Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng Đầu tư BIDV - 2011

Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B
Mình thi BIDV hôm 21/5 ở Vinh, chi nhánh BIDV Phủ Quỳ. Ở vị trí NVTD thì nghiệp vụ có 3 phần: trắc nghiệm 30, lựa chọn đúng giải thích 20 câu, 1 bài tập lớn (NPV). Tiếng anh thì toàn ngữ pháp thôi: đọc hiểu, chọn từ, cấu trúc ngữ pháp, viết lại câu.
he. chăm chỉ chắc cũng qua vòng viết.
Với phương châm, thi mang tính lấy kinh nghiệm. Nên đến giờ cũng k biết kết quả đậu hay trật. Điểm thì chỉ có giám đốc, trưởng phòng nhân sự các chi nhánh biết thôi. huhu. Chờ hoài à.
Cái bài tập đề dài lắm cơ, nó cho 1 cái bảng cân đối kế toán năm 2008, có số dư đầu kỳ, cuối kỳ chi tiết; thêm 1 cái bảng báo cáo kết quả kinh doanh (full luôn), không thể nhớ chi tiết được khoản nào với khoản nào đâu :(. Đề đưa ra thêm một số chi tiết, mình nhớ đại khái là: năm 2008 Công ty bán TSCĐ với giá 60 triệu, biết nguyên giá là 100 triệu, giá trị đã khấu hao hết là 20 triệu. Trong năm Công ty không mua thêm TSCD nào khác.
Hãy lập bảng kê nguồn vốn, sử dụng vốn, bảng lưu chuyển tiền tệ của công ty năm 2008. Từ đó phân tích các bảng vừa lập.
Mình đâm đầu vào NPV với HMTD, không sờ đến phần báo cáo tài chính nên tạch luôn, lập cái bảng kê nguồn vốn nhưng chắc là linh tinh :((
Mình cũng vừa thi kt bidv hôm 12.6 đây. Đề nghiệp vụ không khó lắm, nhưng mà quên hết chả nhớ mấy.
Đề gồm 4 phần: trắc nghiệm kiến thức chung: vi mô, vĩ mô... 40 điểm, trắc no kt ngân hàng 20 điểm, trno có giải thích 20 đ, bài tập và tự luận 20d. Còn anh văn thì chủ yếu là ngữ pháp, đọc hiểu, sửa lỗi sai và 1bai dịch. Nói chung là đề mỗi nơi mỗi khác.
ĐỀ THI NVỤ TÍN DỤNG (17-7-2011)-bài tập lớn:
Công ty muốn đầu tư 1 dây chuyền sx có giá 4500tr. vận hành ngay từ năm đầu tiên với công suất 600000bao/ năm, giá 500d/bao. công suất mỗi năm tăng 10% so với năm trước. Chi phi được tính như sau: 1, chi phí lắp đặt dây chuyền (ngay khi mua máy): 40tr; 2, chi phí nhân công hàng năm: 2tr/người/tháng (có 15người); 3, chi phí NVL, điện nước hàng năm: 400tr; 4, chi phí khác hàng năm (không gồm khấu hao): 100tr. Biết doanh ngiệp tính khấu hao tuyến tính, sử dụng dây chuyền trong 5 năm, thuế TNDN: 25%, lsuất cK:15%.
Hỏi: là cán bộ tín dụng bạn khuyên DN có nên đầu tư thiết bị mới không?
đại loại bài tập là thế này. k bít có sai sót gì k:D, có bạn nào giải được thì cho mình xem để check lại kq cái:-<

Tổng hợp một số đề thi gần đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
e ko bít ở vùng khác thì sao, e thi ở bắc trung bộ, thì thấy thi tuyển bidv tiêu cực lắm, đi thi như đi chơi, dám thị thì cú đi ra ngoài hoặc ngồi nói chuỵn với nhau, chả đoái hoài j cả.nản! chắc có suất hết cả oy.:(.

---------- Post added at 10:28 AM ---------- Previous post was at 10:24 AM ----------

nghe bạn xuka nói thấy tâm đắc quá!:)
em hiện đang là sinh viên và cũng chứng kiến nhiều chuyện trong ngân hàng, thực sự mà nói thì hiện nay ngành ngân hàng hiện đang là ngành hot, nên số lượng theo học ngành này rất đông, vì vậy khi ra trường chưa chắc j các bạn đã xin được vô đúng ngành mà mình chọn, đa số để làm đc trong ngân hàng thì cũng phải có wen biết, chẳng hạn như ngân hàng BIDV của e đang thực tập, ko wen biết thì nó vẫn cho thi nhưng đều đánh rớt hết, thi chỉ là hình thức thôi, chỉ giữ lại những ng wen biết, thấy nản ghê, em cũng sắp chuẩn bị đi làm, nhưng thấy hình thức như vậy không biết phải làm sao, vì tiêu cực quá, ko công bằng tí nào....

mọi người ơi cho mình hỏi thi vào BIDV có khó không vậy?

Không có thi vào đâu là dễ cả bạn ạ, BIDV chắc ở đây không có ai dám nghĩ là dễ cả. Còn khó ở mức độ nào là tùy vào từng người. Nếu bạn giỏi thì bạn sẽ thấy khó phình phường, còn nếu bạn bình thường bạn sẽ thấy khó khủng khiếp đấy, tiếp đó là tùy vào độ víp của từng chi nhánh bạn thi, tùy vào vị trí, tùy vào số lượng con ông cháu cha......... Tớ chia sẻ cảm nghĩ từ 1 người bị loại ở vòng cuối như sau (bạn nên hỏi thêm cảm nghĩ của các bạn đã đỗ nữa như vậy sẽ khách quan hơn nhiều): Vòng nộp hồ sơ: không khó vì vòng này chỉ cần đầy đủ hồ sơ, bảng điểm với con gái trên 8 và con trai trên 7.5 là qua vòng sơ loại (chứng chỉ tin với tiếng anh thì mua đầy ngoài chợ, không lo). Vòng thi viết: tiếng anh dễ, nghiệp vụ khó (khó vì hỏi rất tổng quát đòi hỏi bạn là người nắm tường tận vi mô, vĩ mô, lý thuyết tiền tệ, tài chính..... tóm lại tất cả những thứ mà bạn được học trong trường, nhg nếu học vẹt thì đảm bảo không làm được mà phải là học hiểu thì may ra mới suy luận ra), cả hai món này đều có điểm sàn nhé, tức là không phải điểm tiếng anh cao là bạn gánh được cho nghiệp vụ hoặc ngược lại đâu nhé, cả hai đều phải trên sàn, sau đó họ sẽ xét chỉ tiêu từ cao xuống thấp cho đến khi đủ thì thôi. Vòng phỏng vấn: có thể nói là rất khó vì không biết họ hỏi nhg cái gì, câu hỏi không có trong những motuyp thông thường mà bạn hay đi phỏng vấn, ở chỗ mình thi và ở vị trí qhkh thì họ hỏi cả lịch sử, địa lý, năng khiếu ca hát, có bạn còn hát luôn tại buổi phỏng vấn ^^. ! lần thi vào BIDV thực sự để lại cho mình ấn tượng rất khó phai, trên đây là chia sẻ của mình, cá nhân mình nghĩ bạn nào thực sự giỏi và là 1 người học rộng hiểu nhiều khả năng ứng phó với tình huống tốt thì thi BIDV chắc sẽ không khó chút nào. Chúc bạn thành công nhé!

năm nay em mới ra trường,cũng đang hóng để nộp hs vào các chỗ.BIDV 0 biết năm nay bao giờ tuyển nhỉ?tình hình khó khăn thế này,em cũng xác định cứ nộp hồ sơ nhiều chỗ vậy.ở đâu gọi cũng đi thi.không được thì lấy kinh nghiệm,lần sau thi tiếp,thi đến khi nào có việc mới thôi vây.đường dài nhiều gian nan ghê.haz

Thường thường mình theo dõi thì tầm đợt tháng 7 cho hội sở, chi nhánh HN, HCM; tháng 8 cho chi nhánh các tỉnh. Ngoài ra còn có tuyển dụng lúc cần bổ sung nhân sự không phải thường kỳ nữa. Hix, mình cũng đang ngóng đây

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên