và nắm hệ thống để các bạn học hỏi (ngoại trừ cac anh chị là người bidv điều động sang tiếp quản lúc sáp nhập). Cho nên quá trình tự học hỏi và trau dồi kinh nghiệm của các bạn sẽ vất vả hơn nhưng nếu các bạn làm tốt thì con đường tương lai của các bạn rất rộng. Có đủ cơ hội và thách thức, Nhưng cơ hội chỉ dành cho những ai chịu được thách thức đến phút chót thôi.

Giai đoạn nhạy cảm!
Mỗi bên đều có những nỗi niềm. Các bạn MHB cũ nên move bank khác. Vừa thay đổi môi trường vừa tạo động lực phấn đấu cho mình.
Ko cần phải bấu víu làm gì, ai cũng có quyền lựa chọn!

Nó sẽ là thách thức cho các bạn. Nếu như ở chi nhánh bidv gốc, các anh chị đồng nghiệp là những người rành về nghiệp vụ và có kinh nghiệm thì ở chi nhánh sau sáp nhập mọi thứ lại rất khác. Đồng nghiệp của các bạn sẽ là những người chưa chắc đã đủ kinh nghiệm và nắm hệ thống để các bạn học hỏi (ngoại trừ cac anh chị là người bidv điều động sang tiếp quản lúc sáp nhập). Cho nên quá trình tự học hỏi và trau dồi kinh nghiệm của các bạn sẽ vất vả hơn nhưng nếu các bạn làm tốt thì con đường tương lai của các bạn rất rộng. Có đủ cơ hội và thách thức, Nhưng cơ hội chỉ dành cho những ai chịu được thách thức đến phút chót thôi.
Theo dõi những cmt của bạn về BIDV mình thấy rất hay. Hiện tại mình đang thử việc ở BIDV gốc MHB. Mọi thứ cơ bản giống như bạn nói. Về tài chính: chi nhánh nhiều khó khăn do nhận nợ xấu, phải xử lý nợ ở tòa án để tất toán thu nợ thường xuyên; lương chính thức cho CB mới vào khoảng 7.5 rất may không bị thấp quá :) nhưng thưởng thì chắc không kỳ vọng được gì nhiều. Về con người: Những CB từ BIDV gốc điều động sang là lãnh đạo cấp trung cũng giàu kinh nghiệm, nhưng số này ít có 3-5 người thôi; Những CB MHB thì xử lý công việc theo thói quen cũ, thực ra là cũng bị thiếu sót, sai nhiều(đây là lãnh đạo nhận xét không phải mình, và bảo rằng cứ làm theo chuẩn đừng bắt chước họ). Trong khó khăn thì luôn có cơ hội, nhưng trong lòng đội ngũ cb mới thi vào đợt này nhiều bạn cũng có suy nghĩ là làm việc với các a/c MHB thì không nâng cao đc trình độ chuyên môn; vào được BIDV chi nhánh gốc hệ thống quy trình ổn, cấp trên trực tiếp giỏi thì nâng cao được nghiệp vụ hơn :) Đang muốn động viên các bạn ấy mà chưa biết nói như nào :)

Theo dõi những cmt của bạn về BIDV mình thấy rất hay. Hiện tại mình đang thử việc ở BIDV gốc MHB. Mọi thứ cơ bản giống như bạn nói. Về tài chính: chi nhánh nhiều khó khăn do nhận nợ xấu, phải xử lý nợ ở tòa án để tất toán thu nợ thường xuyên; lương chính thức cho CB mới vào khoảng 7.5 rất may không bị thấp quá :) nhưng thưởng thì chắc không kỳ vọng được gì nhiều. Về con người: Những CB từ BIDV gốc điều động sang là lãnh đạo cấp trung cũng giàu kinh nghiệm, nhưng số này ít có 3-5 người thôi; Những CB MHB thì xử lý công việc theo thói quen cũ, thực ra là cũng bị thiếu sót, sai nhiều(đây là lãnh đạo nhận xét không phải mình, và bảo rằng cứ làm theo chuẩn đừng bắt chước họ). Trong khó khăn thì luôn có cơ hội, nhưng trong lòng đội ngũ cb mới thi vào đợt này nhiều bạn cũng có suy nghĩ là làm việc với các a/c MHB thì không nâng cao đc trình độ chuyên môn; vào được BIDV chi nhánh gốc hệ thống quy trình ổn, cấp trên trực tiếp giỏi thì nâng cao được nghiệp vụ hơn :) Đang muốn động viên các bạn ấy mà chưa biết nói như nào :)
Cứ bảo với các bạn ấy là nếu muốn làm ở BIDV gốc sao ko thi vào BIDV gốc mà lại thi vào gốc MHB, hay là thi BIDV gốc ko nổi, thi ko bằng người khác mà đòi đc như người khác là sao :)

Bạn cũng thử việc ở chi nhánh của MHB cũ à? Có thể inbox hỏi một số thứ được không? Vì mình cũng đang thử việc ở 1 chi nhánh gốc MHB :)
Mình cũng mới thử việc đợt thi này BIDV chi nhánh MHB cũ .Inbox thoải mái đi :) Bạn này ở Hải Dương phải k nhỉ?

Cứ bảo với các bạn ấy là nếu muốn làm ở BIDV gốc sao ko thi vào BIDV gốc mà lại thi vào gốc MHB, hay là thi BIDV gốc ko nổi, thi ko bằng người khác mà đòi đc như người khác là sao :)
Thực ra là các bạn ấy không biết :v Lúc thi chưa tìm hiểu kỹ. Nếu ở chi nhánh MHB này thì cơ hội làm chi nhánh là cao, tiếp xúc sếp nhiều, làm chi nhánh BIDV xịn thì chả mấy lại ra mấy pgd xa xa thôi =)) Mình đang động viên vậy

Cái này thì phải chấp nhận thôi. Thời gian đầu sẽ khó khăn, sau rồi quen. Cái chính là quá trình phấn đấu của các bạn thôi. Nếu bạn là một ngôi sao sáng nổi bật mà các sếp có thể thấy thì cơ hội của bạn rất rộng mở. Ở các chi nhánh sau sáp nhập cơ hội cho các bạn trẻ nhiều hơn so với các cn gốc.
Hơn nữa trong quy luật phát triển, có khó khăn thì có thịnh vượng thôi. Không ai nói trước được đâu. Ngày mình mới vào, chi nhánh mình đang gặp khó khăn, các bạn mình làm ở các cn khác đang hưng thịnh thì thu nhập, lương thưởng đều cao hơn mình rất nhiều. Sau 2 năm khó khăn thì giờ đã vực dậy được, còn các cn kia giờ lại "lọt hố" ngã dập mặt. Nên thời thế không ai biết trước được đâu.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,453
Thành viên mới nhất
fb88nhacai
Back
Bên trên