Kinh nghiệm Thi tuyển Vietcombank khu vực phía Nam

Các bạn ơi! Vietcombank đang tuyển dụng rầm rộ ở khu vực phía Nam, bao gồm Hồ Chí Minh,Vũng Tàu, Bình Dương , Long An, Tiền Giang, có bạn nào có ý định cùng thi thì vô thảo luận với nhau nhé http://www.vietcombank.com.vn/Careers/News.aspx=D>
- Theo mình tìm hiểu mấy topic khác thì thông tin đề thi có vẻ khác nhau quá, nơi thì trắc nghiệm toàn bộ, nơi thì có cả tự luận, và đặc biệt là anh văn khó lắm. Có bạn nào đã từng thi VCB có thể chia sẻ cho bọn mình ít kinh nghiệm với nhé.
Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn^:)^

------Update by Smod-----------
Kinh nghiệm đi thi năm nay của tớ là 50 câu trắc nghiệm lý thuyết tất tần tật, không có tí bài tập nào, tiếng Anh trắc nghiệm 80 câu, thi 60p mỗi môn. Hix, mình chả ôn tí lý thuyết nào, đâm đầu vào bài tập ( mà tớ thi tín dụng nhé). nên bạn nào có ý định thi VCB thì chuẩn bị kỹ lý thuyết vào :D
tình hình là em vừa đi thi về
- Nghiệp vụ tín dụng: thi 40 câu, 60 phút
đề nhìn chung là khá dễ, toàn lý thuyết, bao gồm vĩ mô, vi mô, TCDN, và 1 ít Kế toán ngân hàng
- Tiếng anh: 50 câu 50 phút
Nhìn chung là dễ, bạn nào ở trình độ intermediate là làm khá dễ
chỉ có các thì
phrasal verb
các loại mđ if
==> nói chung là do đề dễ nên em cũng thấy các ứng viên khác làm vù vù, đề này là do hội sở ra nhé.
hết, chúc các bác thi sau thi tốt, vì chỗ e thi 50 người, chọn 3 nên xác suất cũng ít.
Đã có bạn đi thi vcb về chia sẻ kinh nghiệm như sau, các bạn tham khảo nha:
"Đề thi 30% là kinh tế vi mô. vĩ mô, 40% không liên quan gì đến ngân hàng cả, 25% là kiến thức về các dịch vụ của ngân hàng vcb và không phải của vcb, 5% là kiến thức ngan hàng căn bản.

Đề chung cho tất cả các nghiệp vụ theo kiểu không liên quan tới nghiệp vụ thi vào.

Đề trắc nghiệm gồm 50 câu, toàn là biết thì làm không biết thì đánh lụi.

Tiếng anh dễ hơn gồm 40 câu "
HUm qua đi thi về, chia sẻ với các bạn 1 ít, nói chung ai biết thì dễ, k biết thì khó. Như mấy bạn trước đã nói rồi đấy, chẳng thấy nghiệp vụ đâu, toàn là vi mô, vĩ mô là chính. Mình chỉ nhớ mang máng, k rõ lắm nên có nhớ nhầm thì mấy bạn thông cảm nhé. Một số câu là thế này:
1. thất nghiệp tự nhiên k bao gồm:
a. Thất nghiệp tạm thời
b. Thất nghiệp cấu trúc
c. A và B
d.
2. Thuế GTGT áp dụng cho
a. hàng hóa sản xuất, kinh doanh (chọn câu này thì phải)
b, doanh nghiệp sản xuất kinh doanh

3. Thuế GTGT trực tiếp áp dụng cho:
a. huy động vốn
b. tín dụng cho vay
c. mua bán ngoại tệ

4, thất nghiệp cấu trúc là ví dụ nào sau đây:
a. Nam k đủ điều kiện kiến thức chuyên môn nên bị sa thải (hay k tìm được việc j đấy mình cũng k nhớ)
b. vì khó khăn kinh tế nên cty sa thải Nam
c. nam có đủ điều kiện nhưng phải đợi trong đợt tuyển dụng tới của VCB mới được nhận

5. chính phủ tăng chi tiêu lên 1 lượng đúng bằng phần thuế thu được do tăng lên thì:
a. cung tăng
b, cung giảm
c, cầu tăng
d. cầu giảm

6. nếu cầu k bị ảnh hưởng bởi lãi suất thì khi áp dụng chính sách tài khóa mở rộng sẽ: lãi suất và cầu tăng, giảm k đổi j đó

7. Thẻ VCB t24 sẽ được chấp nhận ở những điểm giao dịch nào?

8. Điều kiện vay do ai đưa ra (ý là zậy nhưng mình nhớ k ra ng ta dùng từ j)
a, Luật tổ chức tín dụng
b. Đơn vị tài chính
c. Bộ tài chính
d. Ngân hàng nhà nước

9. khôngg được cho ai vay tín dụng:
a. kế toán trưởng
b. Phó tổng giám đốc
c. Nhân viên thẩm định, duyệt
d. all

10. nếu ng bán bán hàng cho 1 người mua càng nhiều hàng thì người bán càng có nhiều cơ hội đàm phán điều kiện hơn
a. đúng
b, sai

11. chính sách hiện nay ở nước ta:
a. áp dụng trần lãi suất đối với huy động và cho vay
b. thả nổi
c.
d.

