Mệt mỏi vì nhảy việc đối với SV mới ra trường

Pham Ngoc 45

Thành viên
Em không biết phải nói làm sao cho lòng mình hết nặng nề mọi người ạ. Em mới ra trường, được nơi thực tập đón về làm HTTD. Em yêu công việc hơn mỗi ngày, yêu mọi người trong chi nhánh. Làm được 1.5 tháng, em nhận được tin mình đậu 1 trong những NH nằm trong BIG4 vị trí GDV. Em lại bị lăn tăn giữa nơi tiền nhiều và sở thích cv của mình. Mọi người trong chi nhánh cứ giục em đi đến nơi ổn định. Sếp em muốn tốt cho em, cũng giục em đi. Em bị ảnh hưởng và quyết định dứt áo. Em chả nghĩ ngợi mình hiện tại phù hợp cái gì, cứ ổn định thì lao vào.
Đến khi nhận việc, em thực sự thấy shock vì môi trường nhà nước, yêu cầu cv cao, người ta chỉ dạy 1 lần là phải biết làm ngay, để chỉ đến 2 lần là sẽ bị đánh giá thấp, 2 tháng thử việc out ngay. Em từ tín dụng qua, không biết gì về mảng kế toán GDV nên chậm hơn so với ng khác. Nhưng không thể lấy lý do đó để nói. Vì vậy em cứ cố gắng hết sức, học dc tới đâu hay tới đó. Đôi lúc em tự hỏi mình đánh đổi như vậy có đáng không ? Em thì quen sự thoải mái của môi trường TMCP. Đầu óc làm chỗ này, cứ nghĩ về chỗ cũ, em đi rồi, sếp cũ của em sẽ lại ôm việc. Sếp rất thương em, gì cũng dẫn dắt em vào nghề. Vậy mà em bỏ sếp.
Thành ra em cực kì bị stress. Em mới nhận ra em còn trẻ, làm vì tiền để làm gì ? Tại sao không suy nghĩ kĩ? Tại sao không lắng nghe bản thân?
Đến hiện tại, muốn quay về NH cũ làm chắc không thể, em xác định được mình thích và phù hợp cái gì thì cũng muộn rồi... Muốn nghĩ ở BIG4 để tìm cv HTTD làm nhưng em ko có can đảm bởi em không thể vừa ăn vừa đi nộp đơn pv hoài, rồi bắt bố mẹ cho tiền chi tiêu.
Viết đến những dòng này, em chỉ biết tắt máy, thở dài....
Em chỉ muốn nói với các bạn mới vừa ra trường như em, hãy xác định những cái mình thích và theo đuổi, ắt tiền sẽ đuổi theo mình. Đừng làm vì tiền, vì tiền nó bạc bẽo lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:
hình như mọi hôm đọc được 1 bài của bạn ghi là phân vân giữa HTTD của TP Bank và GDV của vietinbank. Thôi cố lên bạn. Tớ sắp ra trường cũng đang rải hồ sơ đây. Có việc làm là tốt rồi :) Cứ làm đi rồi sẽ quen thôi. Mới đầu ai chả bỡ ngỡ. Cố lên :D

hình như mọi hôm đọc được 1 bài của bạn ghi là phân vân giữa HTTD của TP Bank và GDV của vietinbank. Thôi cố lên bạn. Tớ sắp ra trường cũng đang rải hồ sơ đây. Có việc làm là tốt rồi :) Cứ làm đi rồi sẽ quen thôi. Mới đầu ai chả bỡ ngỡ. Cố lên :D
Cảm ơn bạn. Mình sẽ cố. Cậu đã pv những nơi đâu rồi?

Anh đọc mà tưởng em out rồi nên hơi ngạc nhiên. Em yên tâm đi. Bên Big4 thì không out đâu. Em cố lên đi. Làm gdv vietin thì áp lực về thời gian nhưng bù lại được là lương cao, thưởng tốt. Quy trình thì phức tạp, thủ tục lu bu nhưng cũng đang đơn giản hóa từ từ rồi đó em.

mình cũng mơ ước vị trí này bên vietin lắm, cứ chịu khó một thời gian rồi khác quen, chứ làm vị trí mình thik nhưng lương quá bèo chỉ đủ tiền xăng xe vs ăn uống thì cũng k duy trì nổi đâu.

Em này giống chị, chị thích lam QHKH, thích đi gặp KH, thuyết phục KH, thích cảm giác từ nghẹt thở đến hồi hộp khi Hồ sơ đc hệ thống báo phê duyệt. NHƯNG Làm QHKH rất khó đạt đủ doanh số, dù các sếp cũng ko đuổi mình nhưng lương cứng so công sức mình bỏ ra, tiền xăng xe, đt, thời gian chẳng bù đủ được. Chị đành lui về HTTD, một CV ngột ngạt, cả ngày trong cái hộp. Vậy nên quan trọng em có chịu đánh đổi ko thôi.

Em này giống chị, chị thích lam QHKH, thích đi gặp KH, thuyết phục KH, thích cảm giác từ nghẹt thở đến hồi hộp khi Hồ sơ đc hệ thống báo phê duyệt. NHƯNG Làm QHKH rất khó đạt đủ doanh số, dù các sếp cũng ko đuổi mình nhưng lương cứng so công sức mình bỏ ra, tiền xăng xe, đt, thời gian chẳng bù đủ được. Chị đành lui về HTTD, một CV ngột ngạt, cả ngày trong cái hộp. Vậy nên quan trọng em có chịu đánh đổi ko thôi.
Vâng ạ, em đã đánh đổi và đang hết sức có trách nhiệm với sự lựa chọn của mình. Em rất chia sẽ với chị khi mình từ bỏ những điều quen thuộc :(

bạn cũng giống mình từ hỗ trợ tín dụng qua giao dịch viên =))cũng từ bank nhỏ qua bank lớn (công việc yêu cầu nghiệp vụ nhiều và cao khủng khiếp phải nói là áp lực nhiều và stress kéo dài) chỉ có điều là mình không bao giờ hối hận khi ra đi. nếu môi trường cũ bạn đã hài lòng thì sẽ không bao giờ nộp đơn đi pvan chỗ mới, nên sự ra đi muốn thanh thản thì đừng bao giờ nhìn lại bạn ak.

bạn cũng giống mình từ hỗ trợ tín dụng qua giao dịch viên =))cũng từ bank nhỏ qua bank lớn (công việc yêu cầu nghiệp vụ nhiều và cao khủng khiếp phải nói là áp lực nhiều và stress kéo dài) chỉ có điều là mình không bao giờ hối hận khi ra đi. nếu môi trường cũ bạn đã hài lòng thì sẽ không bao giờ nộp đơn đi pvan chỗ mới, nên sự ra đi muốn thanh thản thì đừng bao giờ nhìn lại bạn ak.
Ngày trước mới vào thì chị làm sao quen được công việc a
bạn cũng giống mình từ hỗ trợ tín dụng qua giao dịch viên =))cũng từ bank nhỏ qua bank lớn (công việc yêu cầu nghiệp vụ nhiều và cao khủng khiếp phải nói là áp lực nhiều và stress kéo dài) chỉ có điều là mình không bao giờ hối hận khi ra đi. nếu môi trường cũ bạn đã hài lòng thì sẽ không bao giờ nộp đơn đi pvan chỗ mới, nên sự ra đi muốn thanh thản thì đừng bao giờ nhìn lại bạn.
Ngày trước c làm sao quen với cv kế toán khi chuyển từ tín dụng ạ?

Nếu có một môi trường làm việc tốt,mình cảm thấy thật thoải mái trong công việc,mọi người xung quanh mến mình thì mình nghĩ cứ làm việc ở nơi ấy.Nếu được làm việc với môi trường như thế thì tự nhiên sẽ yêu thích công việc đó hơn,làm tốt hơn.Còn trẻ thì ai cũng có lúc suy nghĩ nông cạn.Bây giờ bạn cảm thấy ấy nấy khi bỏ nơi làm việc cũ,thì bạn cứ mạnh dạn gọi lại cho sếp cũ chỗ thực tập đi,trình bày nguyện vọng với sếp.Bạn chưa làm thì sao biết là có được hay không !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back
Bên trên