HOT [HOT HOT] Bộ Tài liệu ôn thi công thức Thuế 2012 (Version 2)

Đề thi công chức thuế 2012 ngạch chuyên viên_Miền Nam

A. Kiến thức chung
1. Phân biệt quản lý ngân sách và quản lý sản xuất, kinh doanh. Lý do của việc phân định trên.
2. Nêu nguyên tắc cơ bản của quản lý ngân sách.
3. Điều 15 Luật cán bộ, công chức qui đinh: " Cán bộ, công chức phải thực hiện cần, kiệm, liêm, chính, chí công vô tư trong hoạt động công vụ". Anh/chị hãy phân tích qui định trên.
Nếu được tuyển vào công chức thuế anh/chị sẽ áp dụng qui định trên ntn?
4. Nêu nhiệm vụ, quyền hạn của Cục thuế trực thuộc Tổng cục thuế.

B. Nghiệp vụ (viết)
1. Người nộp thuế được giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc khi thỏa mãn các điều kiện nào?
Bà A nhận thừa kế mảnh đất từ mẹ kế. Sau đó bà tặng một phần đất để xây trường học cho trẻ em ở xã nơi bà sinh sống và một phần cho con trai. Xác định đối tượng chịu thuế TNCN và đối tượng k chịu thuế TNCN. Giải thích.
2. So sánh nghĩa vụ thuế giữa đối tượng k chịu thuế GTGT và đối tượng chịu thuế suất 0%. Ý nghĩa việc áp dụng thuế suất 0%.
3. DN thương mại trong năm 2011 có số liệu: (đv: triệu đồng)
- Doanh thu tính thuế: 45.000
- Tổng chi phí: 33.000, trong đó:
+ Giá mua hàng hóa bán ra: 20.000
+ Thuế GTGT đã được khấu trừ: 150
+ Chi phí quảng cáo, khuyến mại, tiếp thị: 2.000
+ Các khoản chi phí đều có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp lệ.
+ Các khoản chi phí còn lại đủ điều kiện được trừ.
- Thu nhập chịu thuế khác: 500 , trong đó 400 là thu nhập nhận được từ hđ sx kd ở nước ngoài đã nộp thuế TN ở nước ngoài, thuế suất 20%.
Tính số thuế phải nộp của DN năm 2011. Biết trong năm DN không được giảm thuế, miễn thuế, hoàn thuế,...
4. Nếu trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế theo Luật Quản lý thuế.

ai thi nghạch cán sự ko đợt thi thuế vừa rồi ko,có chắc chắn đáp án đúng phần bài tập(câu 3 ý) môn nghiệp vụ chuyên nghành ko júp t so với. Tự nhiên hôm nay nhớ lại thấy hình như mình làm sai.hic

mấy bạn cho mình hỏi,
bạn nào có tài liệu mà có mấy tài liệu trả lời mấy câu hỏi trong đề thi trên thì gởi mail cho mình với
mail mình là thaonhi1212( gmail nha)
mình cám ơn nhiều
thấy dạo này chỉ học luật thôi ko đủ

năm nay có thi tuyển nữa k các bác? khoảng thời gian nào nhỉ? nghe phong phanh thấy bảo năm nay xét tuyển thỉ phải >"<

ai có tài liệu ôn tập Anh Văn k, gửi qua yahoo: nhoccon_dangyeu03 cho em xin đc k ạ.TD của em k đủ để tải "Sample Test of level B". Thanks mọi ng,chúc mọi ng thi tốt!!!!!

anh nam_boc ơi sao e down ko được.nó bị lỗi rồi hay sao ah.A gửi qua mail cho e dc ko? tks a nhiều lắm!^^. mail của e là thuhuong5522 với đuôi @gmai....com

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên