Mới tốt nghiệp, nên đi xin việc như thế nào????

mariayellow

Thành viên
Sắp tới em sẽ tốt nghiệp ra trường, chỉ là cao đẳng thôi nên chắc em không tìm được việc làm ở ngân hàng, mà em bây giờ cũng không muốn làm ở NH nữa. Em muốn nộp đơn vô Kế toán nhưng em không biết mình phải đi tìm việc như thế nào
  1. Tìm trên mạng, Trung tâm Gioi thiệu việc làm em cũng có lên coi nhưng anh chị đi trước có nói với em mấy việc kế toán mà đăng trên đó lương thấp lắm nên coi thử chỗ nào to to rồi gửi đại hồ sơ vào đó.
  2. Trường hợp apply như cách anh/ chị nói như trên thì em sợ bị mất hồ sơ, vì 1 bộ hồ sơ cũng tiền không chứ bộ, đâu có hoàn lại đâu, với lại em mới ra trường không kinh nghiệm em sợ nộp vô rồi bị out.
Mây anh/ chị trên diễn đàn chia sẻ em chút kinh nghiệm khi xưa ra trường đi kiếm việc từ nguồn nào đi, em không sợ cự, bắt em thi 2 ,3 vòng em cũng không nản.

Trung tâm giới thiệu việc làm lấy phí môi giới, phải làm thêm hs cứng nữa, lỡ NTD ko chịu nhận mình là mất tiền (hình như 100k), tốt nhất là nên nộp online, chỗ nào có uy tín & mình có tâm huyết làm ở đó thì hãy nộp bản cứng, kẻo "tiền mất tật mang"

M có qen 1 bạn gái kém 1 tuổi, học hệ CĐ trg ĐH Công Đoàn, khoa kế toán, kinh nghiệm làm việc hồi sv cũng ko nhiều nếu k muốn nói là ko có, nhưng bạn ý cũng đã làm KT ở 2 cty khác nhau, lương thì cũng ~3tr/ tháng.Có 1 bí quyết đó là gì bạn biết ko ? Sự nhiệt tình và không ngại khó khăn, Bạn sắp ra trg mà đã có cái tư tưởng nhàn hạ,, muốn 1 mức lương cao thì sẽ rất khó. Mình khuyên bạn 1 câu chân thành là phải nhiệt tình và ko ngại khó khăn, đặc biệt là phải bỏ cái tư tưởng " ngại nộp hồ sơ cứng " vì sợ tốn kém kia, mỗi bộ hso m nghĩ tốn ko quá nhiều tiền đâu ( ~20-30k là cùng ). Bạn cbi sẵn khoảng chục bộ, chỗ nào tuyển thì chịu khó nộp sớm. Thời buổi kte như bây giờ, với mỗi năm hàng triệu sv kinh tế ra trg, chậm chân thì cơ hội trôi qua và nguy cơ đối mặt với 2 từ thất nghiệp. Lúc đó thì cũng đừng đổ tại nền KT đang khó khăn...mà chính bạn chưa sẵn sàng để nắm bắt nó

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Không phải mình có ý khinh ki gì hệ cao đẳng, nhưng bây giờ tốt nghiệp đại học rất nhiều, hồ sơ cao đẳng ko đủ sức cạnh tranh.
Hơn nữa tốt nghiệp mà chưa có kinh nghiệm lại muốn có lương cao thì hơi quá :))
Giờ mình chỉ mong được đi làm không lương mà người ta dạy mình thôi mà còn chả được, nữa là lương cao :))
Phải bắt đầu từ con số 0, ai cũng thế cả.
Chúc bạn vui và sớm tìm ra con đường của mình!

Không phải mình có ý khinh ki gì hệ cao đẳng, nhưng bây giờ tốt nghiệp đại học rất nhiều, hồ sơ cao đẳng ko đủ sức cạnh tranh.
Hơn nữa tốt nghiệp mà chưa có kinh nghiệm lại muốn có lương cao thì hơi quá :))
Giờ mình chỉ mong được đi làm không lương mà người ta dạy mình thôi mà còn chả được, nữa là lương cao :))
Phải bắt đầu từ con số 0, ai cũng thế cả.
Chúc bạn vui và sớm tìm ra con đường của mình!
Mình xin lỗi b chứ làm cũng phải xứng đáng với công sức mình bỏ ra, b đi phỏng vấn mà bảo đại loại như kiểu chỉ cần làm lấy kinh nghiệm, bolabala k cần lương thì mình chắc chắn b bị out đấy.
Thứ hai là b cứ đi làm thử không lương hoặc lương thấp 1 thời gian xem, b sẽ nhanh chán thôi

Theo anh thấy thì chi phí cho 1 bộ hồ sơ xin việc đâu có nhiều? Em đừng nộp hồ sơ bản chính, chỉ cần photo có sao y là được rồi. Tốt nhất là cứ sao y mỗi thứ vài chục bản luôn để sau này xài dần. Giấy khám sức khỏe loại dùng để xin việc làm thì không tốn nhiều tiền như loại giấy KSK chi tiết (chỉ vài ngàn đồng 1 tờ thôi).

