Liệu có nên nhảy từ QHKH sang HTTD?

HTTD đỡ áp lực chỉ tiêu hơn bạn ạ. Nghe nói cũng có bị áp chỉ tiêu nhưng nhẹ hơn, Sếp cũng đưa hồ sơ cho nữa. Vì thời gian làm HTTD còn chả có lấy đâu ra thời gian đi tiếp thị?
QHKH thì suốt ngày lo chạy chỉ tiêu, tiếp khách, ngoài đường. Trời thu nắng đẹp thì ko sao? Mùa hè oi bức, mùa đông lạnh lẽo chịu sao được?
Bạn đã có ý như vậy mà khả thi chuyện phong bì thì nên chuyển.

Nơi nào mà nó căng thẳng thì nơi đó mới có cơ hội mà thể hiện để thăng tiến...Bác ahf

Topic cũ up lên đầu để dân tình bàn bạc thêm nào. Như mình nghĩ thì bạn có đủ trình độ, bản lĩnh và mối quan hệ (đủ cả 3 cái thì lên, ko chỉ cần 1 cái đó là may mắn hoặc yếu tố thứ 3: quan hệ phải cực khủng :D) để nắm lấy cái cơ hội trên để thăng tiến hay ko đã nếu ko thì chuyển thôi. Trình độ (hiều biết và kỹ năng công việc), bản lĩnh (chấp nhận chỉ tiêu, áp lực, chấp nhận rủi ro từ khách hàng, rủi ro khác ...) mối quan hệ (quan hệ tốt với đồng nghiệp, cấp trên, tự xây dựng được hệ thống khách hàng của mình), xã hội hiện đại luôn đi đôi với đầy rẫy phức tạp. Do đó để thăng tiến được đâu phải dễ.

Muốn nhàn hạ tốt nhất đừng làm bank mà nên tìm 1 công việc ở ngoài bạn nhé. Đã ở trong ngành rồi thì bất cứ vị trí gì bây giờ cũng áp lực hết có doanh số hay là không, làm tín dụng cũng rứa thôi nếu sếp trên là người không nghiêm chỉnh.

Còn nếu bạn đã làm NH thì hãy cố gắng lên mình phải khắc phục được điểm yếu của bản thân mình mới tiến bộ được, ko nhất thiết phải thành công với công việc đang làm miễn là thành NHÂN thì mình sẽ có kinh nghiệm tiến thân ^^.

Kinh tế khó khăn, giờ có mấy doanh nghiệp họ muốn ăn uống rượu chè đâu bạn, quan trọng là bạn nhiệt tình và hỗ trợ họ đến đâu thôi, có mấy khách hàng quý mình vì giỏi ăn nhậu đâu

Chào bạn Beater_8x, Mình hiện tại cũng đang làm HTTD nên có thể chia sẻ với bạn beater_8x thế này:
Thứ nhất: Cần phải xác định rõ, mỗi một chức danh, vị trí đều có những cái khó riêng và ngân hàng đều đòi hỏi nhân viên cần phải đáp ứng được một số tiêu chí nhất định nào đó như: bằng cấp, kinh nghiệm, kỹ năng...Không phải bạn làm QHKH thì khó khăn hoặc áp lực mà HTTD thì ít áp lực hơn. Đồng ý với bạn công việc HTTD có thể không có chỉ tiêu như bên kinh doanh hay QHKH nhưng ngân hàng cũng sẽ có những tiêu chí (KPIs) để đánh giá năng lực của bạn mà căn cứ vào đó để quyết định lương, thưởng,...của bạn. Nếu bạn không làm tốt trong phạm vi các công việc bạn được giao, thì so với chỉ tiêu kinh doanh, áp lực của bạn càng nhiều hơn.
Thứ 2. Nhận thức rõ về công việc. Công việc của QHKH hay nhiều ngân hàng gọi là kinh doanh, sales...thường không đòi hỏi nhân viên có nhiều kiến thức cứng (Tín dụng, thẩm định, quy định, pháp luật,....)mà chủ yếu yêu cầu kỹ năng mềm, bởi vì chủ yếu bạn sẽ được đào tạo về sản phẩm của ngân hàng đó và bằng khả năng của mình bạn tìm kiếm, tư vấn và thuyết phục khách hàng sử dụng sản phẩm, dịch vụ ngân hàng bạn là được. Bạn sẽ không phải sử dụng nhiều kiến thức cứng. Vì vậy, nếu làm QHKH sẽ có nhiều bước trong quy trình tín dụng bạn không được tiếp xúc như: thẩm định, giải ngân, quản lý thu hồi nợ,...Còn HTTD thì yêu cầu kiến thức cứng về chuyên ngành nhiều hơn. Đặc biệt là các quy định của NHNN, Chính sách, quy định của ngân hàng. Bạn không được sáng tạo nhiều mà phải tuân thủ mọi chính sách của ngân hàng để giảm thiểu rủi ro cho ngân hàng.
Thứ 3. Nhận biết được mình. Thông qua 2 vấn đề ở trên, bạn phải tự hỏi mình:Kiến thức cứng bạn thật sự đủ và phù hợp với công việc đó không ? Bạn yêu thích kinh doanh không? Trong thời gian làm QHKH bạn đã tận dụng hết khả năng của mình chưa? ...Tìm được thế mạnh của mình, niềm đam mê của mình để mình để biết được mình phù hợp với công việc nào. Giả sử hiện tại bạn làm QHKH và thấy mình không phù hợp nữa, không thích nữa và bạn muốn làm HTTD hơn thì trước tiên bạn phải chuẩn bị đầy đủ cho mình về kiến thức chuyên ngành, kinh nghiệm công việc từ các bạn HTTD khác và để khi chuyển sang làm HTTD bạn sẽ dễ dàng thích ứng và làm tốt hơn.
Chúc bạn thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,384
Thành viên mới nhất
debet9xyz
Back