Khác biệt giữa luật các TCTD 2010 và quy chế cho vay 1627

taovantrinh

Thành viên
#1
Khi luật các tổ chức tín dụng ra đời năm 2010 có 1 số khác biệt với quy chế cho vay thì áp dụng luật nào?
Trong quy chế cho vay 1627 cóĐiều 19 Những trường hợp không được cho vay
1. Tổ chức tín dụng không được cho vay đối với khách hàng trong các trường hợp sau đây:
a) Thành viên Hội đồng quản trị, Ban kiểm soát, Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó Tổng giám đốc (Phó Giám đốc) của tổ chức tín dụng;
b) Cán bộ, nhân viên của chính tổ chức tín dụng đó thực hiện nhiệm vụ thẩm định, quyết định cho vay;
c) Bố, mẹ, vợ, chồng, con của thành viên Hội đồng quản trị, Ban kiểm soát, Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó tổng giám đốc (Phó giám đốc).

Trong khi luật các tổ chức tín dụng 2010 điều 126 và 127 lại xếp các
cán bộ, nhân viên của chính tổ chức tín dụng đó thực hiện nhiệm vụ thẩm định, quyết định cho vay
vào nhóm hạn chế cho vay
ngoài ra điều 127 hạn chế cấp tín dụng của luật các TCTD có một số thêm mới so với điều 20 của quy chế cho vay.
mọi người giúp tớ với nhé, thanks!


 


thaotran1987

Verified Banker
Nguyên tắc áp dụng pháp luật:
- Luật các TCTD do Quốc hội ban hành nên sẽ cao hơn Quyết định chỉ do NHNN ban hành;
- Hình thức văn bản pháp lý là Luật nên cao hơn Quyết định;
- Luật các TCTD ban hành sau Quy chế cho vay 1627;
Do đó khi có sự mâu thẫn về nội dung văn bản thì mình phải áp dụng Luật các tổ chức tín dụng 2010 bạn ạ.
 


taovantrinh

Thành viên
Nguyên tắc áp dụng pháp luật:
- Luật các TCTD do Quốc hội ban hành nên sẽ cao hơn Quyết định chỉ do NHNN ban hành;
- Hình thức văn bản pháp lý là Luật nên cao hơn Quyết định;
- Luật các TCTD ban hành sau Quy chế cho vay 1627;
Do đó khi có sự mâu thẫn về nội dung văn bản thì mình phải áp dụng Luật các tổ chức tín dụng 2010 bạn ạ.
chắc là đúng vậy, có điều thấy thầy cô dạy vẫn theo quy chế cũ. thank bạn nhiều
 


thuha_nh05

Thành viên tích cực
Thầy cô dạy vẫn theo quy chế cũ là thầy cô chưa cập nhật điểm khác nhau đấy bạn. Hi. Khi học luật thường mình sẽ xem văn bản mới có gì đổi mới so với cái cũ để tiện áp dụng :)
 


taovantrinh

Thành viên
Thầy cô dạy vẫn theo quy chế cũ là thầy cô chưa cập nhật điểm khác nhau đấy bạn. Hi. Khi học luật thường mình sẽ xem văn bản mới có gì đổi mới so với cái cũ để tiện áp dụng :)
văn bản mới thì phải ghi rõ là có hiệu lực thay thế văn bản cũ thì mới áp dụng được chứ bạn, chứ có phải cứ mới là áp dụng được đâu
 


rileybb

Thành viên
Khi luật các tổ chức tín dụng ra đời năm 2010 có 1 số khác biệt với quy chế cho vay thì áp dụng luật nào?
Trong quy chế cho vay 1627 cóĐiều 19 Những trường hợp không được cho vay
1. Tổ chức tín dụng không được cho vay đối với khách hàng trong các trường hợp sau đây:
a) Thành viên Hội đồng quản trị, Ban kiểm soát, Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó Tổng giám đốc (Phó Giám đốc) của tổ chức tín dụng;
b) Cán bộ, nhân viên của chính tổ chức tín dụng đó thực hiện nhiệm vụ thẩm định, quyết định cho vay;
c) Bố, mẹ, vợ, chồng, con của thành viên Hội đồng quản trị, Ban kiểm soát, Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó tổng giám đốc (Phó giám đốc).

Trong khi luật các tổ chức tín dụng 2010 điều 126 và 127 lại xếp các
cán bộ, nhân viên của chính tổ chức tín dụng đó thực hiện nhiệm vụ thẩm định, quyết định cho vay
vào nhóm hạn chế cho vay
ngoài ra điều 127 hạn chế cấp tín dụng của luật các TCTD có một số thêm mới so với điều 20 của quy chế cho vay.
mọi người giúp tớ với nhé, thanks!


Điều 19 thì bạn áp dụng theo Luật các TCTD nhé, cái này mình mới học luôn nè, cán bộ trực tiếp thẩm định thì đưa vào phần hạn chế cho vay thôi nhé bạn
Nói chung là những quy định mới sẽ ghi rõ là sửa đổi điều mấy, chỗ nào, chứ nếu không nói thì vẫn như cũ thôi
 


TrauHD

Thành viên
Mình thắc mắc một tí:

Điều 20, khoản 3/1627: Doanh nghiệp có một trong những đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 77 của Luật các tổ chức tín dụng sở hữu trên 10% vốn điều lệ của doanh nghiệp đó.
Điều 23, khoản 3/1627: Tổ chức tín dụng không được miễn giảm lãi vốn vay đối với khách hàng thuộc các đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 78 Luật các tổ chức tín dụng.

Đối chiếu với Luật các tổ chức tín dụng số 47/2010 thì không ăn khớp:

Khoản 1 điều 77 Luật các tổ chức tín dụng số 47/2010 nêu điều lệ tổ chức tín dụng hợp tác xã chứ không ghi các đối tượng doanh nghiệp như điều 20, khoản 3/1627 nêu
Khoản 1 Điều 78 Luật các tổ chức tín dụng số 47/2010 nêu quyền của thành viên tổ chức tín dụng hợp tác xã chứ không nghi đối tượng khách hàng như điều 23, khoản 3/1627 nêu

Quyết định 127 sửa đổi 1627 không nêu gì cả
Bạn nào giải đáp giúp mình với
 


Top