Mặc gì khi đi phỏng vấn tại Ngân hàng?

Hôm nay, tình cờ tôi có cơ hội quan sát một số bạn ứng viên vị trí Chuyên viên Quan hệ KH đi phỏng vấn vào một ngân hàng nho nhỏ ở Hà Nội.

Cảm tưởng đầu tiên của tôi là: Mấy bạn này chắc phải đủ tư cách làm sếp của tôi chứ không phải RM, các bạn ý bóng láng đến từng chi tiết từ đầu đến chân, đồ comple veston bóng mượt.

Mới đầu tôi cứ nghĩ là các bạn ý đang ngồi đợi để phỏng vấn vị trí BM (Giám đốc PGD hoặc Chi nhánh). Thậm chí, có bạn, ngày mai mới phỏng vấn nhưng hôm nay đi xem ngân hàng mặc đồng phục thế nào để mai biết đường mà mặc! (hic)

Câu hỏi đặt ra là: Có cần thiết phải thế không?
Theo tôi thì: Không!
Đi phỏng vấn, tùy từng vị trí mà ăn mặc phù hợp, bạn là RM, ko nên mặc sang như Phó tổng (tôi là phó tổng thì tôi không khoái ai bé hơn tôi quá nhiều mà mặc đẹp hơn tôi - tôi đùa đấy :D ). Theo tôi, khi đi phỏng vấn vị trí nhân viên, chỉ nên ăn mặc "lịch sự" thôi, đừng quá lịch sự. Lịch sự ở đây được hiểu là: Quần tối màu, áo sáng màu, không quá chói, quá nổi nó sẽ mang lại cảm giác khó hòa đồng, đôi khi phản tác dụng. Các bạn cứ nên giản dị, như thường ngày thôi, có điều chú ý gọn gàng, sạch sẽ, công sở và không có ... mùi (kể cả mùi cơ thể và nước hoa - vì có thể có một số nhà tuyển dụng bị dị ứng nước hoa):)

Vài dòng chia sẻ, các bạn comment thêm nhá :)

Không đc mặc quần bò đúng k nhỉ?Mình thì toàn quần bò :-s

Ồ tối kị mặc quần bò nhé :D

---------- Post added 03-02-2012 at 09:50 AM ----------

Hi, toàn con trai nhi, con gái thì mặc gì ta? váy được hem các u?

Con gái thì cũng nên mặc đồ công sở cho RA DÁNG bạn ah, trang điểm nhẹ thôi, nêu quá khó khăn thì bạn nên tham khảo ý kiến của các Chị đã đang làm trong NH ấy :D

Hôm em đi phỏng vấn thực tập ở MB cũng thế, có nhiều bạn sinh viên là nam ăn mặc comple cứ y như là nhân viên lâu năm rùi ý. Mới đầu bước vào cứ tưởng chú nào, sau đứng cùng chỗ với mình mới té ngửa :))

Mùa đông con gái mặc gì nhỉ? Tớ cũng đi làm 6 năm rùi. Có lẽ nên mặc vest đen với đầm công sở đen. Áo bên trong mặc màu cam được không nhỉ?

mình lại nghĩ khác bạn.mình thấy ăn mặc rất quan trọng bới nó thể hiện phần nàotính cách của bạn.mình sắp đi tìm việc muốn mặc áo trắng quần đen nhưng chưa tìm được chiếc áo nào ưng ý.bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ vơi mình nhé

:) QUẦN TÂY ÁO SƠ MI đơn giản giày công sở là đc.tránh thắt cà vạt màu đỏ nhé

đây chắc chắn là 1 kinh nghiệm cho những người sắp và đang đi phỏng vấn. cảm ơn anh!

Sao mình thấy lạ nhỉ, có bạn lại khuyên là nữ nên mặc quần dài mà k nên mặc zip? Thực ra thì mình lại thấy ngược lại, chị gái mình đi làm ở nước ngoài bảo là vest+váy đen là trang phục formal nhất (kiểu như thông lệ rồi) khi đi pv ở nc ngoài. Chắc VN mình không như vậy nên nhiều ý kiến trái chiều nhỉ????

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back
Bên trên