Mọi người cùng bàn về tầm quan trọng của điều kiện cho vay nhé!!!!!

điều kiện quan trong nhất là có tài liệu chứng minh khả năng hấp thụ vốn vay phù hợp, chính là có dự án, phương án khả thi.

chuẩn đấy, vừa rồi thi môn tín dụng ta bốc phải câu lý thuyết này mà

Mọi người đang đề cập đến thực tế đi làm mà :D
còn mình học thì điều kiện quan trọng là dự án khả thi :D

Bạn gì ơi sao bạn lại bức xúc thế nhỉ? Ngay cả trong cách comment của bạn cũng thể hiện điều đó. Bạn làm gì thì tùy bạn, nhưng hãy nghĩ đến lợi ích của cả cộng đồng. Tài liệu tôi share có thể trước đây là nội bộ, nhưng hiện tại thì không. Theo xu thế thì hoặc là khách quan hoặc là chủ quan rất nhiều NH cũng công khai Sổ tay TD hay quy trình TD. Thân!
Sao bạn kia bức xúc vậy hả cocghe? Mà sao lại báo chủ tịch, c là nhân viên BIDV à:-O

Anh chị thân mến,
Nhờ anh chị giải đáp giúp em câu hỏi này ah,
Trong 5 điều kiện cho vay trong quy chế cho vay 1627 thì đâu là điều kiện cứng và đâu là điều kiê n mềmcó thể bỏ qua được trong khi xét duyệt cho vay. 5 điều kiện trên thì đâu là quan trọng nhất. tại sao?
Theo em thì điều kiện cứng là điều kiện thứ 1: khách hàng phải có đầy đủ tư cách pháp lý, điều kiện thứ 3: mục đích sử dụng vốn vay hợp pháp, và điều kiện thứ 4: các phương án vay vốn, dự án vay có hiệu quả or khả thi đảm bảo tạo ra nguồn để trả nợ cả gốc và lãi.
còn điều kiện còn lại thì trong một số trường hợp em htấy có thể khôngg sử dụng.
Còn điều kiện quan trọng nhất liệu có phải là điều kiện thứ nhất không a?
mong mọi người góp ý ạ!!!!!!!!! -*:-*

^^
Mình rất thích những câu hỏi như thế này ^^ nó như giúp mình tổng ôn tập lại kiến thức vậy ^^
Trong ba điều bạn nói trên thì điều kiện thứ ba là cái quan trọng nhất.
Cô giáo dạy nghiệp vụ Tín dụng trong Thẩm định tín dụng nói ntn : Nếu bạn đầy đủ điều kiện vay vốn và dự án có khả thi tới đâu, dù dự án bạn mang lại lợi nhuận tới như thế nào thì nếu mục đích sử dụng vốn vay không hợp pháp ( buôn bán ma túy, chất nổ, các sản phẩm bị pháp luật VN cấm ) Thì khoản vay đó nếu ngân hàng cố tình cho vay, khi bên hình sự công an phát hiện vào cuộc, thì tất cả các giao dịch liên quan tới hàng hóa đó ( tài sản thế chấp, tiền vay, ...) sẽ bị niêm phong, chờ giải quyết.
Như vậy, NH vừa đứng trước rủi ro tín dụng, không thu hồi nợ ( KH bị bắt đi tù mà ) mà còn đứng trước nguy co pháp luật và ảnh hưởng uy tín, cũng như khôg rõ là khoản thế chấp có thuộc quyền xử lý bên NH không hay bên Tòa án thụ lý.

haiizzzz.. nói chung là lợi bất cập hại.
Do đó, mục địch sử dụng vốn vay hợp pháp quan trọng lắm ^^
Cái nào mà không hợp pháp, ngân hàng không dám cho vay đâu :D
Chúc bạn vui .

---------- Post added 11-05-2012 at 04:42 PM ----------

điều kiện quan trong nhất là có tài liệu chứng minh khả năng hấp thụ vốn vay phù hợp, chính là có dự án, phương án khả thi.

chuẩn đấy, vừa rồi thi môn tín dụng ta bốc phải câu lý thuyết này mà

Bạn ơi,
Khi đánh giá khách hàng khi cho vay thì đúng là điều kiện Phuơng án sản xuất kinh doanh là quan trọng nhất,vì nó thể hiện việc khi NH cho vay thì KH liệu có hoản trả NH tiền không.Vì ngân hàng hoạt động trên nguyên tắc " hoàn trả cả gốc lẫn lãi theo thời hạn cam kết" ( 1 trong 4 nguyên tắc hoạt động của ngân hàng nhé ^^)

Còn, bạn trên hỏi là trong 3 nguyên tắc cứng trong 1627, thì nguyên tắc " Hợp pháp" là quan trọng lắm ^^
Như mình giải thích là, khi KH có đủ điều kiện vay vốn, đủ khả năng trả nợ, Pasxkd rõ ràng, hiệu quả.Nhưng nếu không hợp pháp ( vay tiền buôn ma túy, chất kích thích, thuốc nổ, blaba..cái mà bị cấm ) thì không được ^^

Chúng ta sinh sống và làm việc theo Pháp Luật. Như vậy, trước tiên bạn phải đúng luật đã rồi mới tính tiếp.
Đúng luật rồi thì xem Pasxkd và nguồn trả nợ ^^

Đi thi những câu hỏi như thế này, đọc kĩ xem nó hỏi về cái gì nhé bạn ^^
Chúc bạn vui ^^

Anh chị thân mến,
Nhờ anh chị giải đáp giúp em câu hỏi này ah,
Trong 5 điều kiện cho vay trong quy chế cho vay 1627 thì đâu là điều kiện cứng và đâu là điều kiê n mềmcó thể bỏ qua được trong khi xét duyệt cho vay. 5 điều kiện trên thì đâu là quan trọng nhất. tại sao?
Theo em thì điều kiện cứng là điều kiện thứ 1: khách hàng phải có đầy đủ tư cách pháp lý, điều kiện thứ 3: mục đích sử dụng vốn vay hợp pháp, và điều kiện thứ 4: các phương án vay vốn, dự án vay có hiệu quả or khả thi đảm bảo tạo ra nguồn để trả nợ cả gốc và lãi.
còn điều kiện còn lại thì trong một số trường hợp em htấy có thể khôngg sử dụng.
Còn điều kiện quan trọng nhất liệu có phải là điều kiện thứ nhất không a?
mong mọi người góp ý ạ!!!!!!!!! -*:-*

Theo mình thấy thì khi quyết định cho vay thì những yếu tố vô hình như: khách hàng có đủ tử cách pháp lý, năng lực tài chính của khách hàng ra sao,khả năng trả nợ của khách hàng--> là các yếu tố KHÔNG đóng vai trò quyết định trong cho vay--> Trên thực tế không nên nhìn vào các yếu tố vô hình để xem xét khách hàng nhất là dối với các khách hàng lần đầu tiên thiết lập các mối quan hệ với ngân hàng như vậy rủi ro cao hơn
Theo mình các yếu tố quyết đinh cho vay là yếu tố hữu hình như tài sản đảm bảo:
- TSBD dể xác định giá trị, việc cấp tín dụng càng an tâm hơn đối với những tài sản có tính thanh khoản cao, việc quản lý TSBD cũng dể dàng ( chủ yếu chỉ cần nắm các giấy tờ đc nhà nước xác nhận)
- TSBD nâng cao trách nhiệm của khách hàng trong việc sử dụng vốn vay sao cho có hiệu quả , vì nếu họ không sử dụng vốn hiệu quả thì TSBD của họ sẻ bị mất
- Bên cạnh đó TSBD cũng là nguồn trả nợ thứ 2 sau khi khách hàng phá sản.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Theo mình thì ở đây chia ra làm 2 điều kiện:
Điều kiện cần: Đây là 2 đk đầu tiên mà CBTD cần xem xét trc tiên, nếu không hội đủ 2 đk này thì loại bỏ KH này ngay
-Khách hàng phải có năng lực pháp luật và năng lực hành vi(KH cá nhân), năng lực pháp luật(KH là tổ chức)
-Mục đích sử dụng vốn phải hợp pháp( vì nếu như nguồn vốn đc sử dụng vào các lĩnh vực sx kd mà pl cấm thì dù dự án đó có khả thi tới đâu cũng không thể cho vay đc)
Điều kiện đủ: Đây là 3 điều kiện mang tính chất linh động, có thể tùy thuộc vào từng tình huống mà có thể linh động đặt điều kiện nào lên đầu.
-Tính khả thi của dự án( hay phương án vay vốn của khách hàng)
-Uy tín của khách hàng trong quá khứ( đối với KH lần đầu tiên có quan hệ với NH thì có thể thẩm định tư cách khách hàng qua việc tiếp xúc với KH và thu thập thông tin những người sống và làm việc cùng KH)
-Tài sản đảm bảo
Trong thực tế có những tình huống khách hàng có TSĐB lớn hơn rất nhiều so với khoản vay nhưng những yếu tố kia k
được tốt lắm, thì CBTD vẫn có thể xem xét cho vay( vì việc tính khả thi của dự án thì og làm TD có thể vẽ sao mà k đc, còn uy tín của KH thì og làm TD là người thẩm định thì cho sao mà k đc)he. Trong TH này thì TSĐB là quan trong nhất.
Cũng có trường hợp cho vay tiêu dùng tín chấp thì yếu tố uy tín của KH được đặt lên hàng đầu, 2 yếu tố kia sẽ trở
thành thứ yếu.

^^
Mình rất thích những câu hỏi như thế này ^^ nó như giúp mình tổng ôn tập lại kiến thức vậy ^^
Trong ba điều bạn nói trên thì điều kiện thứ ba là cái quan trọng nhất.
Cô giáo dạy nghiệp vụ Tín dụng trong Thẩm định tín dụng nói ntn : Nếu bạn đầy đủ điều kiện vay vốn và dự án có khả thi tới đâu, dù dự án bạn mang lại lợi nhuận tới như thế nào thì nếu mục đích sử dụng vốn vay không hợp pháp ( buôn bán ma túy, chất nổ, các sản phẩm bị pháp luật VN cấm ) Thì khoản vay đó nếu ngân hàng cố tình cho vay, khi bên hình sự công an phát hiện vào cuộc, thì tất cả các giao dịch liên quan tới hàng hóa đó ( tài sản thế chấp, tiền vay, ...) sẽ bị niêm phong, chờ giải quyết.
Như vậy, NH vừa đứng trước rủi ro tín dụng, không thu hồi nợ ( KH bị bắt đi tù mà ) mà còn đứng trước nguy co pháp luật và ảnh hưởng uy tín, cũng như khôg rõ là khoản thế chấp có thuộc quyền xử lý bên NH không hay bên Tòa án thụ lý.

haiizzzz.. nói chung là lợi bất cập hại.
Do đó, mục địch sử dụng vốn vay hợp pháp quan trọng lắm ^^
Cái nào mà không hợp pháp, ngân hàng không dám cho vay đâu :D
Chúc bạn vui .

---------- Post added 11-05-2012 at 04:42 PM ----------

Bạn ơi,
Khi đánh giá khách hàng khi cho vay thì đúng là điều kiện Phuơng án sản xuất kinh doanh là quan trọng nhất,vì nó thể hiện việc khi NH cho vay thì KH liệu có hoản trả NH tiền không.Vì ngân hàng hoạt động trên nguyên tắc " hoàn trả cả gốc lẫn lãi theo thời hạn cam kết" ( 1 trong 4 nguyên tắc hoạt động của ngân hàng nhé ^^)

Còn, bạn trên hỏi là trong 3 nguyên tắc cứng trong 1627, thì nguyên tắc " Hợp pháp" là quan trọng lắm ^^
Như mình giải thích là, khi KH có đủ điều kiện vay vốn, đủ khả năng trả nợ, Pasxkd rõ ràng, hiệu quả.Nhưng nếu không hợp pháp ( vay tiền buôn ma túy, chất kích thích, thuốc nổ, blaba..cái mà bị cấm ) thì không được ^^

Chúng ta sinh sống và làm việc theo Pháp Luật. Như vậy, trước tiên bạn phải đúng luật đã rồi mới tính tiếp.
Đúng luật rồi thì xem Pasxkd và nguồn trả nợ ^^

Đi thi những câu hỏi như thế này, đọc kĩ xem nó hỏi về cái gì nhé bạn ^^
Chúc bạn vui ^^

vậy mình bỏ tiền ra để thực hiện 1 dự án KD rồi, muốn vay NH đẻ bù đắp vào phần vốn đã bỏ ra đó thì có bị coi là mục đích vay bất hợp pháp ko ~:>

vậy mình bỏ tiền ra để thực hiện 1 dự án KD rồi, muốn vay NH đẻ bù đắp vào phần vốn đã bỏ ra đó thì có bị coi là mục đích vay bất hợp pháp ko ~:>
Cái này ko bị coi là bất hợp pháp, nó chỉ là sử dụng vốn sai mục đích thôi bạn à.
Thực ra trong thực tế vẫn có ngân hàng cho vay dưới hình thức như vậy, khi bạn chứng minh được nguồn vốn bạn bỏ vào dự án đó là khoản đi vay từ bên ngoài, hoặc là khoản tín dụng phải trả cho nhà cung cấp nguyên liệu đầu vào, khi đó sẽ được vay vốn để bù đắp chi phí đã bỏ ra

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,383
Thành viên mới nhất
quattrancanhgo
Back
Bên trên