Ký sự về kỳ thi tuyển công kiểm toán nhà nước năm 2013

Hà nội ngày 4-11-2013
Hai ngày 2-3/11 năm 2013, tổng Kiểm toán nhà nước tổ chức kỳ thi tuyển dụng công chức cho Kiểm toán nhà nước khu vực và Kiểm toán nhà nước chuyên ngành. Tôi một sinh viên mới tốt nghiệp ra trường cảm thấy rất vui vì có cơ hội được tham gia kỳ thi này. Trước khi kỳ thi tuyển diễn ra tôi đã được nhiều người truyền tai nhau rằng chẳng nên thi làm gì, đã được sắp xếp hết rồi . Nhưng tôi tin tưởng rằng sau những năm gần đây, công việc tuyển dụng công chức nhà nước đã được cải thiện và sẽ minh bạch để tìm được những cán bộ công chức có đức có tài để phục vụ nhiệm vụ phát triển đất nước. Nhưng khi tham dự kỳ thi của Kiểm Toán nhà nước tôi mới thật sự thấy rằng tôi đã thật sai lầm, tốn tiền tốn thời gian và công sức, trí lực và mất cả niềm tin vào các cơ quan nhà nước. Tôi xin được miêu tả cái gọi là “ kỳ thi tuyển công khai minh bạch” mà phó tổng kiểm toán nhà nước đã phát biểu trước kỳ thi.
Kỳ thi diễn ra tại Học Viện An Ninh nhân dân, người ngoài và chắc cả các thí sinh dự tuyển ( khi chưa bắt đầu thi thôi) chắc mẩm rẳng với những giám thị là người của HV An Ninh nhân dân, kỳ thi tuyển sẽ rất công khai minh bạch. Nhưng sau khi thi mọi người òa ra vỡ lẽ, đó có thể là chiêu bịt mắt mọi người vì các cán bộ An Ninh Nhân dân “ Hiền như ma sơ”. Vào phòng thi chúng tôi được dặn nào là phải nghiêm túc, rồi thì bỏ tài liệu ra ngoài , rồi thì những hình thức xử phạt rất nghiêm khi vi phạm quy chế thi. Sự thật thật đau lòng
1.Thi trắc nghiệm tiếng anh, tin học và chuyên ngành không nói làm gì, vì đó là thi trắc nghiệm, có quay cóp thì cũng khó làm bài vì thời gian trắc nghiệm không cho phép. Nhưng chiều ngày thi môn kiến thức chung ( ngày thi tử thần vì môn này rất khó học), chỉ nghiêm túc lúc ban đầu , 30 phút sau , phao thi được rào rào mở ra, một số người bị bắt thì không bị lập biên bản, mà chỉ bị nhắc nhở, ngồi được 15 phút sau lại mở tiếp vì trong người họ có bộ tài liệu “ dự phòng”. Những người nhát gan hơn thì xin ra nhà vệ sinh, khéo 30 phút sau mới vào, tôi nghe các bạn khác nói, phòng vệ sinh chật kín, rất đông vui, các bạn đều có thủ thuật là giấu tài liệu ở nhà vệ sing rối ra đó đọc thuộc hoặc bạo gan hơn, manh thẳng vào phòng. Phòng tôi tôi đếm chắc cũng có 7 người xin ra. Tôi chợt nghĩ, sao nó giống kỳ thi cấp 3 đến vậy….
2. Ngày thi thứ hai, ngày quyết liệt vì là thi chuyên ngành. Bản thân tôi và một số bạn khác không muốn những sự việc như ngày thi kiến thức chung diễn ra đã đề nghị giám thị coi thi thật nghiêm túc nhưng, đâu vẫn vào đấy, các “ giám thị” hứa lên hứa xuống nhưng rồi vẫn như hôm trước, lại tiếp tục quy trình thu tài liệu, lấy tài liệu dự phòng để quay hoặc xin ra nhà vệ sinh. Các bạn tôi ở phòng thi khác cũng đều nói như thế. Tôi đã rất bức xúc cuối giờ thi có hỏi muốn gặp chủ tịch hội đồng thi ở đâu thì được các giám thị trả lời là “ không biết”. Tôi có nhớ giám thị nữ phòng tôi tên là Hoa Hồng đã trả lời với ánh mắt có thể nói là như dao vậy. Tôi đem thắc mắc không hiểu tại sao kỳ thi lịa diễn ra như vậy thì nghe các bạn cùng thi có đồn đại rằng như vậy là để giúp những người làm hợp đồng, những người “ con ông cháu cha” lọt được.
