Review Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Đông Á

Dear các anh chi và các bạn !
Hôm qua mình vừa gửi hồ sơ vào NH Đông Á với vị trí Nhân Viên Tín Dụng
sáng nay vừa nhận được tin nhắn báo là đi sơ tuyển vào đầu tuần sau rùi
Đây là lần đầu tiên đi thi tuyển vào Ngân hàng của mình.
Xin hỏi có anh chị và các bạn nào biết về việc sơ tuyển thi tuyển ở bên EAB với chứng danh NVTD này chưa? xin chỉ giáo với
Mình đang ôn tập kiến thức tín dụng, lần đầu hồi hộp quá, tuy đã đi làm ở các công ty chứng khoán hơn 1 năm rồi.
Cảm ơn :bz:bz:bz

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Anh ơi, em đã pvan ở Đông Á, em thi tín dụng mà bên ngân hàng bảo em có muốn chuyên sang vị trí NV PTKD ko, em đang phân vân vị trí NVKD ở đông á có phải là KHCN ko ạ, và có sự khác biệt ntn so với vị tri tín dung , mọi người cho em lời khuyên với ạ, Thanks so much!

Bạn pv hôm nào vậy. Mình PV hôm 12/11 vẫn chưa có kết quả bạn ah

Chào mọi người!
Tình hình là sau 1 thời gian vừa run vừa lo thì cuối cùng mình cũng đã đến được vòng phỏng vấn cuối cùng vào ngày mai ở vị trị QH KHCN. Lần này thì sự run lại tăng thêm hjchjc. Bạn nào có kinh nghiệm hay 1 vài câu hỏi phỏng vấn vòng cuối của Đông Á thì chia sẻ giúp mình với huhu.
Cảm ơn, cảm ơn rất rất nhiều! :x:x:x:x:x:x:x:x

Mình mới pvan hôm qua thôi bạn ạ, nhưng mà bên NH gọi cho mình luôn, bạn Pvan o đâu vây

Oh thế ah. Mình PV ở Nam định cũng vị trí nhân viên tín dụng. Bạn đi PV có đông không ? Mình PV có 8 người mà lấy 2 thôi

- - - Updated - - -

Chào mọi người!
Tình hình là sau 1 thời gian vừa run vừa lo thì cuối cùng mình cũng đã đến được vòng phỏng vấn cuối cùng vào ngày mai ở vị trị QH KHCN. Lần này thì sự run lại tăng thêm hjchjc. Bạn nào có kinh nghiệm hay 1 vài câu hỏi phỏng vấn vòng cuối của Đông Á thì chia sẻ giúp mình với huhu.
Cảm ơn, cảm ơn rất rất nhiều! :x:x:x:x:x:x:x:x
Vẫn gt bản thân.. Sau đó họ dựa vào đó để hỏi bạn.
Nếu bạn có kinh nghiệm thì họ sẽ hỏi chuyên sâu vào thực tế hơn.
Còn chưa có kinh nghiệm họ chỉ hỏi cơ bản.. về kiến thức đã học .. như ROA, ROE , Báo cáo tài chính....
Nếu vào làm thì em có đi xa được không ?
Mức Lương em mong muốn là bao nhiêu.
Em hiểu gì về vị trí em đang ứng tuyển.

- - - Updated - - -

Vẫn gt bản thân.. Sau đó họ dựa vào đó để hỏi bạn.
Nếu bạn có kinh nghiệm thì họ sẽ hỏi chuyên sâu vào thực tế hơn.
Còn chưa có kinh nghiệm họ chỉ hỏi cơ bản.. về kiến thức đã học .. như ROA, ROE , Báo cáo tài chính....
Nếu vào làm thì em có đi xa được không ?
Mức Lương em mong muốn là bao nhiêu.
Em hiểu gì về vị trí em đang ứng tuyển.
Cảm ơn bạn rất nhiều :)

Bạn Love_story oi, tớ pvan ở Vung Tàu cơ, hihi, cũng tầm hơn chục người nhưng tớ ko rõ là lấy mấy người cả, hhi, đang muốn hỏi mọi người xem có ai biết môi trường làm việc , lương, chỉ tiêu của vị trí nhân viên phát triển kinh doanh ko, mà ko ai cmt hết, mai mình phải trả lời bên ngân hàng rồi

- - - Updated - - -

Bạn Khánh ơi:)Thật ra thì vòng phong vẫn vẫn những câu hỏi đấy thôi, quan trong là tự tin, trả lời bình tĩnh và khôn khéo một chút là okie bạn ạ, chúc bạn thành công nha

Quan trọng nhất vẫn là sự tự tin thôi bạn ơi, thể hiện bản lĩnh của mình với người phỏng vấn !!!!!

