Review Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng TMCP Sài Gòn - Hà Nội (SHB)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hi anh chị và các bạn!
17/4 tới, em sẽ thi vị trí CV QHKH DN. Mà hiện tại em vẫn chưa ôn được nhiều.
Danh sách là 266 người, chắc chỉ lấy tầm 4,5 người, hix, tỉ lệ chọi còn hơn cả thi đại học nhiều! Em lo quá! Chắc đợt này đi thi lấy kinh nghiệm mất!
Anh chị và các bạn cho em hỏi bí quyết ôn thi cấp tốc trong 3 ngày tới đc k? Nên đọc và chú trọng phần nào, bài tập phần nào để em ôn cho nhanh ạ?
Mà em không biết đợt này SHB Hà Nội thi viết thì thi những gì nhỉ? Ngoài nghiệp vụ, chắc có tiếng anh, iq ạ?
Nên đọc và chú trọng phần nào, bài tập phần nào để em ôn cho nhanh ạ?
Thanks!
Có khi chạy qua topic thi tuyển và pv vào SHB ở bên webkinhte ấy bạn à, cũng hơn 300 pages rồi, đọc xong chắc có thêm được ít thông tin bổ ích.

Vừa thì SHB vị trí QHKHDN về, làm hơi ngớ ngẩn tí :D

Đề có 30 câu trắc nghiệm (cả lý thuyết và bài tập).
Phần bài tập thì khá dễ , liên quan tính NPV, lãi suất, vốn lưu động, hàng tồn kho,... bấm máy tính phát là xong

Phần lý thuyết thì trải khá rộng, liên quan kha khá luật. :D
Có mấy câu mình thắc mắc không biết thế nào, bạn nào biết giải đáp hộ mình:

1. Hợp đồng bảo lãnh, cầm cố, thế chấp thuộc loại hợp đồng nào sau đây?
a. HĐ Thương mại
b. HĐ dân sự
c. HĐ kinh tế
d. Cả 3 đáp án trên (mình chọn đáp án B)

(có vài câu nữa đang tra luật, tí ko được thì hỏi nốt các bạn)

---------- Post added at 11:39 AM ---------- Previous post was at 11:25 AM ----------

Tiện tay gõ lại mấy bài tập trắc nghiệm cho vui: (không nhớ các option, các bạn tính luôn ra nhé)

1. Tính vốn lưu động tự có của DN biết, Tổng Ts 200 tỷ, nợ là 120 tỷ trong đó nợ dài hạn 40 tỷ, TSCĐ là 80 tỷ
2. Một KH gửi tiền 100tr với ls 1%/tháng kì hạn 3 tháng, hỏi sau 3 tháng NH phải trả cho KH cả gốc lẫn lãi là bao nhiêu?=((=((
3. Một dự án có đầu tư ban đầu 120.000 USD, dòng tiền ròng (sau thuế) 3 năm tiếp theo là 60.000 USD, lãi suất chiết khấu 15%, tính NPV?
4. NHTMCP SHB có vốn tự có là 3500 tỷ, hỏi tổng dư nợ cho vay và bảo lãnh tối đa đối với 1 KH được phép là bao nhiêu?:)
5. 1 DN có GVHB 2160 tr, số ngày 1 vòng quay HTK là 50 ngày, số ngày 1 năm là 360, tính Hàng tồn kho.
6. 1 KH gửi tiền 100tr với thời gian 5 năm, lãi tính gộp vào gốc, lái suất 10%. Hỏi tính lãi theo cách nào KH có lợi nhất: 1 tháng/ lần, 3 tháng/ lần, 6 tháng/ lần, 1 năm/ lần??@-)@-)

Mình cũng vùa thi vị trí HTTD xong
Đề thi gồm 30 câu, trắc nghiệm hết
BT thì liên quan tính NPV, lãi suất,lãi tiền vay..ít lắm khoảng 5 câu
LT thì liên quan đến bảo lãnh, L/C, cho vay tài trợ , 1 số câu liên quan đễn Luật...
VD như Cơ quan nào cấp giấy đkí kinh doanh cho doanh nghiệp thông thường
A: Sở thương mại
B: Sở kế hoạch đầu tư
C: UBND
D: Phường CA ..

Mình vừa thi vị trí kế toán tổng hợp ở SHB về. Đề thi có 60 câu trắc nghiệm làm trong 60 phút. Toàn hỏi lý thuyết là chính. Không có câu nào phải tính toán nên ra khỏi phòng là quên hết :(.
Có 10 câu hỏi Tiếng anh, chủ yếu hỏi về FDIC.
Mình không hiểu về FDIC cho lắm.
Bạn nào biết về FDIC và các vấn đề liên quan thì giải thích giùm mình với. Thanks ^^

Mình cũng mới thi KHCN đây. Cứ lo tiếng anh mãi, cuối cùng mỗi 25 câu nghiệp vụ, chả có tý tiếng anh nào.
nhiều câu cũng đánh bừa. hic

Mình vừa thi vị trí kế toán tổng hợp ở SHB về. Đề thi có 60 câu trắc nghiệm làm trong 60 phút. Toàn hỏi lý thuyết là chính. Không có câu nào phải tính toán nên ra khỏi phòng là quên hết :(.
Có 10 câu hỏi Tiếng anh, chủ yếu hỏi về FDIC.
Mình không hiểu về FDIC cho lắm.
Bạn nào biết về FDIC và các vấn đề liên quan thì giải thích giùm mình với. Thanks ^^
minh cũng thi vị trí kế toán tổng hợp nè, đề nghiệp vụ toàn là lý thuyết, mình bị sai mấy câu liên quan đến thông tư 13/2010, tiếng anh về FDIC chỉ toàn tích bừa thôi :(

Vừa thì SHB vị trí QHKHDN về, làm hơi ngớ ngẩn tí :D

Đề có 30 câu trắc nghiệm (cả lý thuyết và bài tập).
Phần bài tập thì khá dễ , liên quan tính NPV, lãi suất, vốn lưu động, hàng tồn kho,... bấm máy tính phát là xong

Phần lý thuyết thì trải khá rộng, liên quan kha khá luật. :D
Có mấy câu mình thắc mắc không biết thế nào, bạn nào biết giải đáp hộ mình:

1. Hợp đồng bảo lãnh, cầm cố, thế chấp thuộc loại hợp đồng nào sau đây?
a. HĐ Thương mại
b. HĐ dân sự
c. HĐ kinh tế
d. Cả 3 đáp án trên (mình chọn đáp án B)

(có vài câu nữa đang tra luật, tí ko được thì hỏi nốt các bạn)

---------- Post added at 11:39 AM ---------- Previous post was at 11:25 AM ----------

Tiện tay gõ lại mấy bài tập trắc nghiệm cho vui: (không nhớ các option, các bạn tính luôn ra nhé)

1. Tính vốn lưu động tự có của DN biết, Tổng Ts 200 tỷ, nợ là 120 tỷ trong đó nợ dài hạn 40 tỷ, TSCĐ là 80 tỷ
2. Một KH gửi tiền 100tr với ls 1%/tháng kì hạn 3 tháng, hỏi sau 3 tháng NH phải trả cho KH cả gốc lẫn lãi là bao nhiêu?=((=((
3. Một dự án có đầu tư ban đầu 120.000 USD, dòng tiền ròng (sau thuế) 3 năm tiếp theo là 60.000 USD, lãi suất chiết khấu 15%, tính NPV?
4. NHTMCP SHB có vốn tự có là 3500 tỷ, hỏi tổng dư nợ cho vay và bảo lãnh tối đa đối với 1 KH được phép là bao nhiêu?:)
5. 1 DN có GVHB 2160 tr, số ngày 1 vòng quay HTK là 50 ngày, số ngày 1 năm là 360, tính Hàng tồn kho.
6. 1 KH gửi tiền 100tr với thời gian 5 năm, lãi tính gộp vào gốc, lái suất 10%. Hỏi tính lãi theo cách nào KH có lợi nhất: 1 tháng/ lần, 3 tháng/ lần, 6 tháng/ lần, 1 năm/ lần??@-)@-)
1 là 40 tỷ
2 là 103 triệu
3 là 16994
4 là 875 tỷ
5 là 300
6 là 1 tháng / lần.
Câu trên cùng thì đúng là hợp đồng dân sự. Vì trong luật dân sự có quy định về việc bảo lãnh,cầm cố, thế chấp tài sản mà:D.

Đề thi vào shb

Chào các anh chị, các bạn ở Hà Nội! Mình là thành viên ở TP HCM. Mai mình cung thi viết vào shb, vị trí HTTD. Các bạn nào vừa thi ở chi nhánh Thăng Long, có chi tiết về đề thi không,chia sẽ giúp mình di! cám ơn các bạn rất nhiều!:-*

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên