Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng công thương VietinBank

banker
banker
Bình luận: 1,847Lượt xem: 522,390

duyenle

Thành viên mới
Mình mới gia nhập ub.com.vn, lại là dân ngoại đạo đang có mong muốn join vào ngân hàng. Nhưng trước hết các bạn cho mình hỏi làm thế nào để nhận được SMS và Email các thông tin tuyển dụng đó vậy? Mình cảm ơn trước hem!^^

dravie

Thành viên
các thông tin tuyển dụng bạn có thể có dc trên trang site chính của ngân hàng hoặc qua các thông báo tuyển dụng trên các site tuyển dụng như VN Works, 24h.... khi bạn Apply hồ sơ và qua vòng sơ loại hồ sơ thì họ sẽ thông báo phỏng vấn hoặc thi tuyển.
Chúc bạn thành công và sớm joint và lĩnh vự ngân hàng.

VinhCTPro

Thành viên
Mình mới gia nhập ub.com.vn, lại là dân ngoại đạo đang có mong muốn join vào ngân hàng. Nhưng trước hết các bạn cho mình hỏi làm thế nào để nhận được SMS và Email các thông tin tuyển dụng đó vậy? Mình cảm ơn trước hem!^^
Gửi tin nhắn SMS và Email là cách thức làm của Vietinbank thông báo tới các ứng viên vượt qua vòng sở tuyển hồ sơ thôi.
Còn thông báo tuyển dụng ban đầu bạn xem trên các trang web tuyển dụng, diễn đàn thi vào Ngân hàng trong đó có cả trang web này nữa nhé!

---------- Post added at 06:41 PM ---------- Previous post was at 06:34 PM ----------

các thông tin tuyển dụng bạn có thể có dc trên trang site chính của ngân hàng hoặc qua các thông báo tuyển dụng trên các site tuyển dụng như VN Works, 24h.... khi bạn Apply hồ sơ và qua vòng sơ loại hồ sơ thì họ sẽ thông báo phỏng vấn hoặc thi tuyển.
Chúc bạn thành công và sớm joint và lĩnh vự ngân hàng.
Bạn dravie làm ở đâu đấy.
Mình phục trình độ TA pro của bạn quá. He2

dravie

Thành viên
mình là dân du học sinh, đã làm việc tại nước ngoài trong 1 thời gian cũng kha khá lâu. nên về mặt ngoại ngữ thì lợi thế hơn các bạn 1 tí

VinhCTPro

Thành viên
mình là dân du học sinh, đã làm việc tại nước ngoài trong 1 thời gian cũng kha khá lâu. nên về mặt ngoại ngữ thì lợi thế hơn các bạn 1 tí

TA là 1 lợi thế lớn đấy bạn ạ. Hy vọng được làm quen giao lưu với bạn :D

leu

Thành viên mới
Cô mình làm bên Vietinbank, cô ấy cũng được chọn đi thi lần này, nhưng hoàn toàn không biết đề trước (biết đã chia sẻ với mình, vì mình cũng đi thi mà ).
Còn việc Người vietinbank ưu ái cho những người đang làm làm trong vietinbank khi phỏng vấn là điều dễ hiểu, vì họ đã có thời gian cống hiến và ngừoi ta cũng dễ dàng biết quá trình người đó làm việc như thế nào. Họ hoàn toàn có thể được cân nhắc mà không cần thi tuyển. Thế nhưng viêtinbank vẫn chọn cách cho thi tuyển cùng các ứng viên bên ngoài, sàng lọc qua 1 vòng viết, và lấy dc những ứng viên tốt bên ngoài, đó là cách làm thông minh của ban lãnh đạo NH.
Bài của ông Hùng thì mình thấy hay đấy chứ! Ông ấy đã nói lên 1 thực tế ở VN, cách dạy của các trường ĐH ở VN quá tệ, hay cách làm ăn trì trệ theo thói quen của người VN ở các NH cũng như các doanh nghiệp hiện nay. Cái mà lãnh đạo Vietinbank đang mong muốn hướng tới rõ ràng là mong muốn của nhân viên.
Còn thi cứ thì từ trước đến giờ có khi nào hết quan liêu, ...có điều tỷ lệ nhiều hay ít thì sẽ đánh giá được thàng công của cuộc thi thôi!

nganhang

Thành viên mới
khi vào ngân hàng sử dụng nhiều tiếng anh không bạn ? ảnh hưởng nhiều đến công việc không ? :s

VinhCTPro

Thành viên
Cô mình làm bên Vietinbank, cô ấy cũng được chọn đi thi lần này, nhưng hoàn toàn không biết đề trước (biết đã chia sẻ với mình, vì mình cũng đi thi mà ).
Còn việc Người vietinbank ưu ái cho những người đang làm làm trong vietinbank khi phỏng vấn là điều dễ hiểu, vì họ đã có thời gian cống hiến và ngừoi ta cũng dễ dàng biết quá trình người đó làm việc như thế nào. Họ hoàn toàn có thể được cân nhắc mà không cần thi tuyển. Thế nhưng viêtinbank vẫn chọn cách cho thi tuyển cùng các ứng viên bên ngoài, sàng lọc qua 1 vòng viết, và lấy dc những ứng viên tốt bên ngoài, đó là cách làm thông minh của ban lãnh đạo NH.
Bài của ông Hùng thì mình thấy hay đấy chứ! Ông ấy đã nói lên 1 thực tế ở VN, cách dạy của các trường ĐH ở VN quá tệ, hay cách làm ăn trì trệ theo thói quen của người VN ở các NH cũng như các doanh nghiệp hiện nay. Cái mà lãnh đạo Vietinbank đang mong muốn hướng tới rõ ràng là mong muốn của nhân viên.
Còn thi cứ thì từ trước đến giờ có khi nào hết quan liêu, ...có điều tỷ lệ nhiều hay ít thì sẽ đánh giá được thàng công của cuộc thi thôi!
Chuẩn, riêng việc thi tuyển cán bộ quản lý và cán bộ nguồn là gần như chưa có tiền lệ ở các Ngân hàng TM Nhà nước trừ Vietin. Đa phần ở đây là cống hiến lâu năm và có thành tích, quan hệ rồi thăng tiến thôi.
Còn các Ngân hàng TMCP thì vấn tuyển các vị trí quản lý như bình thường.
Vietin tuy là Ngân hàng TMCP nhưng bản chất Nhà nước vẫn chi phối.
Mình ko phải là người của Vietin và cũng tham gia đợt tuyển vừa rồi nhưng mình thấy nếu phỏng vấn ưu tiên cho người của Vietin là bình thường vì hiểu rõ cán bộ cũ hơn và cũng đã có quá trình cống hiến. Nếu mình là lãnh đạo mình cũng làm vậy :D

donkibate

Thành viên tích cực
Đó cũng là lí do, trong hồ sơ thi tuyển vào Ngân hàng có thêm mục.. bạn có ng thân làm trong Ngân hàng ko :))
rất đặc biệt so với các hồ sơ khác nhá =))