VietinBank [HOT] VietinBank tuyển dụng cán bộ trên toàn hệ thống (TDCN_T5.2015) [25.05.2015]

Mình thi QHKHDN
Năm ngoái mình thi vietin đợt tháng 7. Đỗ nghiệp vụ nhưng trượt phỏng vấn.
Cảm nhận cá nhân mình tại vòng phỏng vấn năm ngoái: Đang bước đến bàn phỏng vấn thì 2 trong 3 giám khảo đứng lên ra ngoài nghe điện thoai. Chỉ còn lại 1 chị ngồi ở giữa ngồi phỏng vấn mình từ đầu đến cuối với những câu hỏi chẳng theo trình tự gì cả. Ngay từ khi đó mình đã cảm nhận chắc vé trượt. :(

Năm nay phỏng vấn vòng 1 cũng xảy ra trường hợp tương tự vậy. Đang giới thiệu bản thân thì một anh giám khảo có điện thoại. Mặc dù mình đang trả lời về bản thân nhưng mình ngưng lại và đề nghị anh nghe điện thoại. (Cơ bản lúc đó mình cũng chỉ nghĩ đi thi để góp vui chứ đi thi để đỗ thì khó vì chi nhánh đã có mấy suất COCC rồi. Nhưng biết sao đc khi mình k có quan hệ thì chứng minh bằng năng lực. Nếu anh chị thấy em k phù hợp thì em tạch. K vấn đề. Xác định tư tưởng để đi thi cho thoải mái) anh bảo mình tiếp tục. Sau khi mình trả lời xong câu đó thì anh ấy ra ngoài nghe điện thoại và nhờ lại chị bên cạnh phỏng vấn. Haiz! Tâm trạng lại chán như năm ngoái bước vào phỏng vấn thì hội đồng đi ra ngoài. Các câu hỏi mình được hỏi
1. Em hãy giới thiệu sơ lược về bản thân
2. Đưa cho em 1 BCTC, em phân tích ntn?
3. Tại sao đang làm ở 1 công ty được 6 tháng em lại chuyển sang ngân hàng (mình hiện tại đang làm ngân hàng, trước đó mình làm tại 1 công ty trong 6 tháng, nhưng mình hơi khó hiểu khi hội đồng không hỏi mình về việc tại sao mình thi vào vietin mà lại hỏi tại sao mình rời công việc kia để sang ngân hàng hiện tại mình đang làm)
4. Sao anh thấy năm 2009 - 2010 em học một trường ĐH mà từ 2010 đến 2014 em lại học trường khác?
5. Giá vàng lên ảnh hưởng ntn đến NHTM
6. Việt Nam đã ký FTA, sẽ ảnh hưởng ntn đến DN và Ngân hàng nước ta.
7. Anh đã hỏi xong, em có thể ra về (lúc này đã 12h trưa :( )

Tâm trạng khi ra về k biết là như nào. Thật sự rồi bời :( Mình mà có tên ở vòng PV2 chắc chỉ cho có thôi :(
Mình có buổi PV vòng 1 giống như bạn năm ngoái vậy đó, lại càng thêm buồn. Trước lúc vô PV gặp mấy anh chị đi PV lại bảo có suất hết rồi em ơi :(. Mà biết đâu CN bạn thi tuyển tuyển những người có năng lực thì sao. Lạc quan lên đi bạn ơi :)

Tầm này năm ngoái mình cũng chờ dài cổ ra, hehe, rồi cũng nhận đc mail gặp mặt.
Chia sẻ với các bạn chút kn sau vòng nghiệp vụ, thứ nhất hãy bước vào với tâm lý thoải mái nhất vầ quần áo chỉnh tề (đừng áo caro, phông có cổ, đừng sắn tay áo), dù cho có điều gì đi nữa, bạn phải giữ đc cái tâm lý và phong thái này, nó qđ đến kết quả của bạn rất nhiều.thứ 2 hãy cố gắng trả lời đầy đủ và rành mạch các câu hỏi của nhà tuyển dụng, đừng trả lời quá lan man hoặc những điều bạn k biết rõ, vì bạn có thể bị chính những cái đó bật lại bằng 1 câu hỏi của nhà tuyển dụng, thứ 3 bạn đừng nghĩ rằng mình trả lời đúng là xong, bạn trả lời đúng thì tốt mà sai thì bạn cũng k biết ngay lúc đó đâu, khó quá có thể xin anh chị 30s để suy nghĩ, nên cố gắng nhìn vào mắt nhà tuyển dụng lúc trả lời, kết hợp các ngôn ngữ cơ thể và nụ cười nữa nhé. Thứ 4 là cái bạn có thể chém là các thành tích bề nổi của mình, nhưng đừng chém quá to nhé. Đá bóng kém thì bảo là em vẫn tham gia đá bóng 1 tuần 2 đến 3 lần là đc rồi, để nhà tuyển dụng thấy đc cái sự thường xuyên và cái tinh thần thể thao của mình ấy. biết văn nghệ thì tốt quá rồi,
Trường hợp mình thì vừa vào các anh chị đã hỏi mình là ơ tên em anh tưởng con gái chứ là mình cũng thốn ác. :D

Tầm này năm ngoái mình cũng như các bạn. chờ từng ngày, từng giờ,
Chia sẻ với các bạn chút kn sau vòng nghiệp vụ, thứ nhất hãy bước vào với tâm lý thoải mái nhất vầ quần áo chỉnh tề (đừng áo caro, phông có cổ, đừng sắn tay áo), dù cho có điều gì đi nữa, bạn phải giữ đc cái tâm lý và phong thái này, nó qđ đến kết quả của bạn rất nhiều.thứ 2 hãy cố gắng trả lời đầy đủ và rành mạch các câu hỏi của nhà tuyển dụng, đừng trả lời quá lan man hoặc những điều bạn k biết rõ, vì bạn có thể bị chính những cái đó bật lại bằng 1 câu hỏi của nhà tuyển dụng, thứ 3 bạn đừng nghĩ rằng mình trả lời đúng là xong, bạn trả lời đúng thì tốt mà sai thì bạn cũng k biết ngay lúc đó đâu, khó quá có thể xin anh chị 30s để suy nghĩ, nên cố gắng nhìn vào mắt nhà tuyển dụng lúc trả lời, kết hợp các ngôn ngữ cơ thể và nụ cười nữa nhé. Thứ 4 là cái bạn có thể chém là các thành tích bề nổi của mình, nhưng đừng chém quá to nhé. Đá bóng kém thì bảo là em vẫn tham gia đá bóng 1 tuần 2 đến 3 lần là đc rồi, để nhà tuyển dụng thấy đc cái sự thường xuyên và cái tinh thần thể thao của mình ấy. biết văn nghệ thì tốt quá rồi,
Trường hợp mình thì vừa vào các anh chị đã hỏi mình là ơ tên em anh tưởng con gái chứ là mình cũng thốn ác. :D

Chi nhánh Hoàng Mai, vị trí KHCN đã bác nào được gọi chưa vậy nhỉ. Huk, được gọi rồi thì rep cho em đỡ ngóng nha cả nhà :)

Mình có một số câu ko biết trả lời như thế nào. Mong các bạn giúp đỡ
1) Một doanh nghiệp có nhà xưởng sản xuất tại một Khu công nghiệp, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Khu công nghiệp và muốn dùng tài sản đó để thế chấp vay vốn ngân hàng. Vậy ngân hàng có thể chấp nhận tài sản thế chấp đó không? Tại sao?
2) Một doanh nghiệp buôn bán sắt thép, tài sản thế chấp là 1 tỷ đồng, theo quy định chỉ được vay 70% tức được vay 700 triệu nhưng DN có nhu cầu vay 1 tỷ. Sau khi thẩm định thì thấy doanh nghiệp rất tốt, khả năng trả nợ cực cao, bạn sẽ xử lý thế nào?

1) Một doanh nghiệp có nhà xưởng sản xuất tại một Khu công nghiệp, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Khu công nghiệp và muốn dùng tài sản đó để thế chấp vay vốn ngân hàng. Vậy ngân hàng có thể chấp nhận tài sản thế chấp đó không? Tại sao?
2) Một doanh nghiệp buôn bán sắt thép, tài sản thế chấp là 1 tỷ đồng, theo quy định chỉ được vay 70% tức được vay 700 triệu nhưng DN có nhu cầu vay 1 tỷ. Sau khi thẩm định thì thấy doanh nghiệp rất tốt, khả năng trả nợ cực cao, bạn sẽ xử lý thế nào?
1. Có, đăng ký giao dịch bảo đảm trong ban quản lý KCN, xem xét thời hạn còn lại của sổ đất.
2. Đề xuất cho vay không đảm bảo phần còn lại. Cấp trên duyệt hay không thì tùy :D

Bạn đọc lại nghị định 163 và nghị định 11 sữa đổi, đất trong KCN dc nhận làm tài sản bảo đảm khi thỏa mãn điều kiện về thời hạn trả tiền thuê đất còn lại, tien trả tiền thuê đất ko có nguôn gốc từ ngân sách nhà nước.
- Nhận thêm tsbđ :D, ko thì phải làm tờ trình trình HS duyệt :D

có bạn nào cũng đang thất nghiệp như mình và hy vọng vào viettinbank k?
huhu, đang làm trên HN nhưng vì lấy chống mà bỏ phố về quê rồi thì tìm mãi chưa đc việc. Hy vọng vào viettin mà mãi chưa thấy báo PV V2
T trong tình trạng thất nghiệp và hy vọng vào Viettinbank 3 năm rồi nè :v bạn có muốn như thế ko :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên