Kinh nghiệm thi tuyển cho chương trình International Graduate Programme của Standard Chartered Bank

Mình đang định đăng kí apply cái này. Thấy SCB chủ yếu chỉ refer nội bộ cho các vacancies nên tự nhiên thấy vị trí nên này phải tận dụng. Tuy nhiên, mình có một vài câu hỏi về chương trình này. Ở đây có bạn nào hiện đã tốt nghiệp chương trình này chưa, có thể chia sẻ với mình và các bạn ở đây không?
Hiện giờ thì mình biết tuyển dụng gồm các vòng
- Thi abstract reasoning/numerical reasoning (không rõ có logical reasoning không) trên mạng trước
- Rồi mới đến vòng application
- Phỏng vấn qua điện thoại
- Assessment centers

Chương trình mình muốn apply là wholesale banking - transaction banking - financial markets.
Cái này có phải giống như cung cấp, quản lý các giao dịch ngoại tệ không? Để đáp ứng đủ điều kiện cho vị trí này thì cần những kĩ năng, kiến thức gì?
Xin lỗi mình là dân tài chính kế toán chứ không phải ngân hàng nên mới phải hỏi mọi người như thế này. Rất mong nhận được sự giúp đỡ. Và nếu bạn nào apply cùng đợt này với mình thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn ^^

E ơi, e chỉ chọn 1 trong 3 cái để apply thôi chứ . WB, FM hay là TB. Cái này dạng như thực tập em nhé . Được đào tạo rất bài bản và sau đó sẽ có cơ hội rất lớn được làm ở SC Vietnam hay xuất sắc hơn thì em có thể làm ở SC các nước khác như Sing, Thai. Rất nhiều các bạn ở chương trình này ở nước khác chọn Vietnam là nơi làm việc và có vài người lên làm Head rồi em nhé. Cố lên

Chào anh/chị.
Anh chị có làm ở SCB không ạ? Hiện giờ e đã làm xong 3 cái test online, và hoàn thành hồ sơ. Vẫn đang chờ thông tin từ SCB mà chưa thây gì. Deadline của chương trình là 15/5 nên hình như sau đó mới liên lạc với ứng viên xếp lịch pv thì phải...
E có nghe nói là trc khi tham gia thì sẽ được đi tập huấn ở KL, Malaysia. E apply financial markets ạ.
Anh chị có thông tin gì thêm về chương trình này không ạ? Em cảm ơn!
E ơi, e chỉ chọn 1 trong 3 cái để apply thôi chứ . WB, FM hay là TB. Cái này dạng như thực tập em nhé . Được đào tạo rất bài bản và sau đó sẽ có cơ hội rất lớn được làm ở SC Vietnam hay xuất sắc hơn thì em có thể làm ở SC các nước khác như Sing, Thai. Rất nhiều các bạn ở chương trình này ở nước khác chọn Vietnam là nơi làm việc và có vài người lên làm Head rồi em nhé. Cố lên

em cũng apply cho chương trình này, Transaction Banking. Đợt tháng 4 thì e làm 2 test đầu, mà k để ý đến cái wave test invitation gửi đến cùng ngày. Cách đây mấy hôm có mail Vital Action Required rồi còn gọi điện nhắc làm nốt test nữa, từ Hàn quốc gọi đến đấy ạ, và em cũng nộp xong hồ sơ cách đây 2 ngày rồi. em nghĩ chương trình này ít người mình biết đến lắm, và rất ít apply. mà chắc phải sau 31/5 em nghĩ mới xếp phỏng vấn cơ, vẫn còn Tazania thì phải, hạn 31/5.

Mình đang định đăng kí apply cái này. Thấy SCB chủ yếu chỉ refer nội bộ cho các vacancies nên tự nhiên thấy vị trí nên này phải tận dụng. Tuy nhiên, mình có một vài câu hỏi về chương trình này. Ở đây có bạn nào hiện đã tốt nghiệp chương trình này chưa, có thể chia sẻ với mình và các bạn ở đây không?
Hiện giờ thì mình biết tuyển dụng gồm các vòng
- Thi abstract reasoning/numerical reasoning (không rõ có logical reasoning không) trên mạng trước
- Rồi mới đến vòng application
- Phỏng vấn qua điện thoại
- Assessment centers

Chương trình mình muốn apply là wholesale banking - transaction banking - financial markets.
Cái này có phải giống như cung cấp, quản lý các giao dịch ngoại tệ không? Để đáp ứng đủ điều kiện cho vị trí này thì cần những kĩ năng, kiến thức gì?
Xin lỗi mình là dân tài chính kế toán chứ không phải ngân hàng nên mới phải hỏi mọi người như thế này. Rất mong nhận được sự giúp đỡ. Và nếu bạn nào apply cùng đợt này với mình thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn ^^

Mình qua abstract/numerical rồi đến application thì bị trượt huhu :(( mình apply coverage an corporate finance. Hóa ra từ tháng 4 đã có chương trình International Graduate rùi cơ à @@ Đến tháng 9 mình mới biết @@

- - - Updated - - -

em cũng apply cho chương trình này, Transaction Banking. Đợt tháng 4 thì e làm 2 test đầu, mà k để ý đến cái wave test invitation gửi đến cùng ngày. Cách đây mấy hôm có mail Vital Action Required rồi còn gọi điện nhắc làm nốt test nữa, từ Hàn quốc gọi đến đấy ạ, và em cũng nộp xong hồ sơ cách đây 2 ngày rồi. em nghĩ chương trình này ít người mình biết đến lắm, và rất ít apply. mà chắc phải sau 31/5 em nghĩ mới xếp phỏng vấn cơ, vẫn còn Tazania thì phải, hạn 31/5.

Cái này có của riêng VN mà @@ Nhưng không hiểu sao công nhận là rất ít người biết. @@

Mình qua abstract/numerical rồi đến application thì bị trượt huhu :(( mình apply coverage an corporate finance. Hóa ra từ tháng 4 đã có chương trình International Graduate rùi cơ à @@ Đến tháng 9 mình mới biết @@

- - - Updated - - -

Cái này có của riêng VN mà @@ Nhưng không hiểu sao công nhận là rất ít người biết. @@

Cái này dành cho dân học nước ngoài về là chủ yếu. Bên SCB có mấy vị trí đó, toàn kiểu trợ lý cho các giám đốc nước ngoài, làm hai năm lương khởi điểm là hơn 1k sau đó được thoải mái chọn phòng mình thích làm. CV cũng ko vất đâu. Nhưng hội trúng toàn học ở top-ranking uni ở Anh và Sing về thôi: London School of Economics và National Uni of Singapore, toàn top 20 thế giới về kinh tế. Học local ra khó xin vào lắm vì bọn U.K nó ko công nhận bằng cấp ở VN :)))

các anh chị cho em hỏi chương trình này là thực tập hay là tốt nghiệp mới đăng kí thế?

các anh chị cho em hỏi chương trình này là thực tập hay là tốt nghiệp mới đăng kí thế?
Chương trình này giống như kiểu chương trình management trainee của ngân hàng, sắp tốt nghiệp hay tốt nghiệp rồi với kinh nghiệm < 2 năm đều có thể nộp được. Lương khá cao, tầm 1000 USD, được gửi đi học ở nước ngoài. Và tuyển cũng cực kỳ khó, thường là bằng nước ngoài, trường top, bằng giỏi, có thành tích hoạt động xã hội, có khả năng lãnh đạo.... Mình từng nộp, qua test iq, tính toán, hồ sơ, đến vòng phỏng vấn của hr thì trượt (gọi điện thoại từ nước ngoài phỏng vấn, tầm 40'). Thường thì cả nước tuyển tầm 2, 3 người/năm thôi nên nếu tự xét là rất outstanding thì xin vào, còn ko thì xác định là khả năng rất thấp.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,473
Thành viên mới nhất
ngoctraisonglon
Back
Bên trên