Em cứ chịu khó đọc báo hoặc lên các trang mạng tuyển dụng online để tìm thông tin rồi rải hồ sơ thôi, đừng có ngại chỗ mình nộp lớn quá hay là tự ti bằng cấp gì cả, thà nộp đại còn hơn là không bao giờ nộp. Cố gắng viết CV càng chi tiết và mô tả năng lực của mình càng cụ thể thì cơ hội càng cao.

Mình xin lỗi b chứ làm cũng phải xứng đáng với công sức mình bỏ ra, b đi phỏng vấn mà bảo đại loại như kiểu chỉ cần làm lấy kinh nghiệm, bolabala k cần lương thì mình chắc chắn b bị out đấy.
Thứ hai là b cứ đi làm thử không lương hoặc lương thấp 1 thời gian xem, b sẽ nhanh chán thôi

Đương nhiên là phải xứng đáng với công sức mình bỏ ra rồi.
Bạn xem kĩ mình bảo là người ta dạy mình cách làm việc
Không làm được việc gì ra hồn chạy theo lăng xăng hỏi nọ hỏi kia mà cũng đc lương thì ai mượn :v
Tư bản nó không ngu đâu, ăn được 1 đồng của nó mình phải cho nó ăn 1000 đồng
Các bạn cũng đừng ảo tưởng về khả năng của bản thân rằng em mà đi làm em phải được chừng này chừng này lương :v
Năng lực không có mà muốn ăn nhiều coi bộ hơi khó
Cũng chả có ai ngu đến mức đi xin việc bảo em làm ko cần lương :v
Hơn nữa muốn có cái gọi là "lương" bạn phải trải qua giai đoạn thử việc không lương là tất yếu :v
Cái đó người ta gọi là giai đoạn học việc :v

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cám ơn anh nhiều nha!
Thật ra không cần người khác khinh khi gì mình đâu, mà bởi ngay trong bản thân CD tụi em lúc nào cũng có tư tưởng tự ti, tự khinh thường chính bản thân mình rồi. Vậy nên khi bước vào 1 CTY mà có hể tự tin nộp hồ sơ thì đó cũng đã là 1 thành công nhỏ rồi. Nhưng anh biết không ngay cả những đứa CD cũng khinh thường những đứa CD, em ra trường muốn giống chị em, bỏ ra 1 năm tự lực cánh sinh và bảng điểm em cũng tốt, còn mấy đứa bạn thì bảo bằng CD ai mà nhận, ra trường không kinh nghiệm thì cũng toi, kiếm ngừoi quen rồi nhờ cho êm chứ chạy đi xin việc chi cho cực. Đôi khi lên diễn đàn này nhìn mấy anh/ chị bảo nhau đã nộp hồ sơ chưa? đi PV chưa? rồi chia sẻ những kinh nghiệm ra trường này nọ em thấy thik lắm. Em ngưỡng mộ những con ngừoi đi lên từ con số 0 như thế.

Em không sợ cực, không ngại lương thấp, em biết em không bằng ai, nhưng em cũng biết em mới ra trường dù có thế nào đi nữa thì em chỉ có được chứ không có mất mát gì.

Không biết bạn học công đoàn khoa kế toán hay khoa nào khác?
Nếu là khoa kế toán thì tốt hơn vì ko có chứng chỉ hay chuyên ngành KT, 1 số công ty ko thực sự tin tưởng mình có khả năng làm việc.
Bạn cũng đừng ngại bằng cao đẳng, ko ít các công ty, đặc biệt là công ty nhỏ, họ coi trọng khả năng làm được việc hơn, bằng cấp cao đôi khi lại là chướng ngại vì gây tâm lý dễ nhảy việc cho nhà tuyển dụng.
Bạn cứ tích cực rải hồ sơ trên mạng, chọn cty tuyển ko cần kinh nghiệm ấy.
Chúc bạn thành công.

bạn photo hồ sơ ra nộp, rùi thì scan nữa. nộp trên mạng. chỗ nào tuyển thì nộp. như rải truyền đơn ấy

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên