Kinh nghiệm làm Bank sau khi đi du học

học liên kết cũng được mà
nhưng đi du học là được tiếp xúc với 1 hành trang cuộc sống mới, ko thể giúp ích ngay cho chúng ta nhưng sẽ tích lũy những kn quý báu có thể dùng về sau
bạn chăm chỉ bồi dưỡng kiến thức, thành thạo ngoại ngữ thì khi trở về bạn đã có lợi thế lớn nhất định rồi
Bank chỉ là 1 phần, bạn còn có thể làm về tài chính, thị trường tài chính rộng mở như thế sao cứ phải bó buộc vào bank :)
Chi phí cơ hội, tùy bạn chọn

Hi,Hẳn nhiều bạn trẻ đã có lần thoáng qua một ước mơ nhỏ "bay tới một chân trời mới" vì một ước mơ to "cho một tương lai tươi sáng hơn". Đi du học!

Em cũng thế, và giờ vẫn còn ước mơ đấy dù rằng sau khi đi làm hình như môi trường làm việc chỗ e không tạo thêm động lực mà còn làm ước mơ có phần bào mòn đi. Vì nhiều lý do, mỗi người một cảnh.

Có nhiều lăn tăn về CƠ HỘI SAU KHI TRỞ VỀ!
Hiện tại đang làm bank nên em hạn hẹp lập topic để nếu anh/chị nào đã đi du học về và đang làm ở Bank chia sẻ cho chúng em những kinh nghiệm quý báu của anh chị những năm tháng trinh chiến để chuẩn bị đi du học, trong khi học và khi trở về với cơm áo gạo tiền.
Hiện nay có anh/chị nào sau khi đi du học về đang làm Bank thì làm vị trí gì ạ? anh/chị trước khi đi đã có kinh nghiệm làm ở Bank vị trí gì chưa ạ? và Lời khuyên của anh/chị cho bọn e đang làm Bank ham hố đi du học?
Và cũng để các bạn cùng ước mơ nhỏ này cùng trao đổi.

Em xin được chia sẻ trước một vài ý kiến cá nhân:
Quan điểm cá nhân của e về việc du học sau đại học với khối ngành kinh tế không được tích cực như khối kĩ thuật, công nghệ. Trong khi những bạn kĩ thuật "ra đi tìm đường cứu nước" có một lối về sáng sủa (nếu học hành thực sự) vì những kĩ thuật/công nghệ ở nước ngoài hay VN thì vẫn như vậy, thì tấm bằng master kinh tế 1 năm/1,5 năm có thực sự có giá trị (về kiến thức) ở VN khi môi trường kinh doanh VN gần như không ăn nhập gì với môi trường nước ngoài!
Ngoài ra việc nhận được offer không quá khó nếu đủ tiền và đủ điểm ngoại ngữ (ở mức TBK là được) làm e nghi ngờ tính thương mại hóa giáo dục ở các nước xuất khẩu giáo dục như Anh, Úc, Mỹ v.v.v liệu có đang làm giảm chất lượng học không?
Và cơ hội Bank cho những du học sinh trở về có thực sự đáng để mình đánh đổi chi phí học tập lớn như thế (nếu tự túc - e còn khá hạn chế thông tin học bổng)?

E rất hi vọng nhận được nhiều phản hồi để có thêm tự tin, động lực để quyết đầu tư phen này :p

Chào bạn, lời đầu tiên xin chia sẻ kinh nghiệm với bạn rằng du học không phải là tất cả, rất nhiều người chỉ học hành trong nước mà họ vẫn rất thành công và kiếm được nhiều tiền đó thôi.
Tuy nhiên, mình có một vài lời khuyên cho những câu hỏi của bạn như sau
1. Đi du học rồi, về nước, làm ở bank thì có những mảng gì phù hợp.
- Thường thì là các vị trí trong khối Front Office của Treasury của ngân hàng (bạn tham khảo bài viết, khối nguồn vốn của ngân hàng làm gì trên ub.com.vn nhé). Thường thì khối Treasury của ngân hàng có 2 phòng là Đầu tư và phòng Kinh doanh ngoại tệ (ở Vietinbank gọi như vậy). Mảng đầu tư của ngân hàng thường bao gồm là trái phiếu chính phủ, trái phiếu doanh nghiệp lớn (BIDV, VBARD, Tổng công ty thép, CTCP đường cao tốc VN,....)
- Nếu bạn có quan hệ rộng và ngon, vị trí về Trợ lý TGĐ, Trợ lý Phó TGĐ, Trợ lý HĐQT là rất phù hợp. Vị trí này cần tuyển những người không chỉ có kiến thức, tiếng Anh mà còn phải có "mác" ngon để đi gặp đối tác còn giới thiệu.
- Các vị trí liên quan đến biên phiên dịch trong ngân hàng (VP bank lần trước hình như có tuyển đấy)
2. Lời khuyên của mình khi bạn cân nhắc đi du học
- Khi nào trong nước không còn cơ hội phát triển thì hãy đi du học. Bởi vì du học kể cả là 100% học phí, bạn vẫn phải chịu sinh hoạt phí cơ mà. Mình ko biết các nước như thế nào nhưng ví dụ ở Anh, chi phí là 7000 bảng/năm với yêu cầu ăn tiêu tiết kiệm
- Nếu ko đủ về tiềm lực tài chính, bạn nên cố gắng đầu tư vào các chứng chỉ mang tầm quốc tế, học và t hi tại VN như CFA, ACCA hoặc học tiếp các chương trình MBA liên kết như Hawaii - liên kết với FTU, CFVG - liên kết với NEU
Chúc bạn thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,416
Thành viên mới nhất
bong88direct
Back