Hỏi về nghiệp vụ Cho vay du hoc - chứng minh tài chính

xuanthuy276

Thành viên
Các anh chị ơi
Hiện tại em đang tìm hiểu về cho vay du hoc chứng minh tài chính của các ngân hàng.
Theo thông tin em nghiên cưu thì hiện tại có ngân hàng Sacom, MB đang cho vay chứng minh tài chình mà không cần tài sản đảm bảo.? Vậy nếu, vậy đây là khoản vay tín chấp/thế chấp?Hiện tại em đang phân vân về vấn đề này. Mong được sự trợ giúp của các anh/chị?
Mà nếu khoản vay này thuộc tín chấp thì thủ tục và quy trình giải ngân như thế nào ạh?
Tính chất thực sự của khoản vay?, có ảnh hưởng gì đến tỷ lệ dữ trữ bắt buộc không đối với các khoản vay này?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Các anh chị ơi
Hiện tại em đang tìm hiểu về cho vay du hoc chứng minh tài chính của các ngân hàng.
Theo thông tin em nghiên cưu thì hiện tại có ngân hàng Sacom, MB đang cho vay chứng minh tài chình mà không cần tài sản đảm bảo.? Vậy nếu, vậy đây là khoản vay tín chấp/thế chấp?Hiện tại em đang phân vân về vấn đề này. Mong được sự trợ giúp của các anh/chị?
Mà nếu khoản vay này thuộc tín chấp thì thủ tục và quy trình giải ngân như thế nào ạh?
Tính chất thực sự của khoản vay?, có ảnh hưởng gì đến tỷ lệ dữ trữ bắt buộc không đối với các khoản vay này?

Bên Ocean mình thì cho KH vay vốn để hình thành số tiết kiệm để phục vụ cho việc chứng minh tài chính và các mđ hợp pháp khác trg quá trình thực hiện thủ tục xuất cảnh đi du học. Đây là khoản vay tín chấp (k cần TSĐB). Theo đó, NH cho vay 95% giá trị STK, KH cung cấp phần đối ứng 5% còn lại để đảm bảo thanh toán lãi vay. Sản phẩm này có thể coi như là làm ngược quy trình cho vay cầm cố STK. Sau khi giải ngân tiền vay, KH nộp phần đối ứng, NH sẽ làm STK đứng tên KH và thực hiện phong tỏa, nhập kho STK tại NH. Khi KH có nhu cầu đi làm thủ tục du học sẽ mượn STK hoặc được NH làm xác nhận số dư sổ TK. Lãi suất khoản vay này cũng chính là lãi suất vay cầm cố STK, như vậy số lãi KH phải trả là phần chênh lệch giữa lãi vay cầm cố STK và lãi gửi tiết kiệm cùng kỳ hạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
vậy cho em hỏi anh thêm 1 vài vấn đề nữa:
Nếu thì khách hàng không cần thế chấp BĐS phải không ạh (không bị giữu giấy tờ ,quyền sử dụng đất đúng không anh"

Đúng rồi ấy ạ, tớ đi thực tập thấy chị làm ở ngân hàng chỉ giữ STK của khách hàng thôi mà ^^~
vậy cho em hỏi anh thêm 1 vài vấn đề nữa:
Nếu thì khách hàng không cần thế chấp BĐS phải không ạh (không bị giữu giấy tờ ,quyền sử dụng đất đúng không anh"

Bên Ocean mình thì cho KH vay vốn để hình thành số tiết kiệm để phục vụ cho việc chứng minh tài chính và các mđ hợp pháp khác trg quá trình thực hiện thủ tục xuất cảnh đi du học. Đây là khoản vay tín chấp (k cần TSĐB). Theo đó, NH cho vay 95% giá trị STK, KH cung cấp phần đối ứng 5% còn lại để đảm bảo thanh toán lãi vay. Sản phẩm này có thể coi như là làm ngược quy trình cho vay cầm cố STK. Sau khi giải ngân tiền vay, KH nộp phần đối ứng, NH sẽ làm STK đứng tên KH và thực hiện phong tỏa, nhập kho STK tại NH. Khi KH có nhu cầu đi làm thủ tục du học sẽ mượn STK hoặc được NH làm xác nhận số dư sổ TK. Lãi suất khoản vay này cũng chính là lãi suất vay cầm cố STK, như vậy số lãi KH phải trả là phần chênh lệch giữa lãi vay cầm cố STK và lãi gửi tiết kiệm cùng kỳ hạn.

1 nghiệp vụ hay nhỉ.

Bên BIDV cũng làm vây, ls chênh lệch rơi vào tầm 3% thôi.
Hình như Exim cũng có, như vậy cũng phù hợp vs yêu cầu của KH mà.
Tiếc là bên mình cứ phải tiền tươi thóc thật mới làm đc STK. HU HU :(

Các anh chị ơi

Bên OCEANBANK cho vay hình thành STK chứng minh tài chính du học. TSĐB sẽ chính là sổ được hình thành luôn. Ví dụ bạn có nhu cầu chứng minh STK 500tr để đi du học thì khoản phí bạn phải nộp 1 tháng là : 500.000.000*1.8%/12=750VNĐ. (1.8% là biên độ lãi suất cho vay của Oceanbank thời kì này). Bên mình sẽ cấp STK và xác nhận để bạn chứng minh tài chính đi du học, Đồng thời sẽ phong tỏa STK .
P/s: Hồ sơ cần: 1.Chứng minh thư của khách hàng (hoặc thân nhân) ; 2.Hộ khẩu; 3.Giấy báo nhập học (À, bên mình chỉ chứng minh cho Top 500 trường ĐH thôi nhé).
Nếu bạn cần thêm thông tin rõ hơn thì alo cho mình :D

thực ra đây là 1 sản phẩm có thể nói là hơi lách lách luật 1 tẹo và có thể cho các mục đích xuất khẩu lao động, du lịch...., bạn bên trên ở Ocean biên độ để thấp nhỉ :D. Bên Sacom thì cho vay đúng số tiền của STK, khách hàng sẽ đóng khoản phí bằng biên độ. Bên Sacom thì chứng minh đc cho tất cả :D. Nếu bạn cần thêm thông tin thì cũng có thể alo mình nhưng bạn tìm hiểu để biết hay là để đi du học vậy.

Bài viết hay và hữu ích cho anh em trong lĩnh vực, thanks
----------------------
Chữ ký ......

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,456
Thành viên mới nhất