Trong quy tắc ứng xử của kiểm toán viên nhà nước có rất nhiều quy tắc về đạo đức nhưng quy tắc đầu tiên là “ độc lập khách quan và chính trực”, tiêu chuẩn kiểm toán viên nhà nước cũng là “ có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết trung thực khách quan”. Thiết nghĩ nếu cứ giữ cách tuyển dụng như vậy, kiểm toán nhà nước, một cơ quan có chức năng nhiệm vụ rất quan trong về kiểm tra tài chính sẽ chỉ tuyển được nhứng siêu quay và nghiêm trọng hơn sẽ thành những siêu trộm( tiền tài sản nhà nước) trong tương lai. Tôi và rất nhiều người khác nữa sẵn sàng đứng lên làm chứng để các kỳ thi tuyển công chức nói chung và Kiểm Toán Nhà nước nói riêng được công khai minh bạch, tìm được những công chức “ cần kiệm liêm chính trí công vô tư”. Và nếu những kỳ thi tuyển công chức của KTNN nói chung và của các cơ quan nhà nước nói riêng cứ diễn ra như thế này, sẽ mất niềm tin của thế hệ trẻ về “ tính pháp quyền xã hội chủ nghĩa” mà chúng ta đã được nghe nói rất nhiều.
Nói như vậy có thể là quá xa vời nhưng tôi có biết rất nhiều anh chị thi thuế năm trước về nói, những người thuộc diện được cơ cấu còn được cho vào phòng riêng để làm bài và chẹp miêng “ Thật kinh khủng” và cứ thế cho quan rồi lại miệt mài đi thi, lại tuyển dụng công chức KTNN lần này rồi lại chẹp miệng. Chúng ta cứ chấp nhận như vậy sao? Ít nhất chúng ta phải làm gì đó để biết rằng mình đã hành động đã phản kháng. Cũng có bạn nói rằng, “ Bằng chứng đâu”. Chúng ta chính là bằng chứng. Cũng có bạn đã quay cóp được ( nói các bạn đừng giận tôi nhé) nói rằng “ người ta như thế sao bạn không như thế đi”. Nhưng các bạn có chắc các bạn trúng tuyển vì khâu bắt đầu đã thế, khi chấm điểm xong, trình lên bác Vạn thì đã sắp xếp hết cả rồi. Tôi nhớ về thầy Nguyễn Việt Khoa,thầy đã làm thay đổi một kỳ thi tốt nghiệp cấp 3, bao nhiêu năm đã được đánh giá là kỳ thi “ vớ vẩn” nhất Việt Nam, sao chúng ta không hiệp lực lại, chí ít là biết rằng chúng ta đã phản kháng, đã hành động và ta không phải là người dễ dàng chịu bất công đến thế, vì nó liên quan đến lợi ích của chúng ta, tương lai của chúng ta.
Tôi đề nghị như sau. Đó là
1.Cùng nhau viết 1 lá đơn cùng ký tên
2.Cử một đoàn đại diện đến phòng tiếp dân của các cơ quan nhà nước ở TW, và phong tiếp dân của KTNN để có ý kiến
Nếu các bạn đồng ý chúng ta cùng nhau làm luôn, còn nếu các bạn không đồng ý, cùng nhau bàn ra giải pháp tốt hơn nhé.
Và còn thêm một vấn đề nữa, tôi cũng sắp thi tuyển kỳ thi tuyển dụng công chức thành phố Hà Nội, và thật sự rất lo lắng nếu kỳ thi lại tiếp tục không công khai minh bạch. Mọi người những ai cũng tham dự kỳ thi này hãy cùng nhau làm thật thi thật, nếu thấy hành vi gian lận thì dũng cảm đứng lên tố cáo. “ Một cây làm chẳng nên non, 3 cây chụm lại nên hòn núi cao” các bạn nhé.

- - - Updated - - -

Chào bạn,Tớ chưa bao giờ phủ nhận, t sinh năm 90 nhưng lại bị chậm học 1 năm vì 1 số lý do, đúng rất đúng là vừa mới vào đời như bạn nói, t xem hồ sơ, huudungqh5 sinh năm 91 nhưng chắc nhiều kinh nghiệm và vào đời lâu hơn tớ.
Nhưng t lập ra topic này chỉ nhằm kêu gọi mọi người hãy làm gì đó, và mình sẽ làm theo cách của mình, còn các bạn khác hãy làm những điều các bạn thấy đúng, tỷ dụ như hãy đứng lên tố cáo khi có sự không minh bạch xảy ra nhé,
Bằng tuổi tớ :D Hóng vụ này. Có thông tin gì bạn post lên 4rum cho tớ theo dõi với nhé :D

Mình có đôi điều muốn chia sẻ gửi tới bạn Giang thế này
Trước tiên mình hiểu cảm nghĩ và cảm nhận cũng như bưc xức của bạn về kì thi này. Bởi ngày trước mình cũng trải qua giai đoạn như bạn thôi, một sinh viên mới ra trường với tấm bằng gọi là đẹp của một trường đại học cũng gọi là thuộc dạng top. Những suy nghĩ bạn chia sẻ len đây mình rất tán thành, bạn một cô gái trẻ mới ra trường dám đứng lên nói ra như vậy. Điều mà rất nhiều người biết hay mặc định như vây, nhưng không phải ai cũng dám nói ra như bạn đâu.
Nhưng mình xin chia sẻ với bận thế này, đúng như bạn nói và rất nhiều người nói tiêu cực thế này thế nọ. Minh công nhận. Cũng như chả ai dam nói một cái gì là đúng, luôn đúnghay một cái gì là sai. Bạn và mình cùng rất nhiều người ở đây ddeuf biết tới Bác Nguyễn Bá Thanh về nhưng điều bác làm được, nhưng bạn có biết bác về TW là do đâu không. Vì nhưng gì bác đã làm ư, theo mình thì không phải vậy. Trước bác ở tỉnh bác là nguwofi có đủ thẩm quyền lực để làm những thứ đã lam, họ cho bác về TW bề ngoài là thăng chức nhưng thực chất là giảm quyền lực, bác không thể thể hiện những gì bác đã làm tốt như trc, cái mà ai cũng hiều. cũng như câu nói của bác hn không đơn giản cũng không vội được. Ban giang ah, mình rất hoan nghênh những chia sẻ của bạn nhưng mình góp ý với bạn thế này:
Ban đấu thanh mình rất hoan nghênh, nhưng mình nghĩ đây không pahir là thời điểm thíc hợp để bạn đấu tranh, thay đổi những thứ đó, bạn nên suy nghi thật kĩ, bạn mới ra trg với rất nhiều hoài bão ước mơ, không cứ là CQNN, bạn có nghĩ bạn sẽ thành công 100% không, còn mình thì mình tin bạn sẽ thất bại 99%. Mình nói như vậy không phải là cổ súy cho nhưng tiêu cực đã và đang diễn ra. Nhưng mình như đây không pahir là thời điểm bạn có thể làm được gì, vì sao ư, trong tay bạn không có gì cả, chỉ là một cô gái có chính kiến, dám nghĩ dám làm. Mình ko ngăn cản bạn, nhưng nếu bạn có thể thay đổi được lúc này với nhưng gì bạn có mình sẽ là người chúc mừng bạn đầu tiên
Mình nới ban sẽ thất bại 99%, mình chắc chắn là vậy. Bạn có nghĩ tới hậu quả sau này không, nếu bạn không làm được bạn sẽ bị đì một cách không thương tiếc, nhưng thông tin tiểu sử quá trình học tập của bạn sẽ bị khai thác, không chỉ vậy nó còn ảnh hưởng rất nhiều tới gia đình bạn, họ sẽ phải chịu phiền toái áp lực kinh khủng. Nhiều tấm gương dân đen đứng lên tố caos như vụ thầy giáo ở Đồi Ngô bây giờ ra sao bạn biết chứ, họ đã được mọi người hoan nghênh nhưng bjo họ ra sao ư, thày giáo gió xin nghỉ ở trg đó, xin bất cứ trg nào họ cũng không nhận. Thời điểm đó nhưng gì họ làm được được cả xã hội quan tâm, nhưng kì thi tót nghiệp Phổ thông thì giờ ra sao, ai cũng biết, hết tiêu cực quay cóp ư, không, không hề.
Trong tay bạn có gì, không có gì đúng không. Vậy mình khuyên bạn hãy đi theo một hướng nào đó , và mình tin bạn sẽ đạt được cái gì đó, khi nào bạn đủ khẳ năng hãy theo đuổi nó, nếu sau này bạn đạt tầm đó, như bác Nguyễn Bá Thanh chả hạn, nhưng bây giờ bác đc điều về TW, bị hạn chế nhiều. Bạn hãy suy xét kĩ lưỡng nhé, đây là đôi dòng chia sẻ của mình. Thân

Mình có đôi điều muốn chia sẻ gửi tới bạn Giang thế này
Trước tiên mình hiểu cảm nghĩ và cảm nhận cũng như bưc xức của bạn về kì thi này. Bởi ngày trước mình cũng trải qua giai đoạn như bạn thôi, một sinh viên mới ra trường với tấm bằng gọi là đẹp của một trường đại học cũng gọi là thuộc dạng top. Những suy nghĩ bạn chia sẻ len đây mình rất tán thành, bạn một cô gái trẻ mới ra trường dám đứng lên nói ra như vậy. Điều mà rất nhiều người biết hay mặc định như vây, nhưng không phải ai cũng dám nói ra như bạn đâu.
Nhưng mình xin chia sẻ với bận thế này, đúng như bạn nói và rất nhiều người nói tiêu cực thế này thế nọ. Minh công nhận. Cũng như chả ai dam nói một cái gì là đúng, luôn đúnghay một cái gì là sai. Bạn và mình cùng rất nhiều người ở đây ddeuf biết tới Bác Nguyễn Bá Thanh về nhưng điều bác làm được, nhưng bạn có biết bác về TW là do đâu không. Vì nhưng gì bác đã làm ư, theo mình thì không phải vậy. Trước bác ở tỉnh bác là nguwofi có đủ thẩm quyền lực để làm những thứ đã lam, họ cho bác về TW bề ngoài là thăng chức nhưng thực chất là giảm quyền lực, bác không thể thể hiện những gì bác đã làm tốt như trc, cái mà ai cũng hiều. cũng như câu nói của bác hn không đơn giản cũng không vội được. Ban giang ah, mình rất hoan nghênh những chia sẻ của bạn nhưng mình góp ý với bạn thế này:
Ban đấu thanh mình rất hoan nghênh, nhưng mình nghĩ đây không pahir là thời điểm thíc hợp để bạn đấu tranh, thay đổi những thứ đó, bạn nên suy nghi thật kĩ, bạn mới ra trg với rất nhiều hoài bão ước mơ, không cứ là CQNN, bạn có nghĩ bạn sẽ thành công 100% không, còn mình thì mình tin bạn sẽ thất bại 99%. Mình nói như vậy không phải là cổ súy cho nhưng tiêu cực đã và đang diễn ra. Nhưng mình như đây không pahir là thời điểm bạn có thể làm được gì, vì sao ư, trong tay bạn không có gì cả, chỉ là một cô gái có chính kiến, dám nghĩ dám làm. Mình ko ngăn cản bạn, nhưng nếu bạn có thể thay đổi được lúc này với nhưng gì bạn có mình sẽ là người chúc mừng bạn đầu tiên
Mình nới ban sẽ thất bại 99%, mình chắc chắn là vậy. Bạn có nghĩ tới hậu quả sau này không, nếu bạn không làm được bạn sẽ bị đì một cách không thương tiếc, nhưng thông tin tiểu sử quá trình học tập của bạn sẽ bị khai thác, không chỉ vậy nó còn ảnh hưởng rất nhiều tới gia đình bạn, họ sẽ phải chịu phiền toái áp lực kinh khủng. Nhiều tấm gương dân đen đứng lên tố caos như vụ thầy giáo ở Đồi Ngô bây giờ ra sao bạn biết chứ, họ đã được mọi người hoan nghênh nhưng bjo họ ra sao ư, người taahyf giáo đó xin nghỉ ở trg đó, xin bất cứ trg nào họ cũng không nhận. Thời điểm đó nhưng gì họ làm được được cả xã hội quan tâm, nhưng kì thi tót nghiệp Phổ thông thì giờ ra sao, ai cũng biết, hết tiêu cực quay cóp ư, không, không hề.
Trong tay bạn có gì, không có gì đúng không. Vậy mình khuyên bạn hãy đi theo một hướng nào đó , và mình tin bạn sẽ đạt được cái gì đó, khi nào bạn đủ khẳ năng hãy theo đuổi nó, nếu sau này bạn đạt tầm đó, như bác Nguyễn Bá Thanh chả hạn, nhưng bây giờ bác đc điều về TW, bị hạn chế nhiều. Bạn hãy suy xét kĩ lưỡng nhé, đây là đôi dòng chia sẻ của mình, hãy theo đưởi những ước mơ của bạn lúc này, hãy lựa chọn cho mình con đường tốt nhất vào lúc này. Những thứ bạn đang làm lúc này không phù hợp với nhưng gì bạn đang có lúc này, sau này khi bạn đã đủ lưc, mình tin bạn sẽ đóng góp rất nhiều cho ddasats nước mình, cố lên bạn nhé. Thân

Haizzz, bạn tớ năm nay cũng đi thi KTV, bảo rằng kỳ thi này còn tiêu cực ít gấp nhiều lần so với thi Thuế năm ngoái :-<
Chẳng biết thế nào, nhưng ngay tại phòng tớ đây, phòng thi 22 ở khu B nhớ, có vài chuyện không thể đỡ được :-<
Hồi sáng thi Anh, có đồng chí cùng phòng tớ (tạm gọi là 887 nhớ vì có SBD là 887) quay ngang ngửa hỏi bài liên tục, hết hỏi trắc nghiệm lại hỏi điền từ. Hết 90 phút thấy đồng chí ấy phát biểu xanh rờn: "Môn thi điều kiện, chỉ cần 5 điểm để qua thôi mà hỏi cũng đéo nhắc nhau." (????)
Tới chiều thi Kiến thức chung, 2 bác giám thi coi rất chặt, soi rất kỹ. Tất cả những ai mở phao đều bị bắt, bị thu phao và có 1 anh suýt bị lập biên bản. Đồng chí 887 kia cũng bị thu phao tới 2 lần. Vì không làm được bài (=.=") nên tớ ra sớm thì thấy ngoài cửa sổ có 2 cô bên KTNN đang đứng nói chuyện với 887, nghe chừng căng thẳng lắm @@ Hồi đầu tớ tưởng là hỏi thăm tình hình chung để lấy ý kiến thí sinh thôi, vì toàn hỏi các câu đại loại: "đề khó lắm không? Không làm được à? Không có trong chương trình ôn sao?..." Sau đó thấy 2 bà ấy gọi anh giám thị 2 ra thì thầm nhỏ to 1 lúc đại để là giả vờ không biết để 887 giở phao (ặc ặc ặc), tớ đứng cửa sổ thấy 887 bỏ phao ra chép @@ Lúc í mình cú lắm, nhưng chẳng biết làm gì. May sao anh GT2 đi vào và hồn nhiên...thu phao 887 =)))) (thích anh ấy lắm) =))) 2 bà kia mặt tái xanh, lại gọi anh GT2 ra tiếp trách móc, nhưng anh ấy bảo: "Phải công bằng" =)))))
Song, tệ nhất vẫn là buổi thi hôm sau. Rút kinh nghiệm chiều hôm trước, nên 2 bà ấy vừa đánh trống phát đề thi đã mò tới cửa phòng thi, gọi cả GT1 lẫn GT2 ra nhờ vả, còn chấm chấm cả vào danh sách nữa. Tớ ngồi ngay cửa sổ nên thấy rõ bác GT1 cầm DS thi ra để bà ấy đánh dấu vào danh sách. Chắc chẳng cần nói nữa cũng hiểu, đồng chí 887 ấy chép phao từ đầu tới cuối, mặt mày phớn phở lắm cơ x-( mình rõ ức x-(
Chiều thi tin thì các bà ấy cũng xuất hiện, cũng tác động tư tưởng gì đó mà 887 quay lên xuống hỏi bài ầm ĩ mà chẳng bị nhắc nhở gì hết :-<
Thất vọng 1 kỳ thi :-<<<<<<<<<<

Bạn nói chuyện này mình mới nghĩ lại là ở phòng có 1 điều là là mấy người bên kiểm toán cứ đến chỉ chỉ chỏ chỏ vào tờ danh sách dán bên ngoài, cả 2 anh dám thị cũng ra xem. Mình tò mò lúc thi xong ra xem có gì lạ ko mà ko thấy, mình nghĩ ko hiểu các bác ấy chỉ chỏ cái gì? ( mình ngồi ngay cạnh cửa). Và trong phòng 1 thì có 1 anh rất hiên ngang mang điện thoại quay mà ko bị bắt...chỉ bị nhắc nhở, cất đi rồi lại mang ra tiếp tục...BH mình nghĩ chắc là hắn ta được bảo kê! :))

Cán bộ trông thi ko nghiêm vì đơn giản là nhân sự đã được sắp xếp hết rồi bạn ạ. Bao nhiêu điểm cũng thế thôi :D. Có công khai điểm đâu. Mà nếu có thì thay đổi tăng lên giảm xuống có khó gì :D.
Viết đơn đề nghị cũng ko giải quyết được gì vì có điều tra còn phải lâu dài mà chắc gì họ đã làm :)). Có làm chắc gì đã dám làm rõ ra.
Đời chả bao giờ công bằng cả :-<.

Nếu ko chấp nhận kỳ thi công chức tiêu cực như thế, thì khi bạn đậu rồi đc làm trong cơ quan, bạn sẽ sống chung với nhiều thứ còn tiêu cực hơn, có lúc chỉ muốn nghỉ việc. Nhưng mà nghỉ việc thì gia đình buồn, rồi mọi ng lại nói mình ngu. Vậy thà không thi, hoặc giờ có rớt cũng ko nên buồn làm gì. Như mình đang làm nhà nước đây, áp lực quá nhiều lúc chỉ muốn chết cho xong.

Bạn chỉ nhận được đồng tình từ các bạn sinh viên mới ra trường thôi vì chuyện này rất phổ biến trong xã hội VN rồi. Bạn nói ra sự thật cho mọi người biết, rất tốt, cảm ơn bạn nhiều, nhưng bạn kiện thì 99,99% là ko thành, kiện củ khoai thôi. Vứt kì thi đó đi mà tìm chỗ khác.

Thân bạn Giang2002!
Đọc bài của bạn, trước hết mình cảm thấy rất vui vì trong xã hôi Việt Nam vẫn còn những người trẻ dám đương đầu, dám nói thẳng như bạn. Đi làm một năm, nhìn vào sự thật xã hội dường như mình cũng đang dần đánh mất con mắt lạc quan nhìn vào sự công bằng của bản thân. cảm ơn bạn vì điều đó.
Nhưng có lẽ một lá đơn thế ko đủ đâu bạn ạ. Bạn nghĩ ông Nguyễn Bá Thanh ko biết những việc này. Người ta nằm trong chăn còn rõ hơn mình nhiều ấy chứ.
Thật tiếc là bạn ko có bằng chứng như một đoạn video chẳng hạn. Nếu quay đc cả cảnh giám thị nói với bạn cái câu "không biết" thì càng tốt.
Có lẽ đến đợt thi Ngân hàng nhà nước bạn nào mà làm đc việc ấy thì tốt quá.

t cũng thi đợt này và ra sớm cả 4 môn =)) vì biết không bon chen được. phòng t có chị làm hợp đồng kêu có con, cháu ông phó tổng và kiểm toán trưởng r, các e thi làm gì, có đỗ chắc gì đã được gọi. Chép phao thì cứ gọi là la liệt, buồn cười nhất là khi vào phòng vệ sinh, thôi rồi =)) không biết thi NHNN thì thế nào đây? Ôi nhà nước....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,643
Thành viên mới nhất
byker159
Back
Bên trên