VietinBank [HOT] VietinBank tuyển dụng cán bộ trên toàn hệ thống (TDCN_T5.2015) [25.05.2015]

hôm qua đi thi rất đông, phòng mình chật kín chỗ. Ko biết còn đợt thi nào nữa ko, nhưng mình vẫn cứ share 1 số thông tin mình nhớ đc nhé:
1. Nghiệp vụ:
Tùy vị trí mà số câu hỏi là khác nhau. TDDN mình thấy các bạn có 55 câu hỏi. TDCN là 60 câu.
Đề thi của mình hình như dành cho người có kinh nghiệm nên hỏi toàn các câu liên quan tới kinh nghiệm là chính. Có câu duy nhất cần tính là: Hệ số nợ/VCSH = 2, hỏi Hệ số nợ/Tổng tài sản là bn? đáp án 1.5/ 0.67/ 0.5/ 2. Kết quả mình làm là 0.67 nhé.
Ngoài ra toàn các câu: Khi KH vay tiêu dùng mà nguồn trả nợ từ hđ sxkd thì chỉ cần thẩm định nhu cầu tiêu dùng, ko cần thẩm định hđ sxkd vì đó ko phải nhu cầu vay. Đúng hay sai
Hầu hết là các câu hỏi kiểu như trên, chỉ trả lời đúng hoặc sai.
Theo đánh giá của mình thì rất nhiều câu hỏi mang tính chủ quan của người ra đề, ko phải là con số chính xác, vì trường hợp các khách hàng vay vốn và sự xử lý của mỗi bank là khác nhau, nên ko thể biết chính xác là sẽ xử lý KH ntn. Tuy nhiên câu trả lời cũng có đáp án là: Cần xem xét thêm các yếu tố khác nữa. Hầu hết là trúng vào đáp án đó=))

Có khá nhiều câu hỏi về TSBĐ, đăng ký GDBĐ, liên quan tới tài sản hộ gia đình (thì tất cả các thành viên trong hộ từ đủ 18t trở lên sẽ phải ký trong HĐTC), rồi 1 số tài sản : đất thuê hàng năm, trả tiền hàng năm, đất thuê trả tiền 1 lần....

Tiếp đề thi TA: 16 câu, 22p trong đó câu 16 là 1 bài đọc hiểu dài khoảng 6 dòng, có khoảng 5 hay 6 câu hỏi. có khoảng 6 câu viết lại câu. còn lại trắc nghiệm
Mình đánh giá là bài thi TA hơi khó hiểu, vừa khó vừa khó hiểu (vì quá ít câu, ko đánh giá đc trình độ TA của ng làm bài)

IQ: toàn các câu hỏi: đưa ra 1 nhận định, sau đó hỏi: Theo nhận định trên thì câu nào dưới đây đúng với nhận định ban đầu ví dụ:
Một số kế toán là nam trong công ty X
Một số đáp án:
Kế toán công ty X đều là nữ.
Một số nữ là kế toán ở công ty X
Tất cả nam trong công ty X đều ...

Tuy nhiên câu trên là câu dễ nhất, còn lại sẽ là các nhận định rất dài, khoảng 3 tới 4 câu, nên mất nhiều time để đọc.

Cơ bản mình thấy đề thi Vietinbank cũng thú vị:)
Mọi người cố gắng chờ đợi phỏng vấn nhé! Chúc mọi người may mắn
Hộ gia đình thì 15 tuổi trở lên là phải ký rồi. Tháng nào cũng phải làm 1 bộ. Nên nhớ lắm ^^

Đề thẩm định bán lẻ có 1 câu như sau : 1 công ty tai chinh x có 1 kh tới xin gửi tiết kiệm 200 tr. Vay mua nha 2 tỷ
Công ty này được : a,nhận gửi tk. Ko cho vay / b, nhận cho vay từ chối gửi. C, từ chối hết: d, nhận hết. Mình chọn từ chối gửi nhận vay. Cha bit thế nào. Mấy chế giải giúp

Đề thẩm định bán lẻ có 1 câu như sau : 1 công ty tai chinh x có 1 kh tới xin gửi tiết kiệm 200 tr. Vay mua nha 2 tỷ
Công ty này được : a,nhận gửi tk. Ko cho vay / b, nhận cho vay từ chối gửi. C, từ chối hết: d, nhận hết. Mình chọn từ chối gửi nhận vay. Cha bit thế nào. Mấy chế giải giúp

Mình chọn k nhận gửi k cho vay, k nhận gửi thì sure rồi, còn k cho vay là do m thấy số 2 tỷ lớn quá nên nghĩ 1 hồi chọn đại :))

cũng nghĩ vậy vì công ty tài chính chỉ được cho vay tiêu dùng thôi, nhưng nhớ là có đọc ở đâu đó công ty tài chính vẫn được nhận tài sản thế chấp, mà ko biết có giới hạn khoản vay ko , hai tỷ là con số lớn thật , có lẽ mình sai, ai bít chính xác giải đáp giúp tụi tui zới

Mình chọn k nhận gửi k cho vay, k nhận gửi thì sure rồi, còn k cho vay là do m thấy số 2 tỷ lớn quá nên nghĩ 1 hồi chọn đại :))
  • Khách hàng được vay tối đa lên tới 75% nhu cầu vốn (giá trị căn nhà cần mua), số tiền vay tối đa tới 8 tỷ đồng, tối thiểu là 160 triệu đồng
  • Thủ tục đơn giản
  • Thời hạn vay dài từ 5 đến 20 năm (đây là mình mới đọc ở công ty tài chính pru mình thấy nó cho vay mua nhà tối đa 8 tỷ @@)

Sáng vừa đi pv về lên xem tình hình thế nào thì có bạn đã thông báo pass vòng 1, hoang mang style luôn :eek:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên