Loại tài sản phải mua bảo hiểm khỉ vay vốn ngân hàng

vuongho88

Verified Banker
Các bạn trả lời hộ cho mình loại tài sản nào bắt buộc phải mua bảo hiểm nhé. Và có thông tư hay nghị định nào về nội dung này không. Cảm ơn các bạn nhé
 
Theo em thấy, các khoản vay được bảo đảm bằng tài sản hình thành từ vốn vay thì TSBĐ bắt buộc phải mua bảo hiểm. Không biết có chuẩn không nữa, các pro bổ xung giúp e nhé ^^.
 
Ngoài các tài sản mà theo pháp luật bắt buộc phải mua bảo hiểm thì các Ngân hàng thường khuyến khích khách hàng mua bảo hiểm và chuyển quyền thụ hưởng về Ngân hàng, thường thì là ô tô, phương tiện vận tải, máy móc thiết bị nói chung!
 
Ngoài các tài sản mà theo pháp luật bắt buộc phải mua bảo hiểm thì các Ngân hàng thường khuyến khích khách hàng mua bảo hiểm và chuyển quyền thụ hưởng về Ngân hàng, thường thì là ô tô, phương tiện vận tải, máy móc thiết bị nói chung!
vậy các loại tài sản như vàng bạc đá quy, hay sản phẩm dễ cháy nổ thì thế nào nhỉ?
 
vàng bạc đá quý thì chả mấy khi phải mua bảo hiểm (ý mình là bảo hiểm về thiệt hại tài sản ý) vì ngân hàng giữ trực tiếp mà. Còn sản phẩm cháy nổ thì lại phải mua bảo hiểm cháy nổ (thường là bắt buộc).
 
Tùy từng ngân hàng nhưng thường các loại tài sản đảm sau Ngân hàng nào cũng bắt buộc phải mua: Phương tiện vận chuyển, máy míc thiết bị, hàng hóa dễ cháy nổ, nhà xưởng. Văn bản quy định thì các Ngân hàng áp dụng nghị đính 163 mà ra quy định thôi
 
Các bạn trả lời giúp mình chút, bên mình có cho vay dự án thủy điện, trong thời gian thi công xây dựng lắp đặt công ty đã mua bảo hiểm xây dựng lắp đặt, hiện nay nhà máy đã hoàn thành đi vào hoạt động, bên em đang yêu cầu công ty mua bảo hiểm cho công trình, vì vậy đang cần các chứng minh pháp lý (các căn cứ luật, nghị định, thông tư) để gửi qua chỉ rõ các căn cứ bắt buộc công ty mua bảo hiểm cho công trình. mọi người có ai biết thì chỉ giúp em nhé. Chân thành cảm ơn mọi người rất nhiều
 
Bạn xem Nghị định số 48/2010/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 07/05/2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng. Thân ái!
P/S: Mà cái chủ đề này lập topic riêng đi :D
 
Ngoài ra bạn có thể kết hợp thêm mục i khoản 2 Điều 75 Luật xây dựng số 51/2001/QH110 để bổ xung đối với những trường hợp mà công trình có vốn Nhà nước chưa đến 30%.
Thân ái! ^^
 
ý mình là trong lúc xây dựng bên chủ đầu tư đã mua bảo hiểm xây dựng lắp đặt công trình rồi, bây giờ cần yêu cầu bên chủ đầu tư (hay chủ nhà máy) mua bảo hiểm cho mọi rủi ro có thể xảy ra chứ ko phải chỉ mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc
 

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,914
Thành viên mới nhất
thapcamtvcom1t
Back
Bên trên