Hỏi về vấn đề " tiếp cận KH tại nhà riêng"

fmtpossible

Verified Banker
Chào các mem,
Mình nghiên cứ một vài cách tiếp cận với KH. Các sales có thể tiếp cận gián tiếp hoặc trực tiếp. Trong cách tiếp cận trực tiếp, có nhiều trường hợp, mình phải đến nhà riêng để gặp KH ( do tính chất sản phẩm hoặc do không đặt lịch hẹn KH ở ngoài được ...). Và mình thấy rất ư là nguy hiểm đối với các sales nữ như mình...... gặp KH đàng hoàng không nói. lỡ KH là nam mà ở nhà có 1 mình.. trong tình huống như vậy.. các mem có lời khuyên nào để giúp các sales nữ phòng thân không? vì nhiều khi vào nhà rồi..họ nổi máu tà ma lên..hix....lúc đó tung chưởng thì có bị trách là mất hình ảnh bank ko nhỉ, họ mà kiện lên chỗ mình làm việc thì tính sao chứ !! Chưa đi làm mà lo đủ thứ................ Thanks các pác rất nhiều.. em sẽ hậu tạ sau ạ !! ^^

Hi bạn!
Thực ra nữ làm sale không hiếm. Tuy nhiên, điều bạn hỏi cũng rất rất cần thiết.
Mình có vài lời chia sẽ.
Bạn nên nhớ là mình sale sản phẩm (là sp của ngân hàng) là 1 loại sản phẩm đặc trưng, vì vậy cho nên bạn cũng nên có "cái giá" của nó.
Sẽ có 2 mặt khi bạn làm như vậy, nếu là khách hàng không đàng hoàng thì mình chấm dứt không nên tiếp cận nữa
còn nếu khách hàng đàng hoàng thì họ sẽ sẵn sàng gặp bạn tại văn phòng, hoặc quán cafe chẳng hạn.
:) và điều quan trọng nhất là nếu bạn thấy có nguy hiểm thì nên đi cùng 1 đồng nghiệp khác.

phải thể hiện mình là 1 người bản lĩnh không dễ bị ăn hiếp, họ nhìn vậy cũng dè chừng không dám manh động, tốt hơn nữa nên học thêm vài lớp tự vệ, vừa rèn luyện sức khỏe, vừa để phòng vệ

Hi bạn!
Thực ra nữ làm sale không hiếm. Tuy nhiên, điều bạn hỏi cũng rất rất cần thiết.
Mình có vài lời chia sẽ.
Bạn nên nhớ là mình sale sản phẩm (là sp của ngân hàng) là 1 loại sản phẩm đặc trưng, vì vậy cho nên bạn cũng nên có "cái giá" của nó.
Sẽ có 2 mặt khi bạn làm như vậy, nếu là khách hàng không đàng hoàng thì mình chấm dứt không nên tiếp cận nữa
còn nếu khách hàng đàng hoàng thì họ sẽ sẵn sàng gặp bạn tại văn phòng, hoặc quán cafe chẳng hạn.
và điều quan trọng nhất là nếu bạn thấy có nguy hiểm thì nên đi cùng 1 đồng nghiệp khác.

Nếu KH ko đàng hoàng thì kệ họ, KH khó thì cơ hội mới tới mình chứ KH đàng hoàng thì bị hốt từ lâu rồi dễ gì, làm gì tới phiên mình. Mình quan tâm tới chuyện tiền của họ mà. Dĩ nhiên phải suy nghĩ tìm cách hợp lí...

phải thể hiện mình là 1 người bản lĩnh không dễ bị ăn hiếp, họ nhìn vậy cũng dè chừng không dám manh động, tốt hơn nữa nên học thêm vài lớp tự vệ, vừa rèn luyện sức khỏe, vừa để phòng vệ

Sao giống phim hình sự vậy nhỉ! Sales ngân hàng mà làm như là Sales hàng cấm ko bằng :D
Dĩ nhiên nam, nữ có học vài lớp tự vệ, võ thì là 1 lợi thế ở nhiều lĩnh vực. :)

Bạn là người mới thì nên mời thêm 1 bạn kì cựu, hay nhóm trưởng đi cùng. Vừa an toàn, vừa có cơ hội
cao hơn, vừa học hỏi dc "nghiệp vụ" thực tế của nhóm trưởng (chứ ko đi thì chỉ nghe nhóm trưởng chém gió,...)

Khi lập cuộc hẹn với KH thì thông tin cho KH biết là mình đã xin, báo cáo cấp trên tới nhà KH rồi! Cũng thể hiện sự quan trọng của KH.
Khi tới thấy KH lung tung thì bình tĩnh nhắc lại cho KH nhớ!
Ý là chuyện tui tới nhà ông thì rất nhiều người biết! Có người quan tâm chuyện tui tới nhà ông! Chuyện đang diễn ra nhà ông!
Tui mà bị gì thì ông cũng mệt chứ chẳng chơi :D
Nói chơi chắc chuyện này hiếm nhỉ!?:">

Để KH ko nổi máu "tà mà" thì tốt nhất là bạn nên ăn mặc đàng hoàng, kín đáo 1 tý (ko jip, trễ cổ, bla bla...) ;)
Nên mang theo "gì đấy" để mà phòng thân. :D

Theo mình thì quan trọng là nhiệt tình và cởi mở, Còn tác phong phải tỏ vẻ chuyên nghiêp để KH hiểu là khó mà ăn hiếp được mình!

Để lôi kéo KH thì nên mặc quyến rũ 1 tí :x
An toàn thì nên phòng thân con dao găm hoặc bình xịt hơi cay cỡ nhỏ =))

p/s: cmt chỉ mang tính chất tham khảo =))

Re: Hỏi về vấn đề " tiếp cận KH tại nhà riêng"
Để lôi kéo KH thì nên mặc quyến rũ 1 tí
An toàn thì nên phòng thân con dao găm hoặc bình xịt hơi cay cỡ nhỏ

p/s: cmt chỉ mang tính chất tham khảo
Giỡn zữ vậy bạn. Mình hỏi thiệt tình mà.. ủa mà mấy mem, mình đi cùng bạn khác. như vậy về KH và chỉ tiêu huy động thì mình tính như thế nào khi đi 2 người nhỉ.??? Mình chưa làm sales thế này bao giờ. Mong các mem help mình với. Thanks các pác nhiều nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên