Kinh nghiệm làm Bank sau khi đi du học

Crab Banker

Verified Banker
Hi,Hẳn nhiều bạn trẻ đã có lần thoáng qua một ước mơ nhỏ "bay tới một chân trời mới" vì một ước mơ to "cho một tương lai tươi sáng hơn". Đi du học!

Em cũng thế, và giờ vẫn còn ước mơ đấy dù rằng sau khi đi làm hình như môi trường làm việc chỗ e không tạo thêm động lực mà còn làm ước mơ có phần bào mòn đi. Vì nhiều lý do, mỗi người một cảnh.

Có nhiều lăn tăn về CƠ HỘI SAU KHI TRỞ VỀ!
Hiện tại đang làm bank nên em hạn hẹp lập topic để nếu anh/chị nào đã đi du học về và đang làm ở Bank chia sẻ cho chúng em những kinh nghiệm quý báu của anh chị những năm tháng trinh chiến để chuẩn bị đi du học, trong khi học và khi trở về với cơm áo gạo tiền.
Hiện nay có anh/chị nào sau khi đi du học về đang làm Bank thì làm vị trí gì ạ? anh/chị trước khi đi đã có kinh nghiệm làm ở Bank vị trí gì chưa ạ? và Lời khuyên của anh/chị cho bọn e đang làm Bank ham hố đi du học?
Và cũng để các bạn cùng ước mơ nhỏ này cùng trao đổi.

Em xin được chia sẻ trước một vài ý kiến cá nhân:
Quan điểm cá nhân của e về việc du học sau đại học với khối ngành kinh tế không được tích cực như khối kĩ thuật, công nghệ. Trong khi những bạn kĩ thuật "ra đi tìm đường cứu nước" có một lối về sáng sủa (nếu học hành thực sự) vì những kĩ thuật/công nghệ ở nước ngoài hay VN thì vẫn như vậy, thì tấm bằng master kinh tế 1 năm/1,5 năm có thực sự có giá trị (về kiến thức) ở VN khi môi trường kinh doanh VN gần như không ăn nhập gì với môi trường nước ngoài!
Ngoài ra việc nhận được offer không quá khó nếu đủ tiền và đủ điểm ngoại ngữ (ở mức TBK là được) làm e nghi ngờ tính thương mại hóa giáo dục ở các nước xuất khẩu giáo dục như Anh, Úc, Mỹ v.v.v liệu có đang làm giảm chất lượng học không?
Và cơ hội Bank cho những du học sinh trở về có thực sự đáng để mình đánh đổi chi phí học tập lớn như thế (nếu tự túc - e còn khá hạn chế thông tin học bổng)?

E rất hi vọng nhận được nhiều phản hồi để có thêm tự tin, động lực để quyết đầu tư phen này :p

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Để không bị chìm, xin phép admin mình tự spam để up lên đầu ^^
Các anh/chị/bạn bè cùng thảo luận nhé :)

Mình nghĩ rằng không nhất thiết phải đi du học mới nâng cao được trình độ, năng lực làm việc; Trường học tốt nhất chính là trường đời, hãy học cách QUAN SÁT, đạo học quan trọng ở PHƯƠNG PHÁP bạn ạ.
Thân.
Dóc thôi nha !

Hj bạn Crab Banker :);
K bít bạn sn bao nhiu, chắc cũng tầm tuổi t (ấy là t đoán thế) vì t cũng có cái giấc mơ hơi bị xa vời như thế.
Haizz, thực sự là t cũng băn khoăn về những vấn đề như bạn hỏi, vì t thấy nhiều bạn cũng k cần du học mà vẫn làm tốt ở các NH. Mình ham hố du học, chả bít bao giờ mới xin đc hb (xđịnh mất 1 năm), mà tự xin như mình chắc k đc loại 100% đâu, (theo t biết chỉ có làm nhà nc, đặc biệt là giảng viên thì hay đc đi theo suất 100% theo đề án 322 thôi); tiếp tục đến lo tiền, thủ tục đi học, học 2 năm về k biết cơ hội làm việc có hơn k? Hay lại bắt đầu lại từ đầu trong khi 2,3 năm ấy, các bạn bằng lứa tuổi mình đã khá cứng cáp về nghiệp vụ với 2,3 năm kinh nghiệm rùi.
Cũng mong bạn và các anh chị đi trước cho lời khuyên để mình xđịnh lại con đg trước mắt, để từ bỏ giấc mơ du..xa vời kia về học cao học trong nước thôi :(
Thanks mọi ng trước ! :)

Hi,Hẳn nhiều bạn trẻ đã có lần thoáng qua một ước mơ nhỏ "bay tới một chân trời mới" vì một ước mơ to "cho một tương lai tươi sáng hơn". Đi du học!

Em cũng thế, và giờ vẫn còn ước mơ đấy dù rằng sau khi đi làm hình như môi trường làm việc chỗ e không tạo thêm động lực mà còn làm ước mơ có phần bào mòn đi. Vì nhiều lý do, mỗi người một cảnh.

Có nhiều lăn tăn về CƠ HỘI SAU KHI TRỞ VỀ!
Hiện tại đang làm bank nên em hạn hẹp lập topic để nếu anh/chị nào đã đi du học về và đang làm ở Bank chia sẻ cho chúng em những kinh nghiệm quý báu của anh chị những năm tháng trinh chiến để chuẩn bị đi du học, trong khi học và khi trở về với cơm áo gạo tiền.
Hiện nay có anh/chị nào sau khi đi du học về đang làm Bank thì làm vị trí gì ạ? anh/chị trước khi đi đã có kinh nghiệm làm ở Bank vị trí gì chưa ạ? và Lời khuyên của anh/chị cho bọn e đang làm Bank ham hố đi du học?
Và cũng để các bạn cùng ước mơ nhỏ này cùng trao đổi.

Em xin được chia sẻ trước một vài ý kiến cá nhân:
Quan điểm cá nhân của e về việc du học sau đại học với khối ngành kinh tế không được tích cực như khối kĩ thuật, công nghệ. Trong khi những bạn kĩ thuật "ra đi tìm đường cứu nước" có một lối về sáng sủa (nếu học hành thực sự) vì những kĩ thuật/công nghệ ở nước ngoài hay VN thì vẫn như vậy, thì tấm bằng master kinh tế 1 năm/1,5 năm có thực sự có giá trị (về kiến thức) ở VN khi môi trường kinh doanh VN gần như không ăn nhập gì với môi trường nước ngoài!
Ngoài ra việc nhận được offer không quá khó nếu đủ tiền và đủ điểm ngoại ngữ (ở mức TBK là được) làm e nghi ngờ tính thương mại hóa giáo dục ở các nước xuất khẩu giáo dục như Anh, Úc, Mỹ v.v.v liệu có đang làm giảm chất lượng học không?
Và cơ hội Bank cho những du học sinh trở về có thực sự đáng để mình đánh đổi chi phí học tập lớn như thế (nếu tự túc - e còn khá hạn chế thông tin học bổng)?

E rất hi vọng nhận được nhiều phản hồi để có thêm tự tin, động lực để quyết đầu tư phen này :p
Hì, năm ngoái khi mới tốt nghiệp đại học, mình cũng lang thang internet để tìm các suất học bổng MBA ở nước ngoài, nhưng càng đi làm mình càng thấy thực tế công việc khác xa so với lý thuyết đã được học, học thì một nhưng công việc lại muôn hình vạn trạng. Vậy là mình thực hiện phương châm "trường học tốt nhất đối với sinh viên mới ra trường là học trực tiếp từ công việc thực tế ^^". Mình cũng may mắn vì đã tìm được công việc yêu thích và mình đang cố gắng học hỏi nhiều hơn, vì càng đi làm càng va chạm lại càng phát hiện ra "có rất nhiều cái hay mình không biết". Mình hy vọng bạn sẽ chọn được con đường phù hợp với bản thân và ngày càng thành công hơn nữa ^^
Best regards :)

hix, du học hả? đối với em (em nói là đối với em rồi nhé, các bác khỏi chém) xa xỉ quá,,,vì em học dở điên cuồng, anh văn ngu đốt cuồng điên

Mình mà được đi du học thì mình sẽ good bye ngân hàng luôn, gì chứ QHKH hay gì gì chứ cũng đi vào dĩ vãng

mỗi người một hoàn cảnh khác nhau. Con đường của bạn khác vs con đường của những người khác. Một số bank lớn chỉ tuyển ng đi du học về thôi. Tuy nhiên nếu bạn đi du học về thì việc vào đc những bank này cũng ko phải dễ. Nói chung là bất cứ quyết định nào cũng sẽ có rủi ro cả. Chỉ có chính bạn mới hiểu rõ nhất hoàn cảnh của mình và do đó chỉ bạn mới biết có nên hay ko.

hihi ^^ nếu nhà bạn khá giả thì nên đi học đi cho lành, đợi kinh tế phục hồi về VN làm cũng chưa muộn.

đi du học được thì cũng tốt chứ, học được những cái tiên tiến của họ vác về; tuy nhiên, nếu đi theo diện được tài trợ học bổng kia, chứ du học tự túc thì e rằng phải tính toán lại chi phí cơ hội bạn nhé :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,445
Thành viên mới nhất
Orionn
Back
Bên trên