Hồi xưa mình ra trường, cũng nghe người đi trước khuyên "em cứ là mình. Cứ trả lời thể hiện sự tự tin và năng động của mình" => Mình áp dụng và trả lời phỏng vấn đúng nghĩa là "phỏng vấn bằng niềm tin, và tự tin", thế là tạch.

Để các bạn ít kinh nghiệm pv hiểu rõ chữ "tự tin", mình góp ý 1 chút:
1. Chuẩn bị những câu hỏi truyền thống + những câu hỏi có thể xảy ra: Mình thể hiện sự tự tin qua cách trình bày rõ ràng, sale/PR đầy đủ và ngắn gọn kỹ năng của mình. Còn câu hỏi phỏng vấn là gì => lội trang trước nhé.

2. Xoáy sâu kỹ năng mình có thể đáp ứng cho vị trí tuyển dụng (việc này mình chỉ cần coi kỹ job requirement): Cứ nhấn mạnh những điều này cũng là cách thể hiện bạn tự tin với công việc đv nhà tuyển dụng.

3. Còn bạn lăn tăn không biết mình có thể offer gì cho cv, làm đc gì cho cv (vì mới ra trường mà) thì bạn nhấn vào kỹ năng mềm.Vd, CV đòi hỏi: làm việc dưới áp lực, biết sắp xếp thgian => Bạn trả lời: Lúc đi học, em vừa học vừa phụ ba mẹ việc nhà/cv đoàn đội/đi làm thêm/bla bla. Em sắp xếp thời gian như thế này và kết quả là...
CV đòi hỏi: làm việc nhóm => Bạn trả lời: trong thgian học, em làm nhiều group assignment. Trong lúc làm, em hay gặp phải chuyện tranh cãi, bạn k làm bài đã giao, vv. Em đã làm những việc ... để giải quyết. Và kết quả...
[Nếu cần thiết] bạn nêu thẳng lun: Em mới ra trường, kiến thức chuyên ngành (theo như yêu cầu của cv)em không có nhiều. Nhưng về cơ bản, em đã trang bị kiến thức abcd ở trường, em sẽ dặm thêm bằng cách đăng ký học/tích cực học hỏi anh chị trước/bla bla. Kế hoạch của em nếu đc nhận vị trí này và để bù đắp cho khiếm khuyến này là ... [nói ra cách bạn plan ntn để trau dồi kiến thức chuyên môn] <= Chân thành nhận khiếm khuyết của mình cũng là 1 sự tự tin (vì mình dám đối mặt, và mình tự tin sẽ vượt qua đc). Tuy nhiên, mình cũng warning rằng cách này sẽ có phản ứng ngược, đối với nhà tuyển dụng, đặc biệt là thời buổi này, họ có xu hướng tuyển người "vô là làm, ít phải đào tạo lại", thì bạn sẽ tự làm mình "out".

4. Cứ phỏng vấn nhiều thì bạn sẽ có kinh nghiệm. Đối với kqua fail, các bạn đừng nản, đừng nghĩ mình là loser. Mình đã 8 chuyện với rất nhiều HR, nhiều người nói k tuyển đc bạn (dù bạn có excellent đến thế nào), nhưng qua cách nói chuyện, họ cảm thấy bạn k thix hợp với môi trường làm việc/công việc nên từ chối thôi.

Mình kể cho bạn nghe về phỏng vấn của mình.

Mình từng kinh qua những buổi phỏng vấn rất "căng". Nhà tuyển dụng hỏi dồn dập, đặt những tình huống éo le, bắt bí bạn, nói thẳng vô trong mặt bạn (vd như bạn lùn như vậy thì làm sao tạo ấn tượng khi giao tiếp. Hay, mới ra trường, kiến thức đã học cũng đâu áp dụng gì, tốn tiền đào tạo bạn => vì thế "tôi không tuyển bạn").
Ban đầu, shock, mún khóc lun hix... Nhưng về sau, mình hiểu là họ tạo áp lực/tình huống để xem bạn handle như thế nào, bạn mature ra sao, bản phản ứng ra sao trước những chuyện people-let-you-down. Nếu thật sự họ biết "mới ra trường, kiến thức đã học cũng đâu áp dụng gì, tốn tiền đào tạo bạn" thì cũng không rảnh để hẹn phỏng vấn bạn.

Bởi dzị, để phỏng vấn tốt, trước hết "Be prepared" và "Be optimistic". Khó khăn trong phỏng vấn chỉ là màn dạo đầu thôi, đi làm kiếm tiền còn nhìu cái thú vị lắm.

Các bạn tự tin nhé!

Thử việc được 2 tuần ở DAB rồi, thấy cũng khá thú vị. Những gì mình học 4 năm chỉ là hạt cát thôi. Làm khác xa so với học.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,721
Thành viên mới nhất
Thanh tâm902
Back
Bên trên