12. Chế độ tỉ giá của nước ta hiện nay"
a. Thả nổi tỉ giá usd và các loại ngoại tệ khác
b. Cố định tỉ giá usd và thả nổi với các laọi ngoài tệ khác
c. tỉ giá usd biến động trong biên độ cho phép còn các ngoại tệ khác thì thả nổi

Lúc nào nhớ thêm mình post tiếp. Còn rất rất nhiều câu về tăng giảm cung cầu, lãi suất...mà chưa nhớ ra. Đề av thì đơn giản, như đề cấp độ b ấy nhưng mình mít đặc môn này nên k chia sẻ j thêm với mọi ng được %-(
ĐỀ THI NGHIỆP VỤ VIETCOMBANK HCM - TÂN ĐỊNH - PHÚ THỌ KHÔNG CHÍNH XÁC 100% CHỈ MANG TÍNH GỢI Ý THUI NHA MỌI NGƯỜI

1. Lãi suất tăng (hiêu ứng thay thế/hiệu ứng thu nhập) ảnh hưởng như thế nào đến cầu tiền.
2. Lãi suất tăng ảnh hưởng như thế nào tơi tài khoản vãng lai.
3.Ngân hàng nhà nước giảm lãi xuất chiết khấu thì trong dài hạn. (tỉ giá giảm, lãi suất cho vay giảm.....)
4.Thành viên của sở giao dịch chứng khoáng.
5.Năng suất tăng ảnh hưởng như thế nào đến Bop.
6.Cầu kéo là do.
7.Dự trữ bắt buộc không bao gồm ( tín phiếu ngân hàng, quỹ cuối ngày...)
8.Khoản phạt vi phạm nào được khấu trừ khi tính thuế.
9.Khoản phạt do vi phạm đối với thuế được xem là...đối với kế toán được xem là...
10.Muốn sử dụng internetbanking khách hàng cần....( đăng ký khi làm thẻ, cam kết về việc chịu trách nhiệm nếu để rò rỉ thông tin)
11.Đặc tính sản phẩm ngân hàng.
12.Mức độ hoàn thành công việc không thể xac định được trong nguyên tắc nào.
13.Hạn mức cho vay đối với khách hàng cá nhân va người có liên quan.
14.Khi FED( cục dự trữ liên bang Mỹ) tăng lãi suất thì chỉ số chứng khoáng NY..SE giảm là theo lý thuyết nào.
vochieunghi
VCB BÌNH THẠNH

1. trích lập dự phòng cụ thể đv nợ nhóm nào?
2. Tỷ trọng vốn nhà nc trong VCB
3. NHTW vừa phát hành tín phiếu vừa mua ngoại tệ ảnh hưởng ntn đến cung cầu tiền
4. BTT tài trợ cho bên bán bên mua hay cả hai/
5. lãi suất cho vay do các NH tự quyết định hay theo quy định của nhà nc.
6. Bảo lãnh phát hành trái phiếu Dn ai đc phép thực hiện (nhớ có đáp án NHTM với Cty chứng khoán)
7. Bảo hiểm tiền gửi: bù đắp 1 phần hay toàn bộ tiền gửi cho KH khi NH phá sản
8. Hoạt động tư vấn tài chính có rủi ro gì ( tác nghiệp, thị trường, tín dụng...)
9. Cty chứng khoán được phép: mua bán Trfiếu chính phủ/ tham gia thị trường mở/ cvay interbank/TTQT với cty X-NK?
10. Cái nào làm giảm VCSH trong hệ số CAR: góp vốn cổ phần cty con/ phát hành trái phiếu 15 năm/ PH Trfiếu kỳ hạn 2 năm/...
11. CAR hiện nay bao nhiu?
12. Đo độ mở của nền kinh tế dựa vào: tỷ trọng ngoại thương/ XK ròng/... trong tổng GDP
13. VCB ibanking: đổi đc pass hay user hay cả 2 hay k cái nào đổi đc
14. TGTT chuyển sang TGTK có kỳ hạn có thể thực hiện đc ở: điểm giao dịch VCB, Ibanking hay chỉ tại nơi mở TKTT
15. Người thân chuyển tiền từ Anh về Việt: Tài khoản USD/ GBP/ VND của người ở vietnam
16. Số ngày tính lãi sản phẩm Tiết kiệm thôg thường: 365/360...
17. Thẻ ghi nợ tại VCB có thể phát hành dưới dạng đồng tiền nào: USD, GBP. VND, EUR...
18. 1 người mở TKTT tại SGD VCB có thể mở thẻ connect 24 ở: SGD/ CN bkỳ tại HN/ Bkỳ CN nào trên cả nc.
19. GD tại máy post thì cửa hàng có đặt post: Đc thu phí 1% nọi địa/ 2% quốc tế/ k thu phí/...
20. NHTM đc khuyến mại huy động vốn: dưới 30 days/ 30 - 180 days/ trên 180days...
21. Khác nhau cơ bản giữa tài khoản TGTT và TGTK? Có sổ Tk/ lãi suất thấp hơn/ số dư nợ tối thiểu...
22. Khi thu được nợ gốc khó đòi đã được xử lý từ dự phòng thì hạch toán vào đâu? (phải thu nhập khác k nhỉ?hay hoàn nhập dự phòng?)
23. Cơ sở xác định DNVVN: vốn hay lao động hay cả hai?

Mình nhớ có từng đó à, từ ngữ k chính xác lắm, có gì mọi ng thông cảm ^^.
Tiếng anh thì mình thấy khó quá, hay tại mình dốt ^^.
đề của TPHCM phần nghiệp vụ tất cả các vị trí cùng 1 đề, toàn hỏi mông lung gì đâu, tớ thấy cái đề này k thể chọn đc người giỏi từng nghiệp vụ cụ thể đc, quá chung chung. Đúng như bạn gì ở trên viết kìa: "Đề thi 30% là kinh tế vi mô. vĩ mô, 40% là mấy cái tào lao ở đâu ấy, chả liên quan gì đến ngân hàng cả, 25% là kiến thức về các dịch vụ của ngân hàng vcb và không phải của vcb, 5% là kiến thức ngan hàng căn bản ai làm cũng được" :))

Đề tiếng Anh chọn A B C cho 40 câu đầu, chọn lỗi sai, chọn từ đồng nghĩa. Thấy đề tiếng anh thì oki. Buồn cười nhất là câu đầu : (chọn từ điền vào ..., nhưng các bạn chú ý chỗ in đậm) He is looking .... a present to buy his girlfriend :))
ĐỀ THI VCB BÌNH DƯƠNG
Đề thi viết VCB Bình Dương y hệt đề thi VCB HCM, nhưng lượt bỏ bớt mấy câu vì số lượng ít hơn. >"<.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hi bạn mình bận này cũng vừa nộp vào VCB ở Long An.mình nộp hs hỏi thì họ kêu là thi tự luận, cũng chẳng nói nội dung thi gồm những nội dung gì nữa.
Các bạn ơi! Vietcombank đang tuyển dụng rầm rộ ở khu vực phía Nam, bao gồm Vũng Tàu, Bình Dương , Long An, Tiên Giang, có bạn nào có ý định cùng thi thì vô thảo luận với nhau nhé=D>
- Theo mình tìm hiểu mấy topic khác thì thông tin đề thi có vẻ khác nhau quá, nơi thì trắc nghiệm toàn bộ, nơi thì có cả tự luận, và đặc biệt là anh văn khó lắm. Có bạn nào đã từng thi VCB có thể chia sẻ cho bọn mình ít kinh nghiệm với nhé.

Các bạn ơi! Vietcombank đang tuyển dụng rầm rộ ở khu vực phía Nam, bao gồm Vũng Tàu, Bình Dương , Long An, Tiên Giang, có bạn nào có ý định cùng thi thì vô thảo luận với nhau nhé=D>
Theo mình biết thì Vietcombank đang tuyển nhiều vị trí ở các chi nhánh như Thủ Đức, Sóng Thần ... đó.

:D Vietcom với Vietin cái nào ngon hơn nhỉ?
Mà Vietcom không có mẫu đăng ký ứng tuyển thì viết thế nào đây?

Các bạn ơi, cho mình hỏi tí. Mình nộp hồ sơ bên vietcombank Sóng Thần được hẹn tuần sau phỏng vấn. Phỏng vấn về những gì vậy nhỉ, có thi gì không? Có ai có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với. Cảm ơn mọi người nhiều :D

Anh/ Chị/ Bạn Mylui2011 cho mình hỏi xí là nếu chưa tốt nghiệp ra trường (tức giờ hiện là sinh viên năm 4) thì Vietcombank Sóng Thần có nhận hồ sơ không bạn ơi? Thanks in advance....

Mình thấy yêu cầu có bản sao bằng tốt nghiệp đại học có công chứng kìa bạn, nên có thể là không được. Nhưng dù sao cũng nên thử mà, biết đâu... :)

Anh/ Chị/ Bạn Mylui2011 cho mình hỏi xí là nếu chưa tốt nghiệp ra trường (tức giờ hiện là sinh viên năm 4) thì Vietcombank Sóng Thần có nhận hồ sơ không bạn ơi? Thanks in advance....

Hôm trước có hỏi nhưng họ ko nhận sv chưa tốt nghiệp, cậu thử hỏi lại thử đi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,572
Số bình luận
528,075
Tổng số thành viên
351,114
Thành viên mới nhất
nhacaiuytinlega
Back