Hỏi về đề thi tín dụng agribank 6/11/2011

Bài này quá dễ, không cần tính toán làm gì cho mệt. Đáp án là 15% đúng bằng chi phí cơ hội của việc sử dụng vốn chủ sở hữu luôn. Bài này đánh lừa những người có kiến thức không vững thôi. Một số bác vì quá máy móc như những gì được học ở trường nên hì hục tính như sau
r=(40/200)*(1-25%)*8%+(120/200)*(1-25%)*10%+40/200*15%= 8, mấy phần trăm đấy mà không thấy đáp án nên tích bừa.

---------- Post added 14-11-2011 at 04:04 PM ----------

tất cả bạn tài sản nói trên bạn ah. Bạn đọc nghị định 163 nhé

---------- Post added 14-11-2011 at 04:12 PM ----------

15% nhé, đúng bằng chi phí cơ hội của việc sử dụng vốn chủ sở hữu

---------- Post added 14-11-2011 at 04:41 PM ----------

câu 12 đáp án phải là B, vì đây là rủi ro tỷ giá. Đáp án D là một trong những nguyên nhân rủi ro tin dụng xuất phát từ phía ngân hàng
Câu 15 đáp án là D(đáp án khác). Tỉ lệ an toàn vốn tối thiểu=Vốn tự có(vốn cấp 1+vốn cấp 2)/Tài sản có nội và ngoại bảng đã điều chỉnh rủi ro
Câu lý thuyết 3 điểm:
Các căn cứ xác định thời hạn cho vay gồm:
+Chu kỳ, đặc điểm hoạt động sản xuất kinh doanh của đối tượng vay vốn
+Khả năng cân đối vốn của ngân hàng
+Khả năng trả nợ của khách hàng
+Thời gian hoàn vốn dự án đầu tư
+Thời gian hoạt động còn lại của doanh nghiệp hoặc thời gian lưu trú còn lại đối với thể nhân nước ngoài
+Chính sách cho vay của ngân hàng cũng như nhà nước trong từng thời kỳ
+Năng lực thực hiện dự án đầu tư của các nhà thầu
+Đạo đức của nhân viên tín dụng

Tạm thời thế nhé. Đề của ngân hàng nông nghiệp khá dễ. Tôi chả sợ đề gì chỉ sợ các bố ngân hàng tiêu cực. Mình thi vào chi nhánh Láng Hạ mà lấy có 2 người. Chắc chả đến lượt mình.
bạn giỏi nhỉ! HI! dậy pạn giải dùm mấy bạn khác bài tập cua KV 3 đi :D:D:D sẽ có nhiu nguoi cam ơn ban lắm đó!

nghe nói thi agri chỉ là hình thức thôi, con cháu vào cả rùi. có chấm đâu mà thi với thố

fff

agribank gửi hết rồi. Ko vô dc đâu.hichic

---------- Post added 17-11-2011 at 11:41 AM ----------

agribank quan liêu lắm. Chắc ko có suất cho người ngoài đâu.Con ông cháu cha hết.huhu

Bài này quá dễ, không cần tính toán làm gì cho mệt. Đáp án là 15% đúng bằng chi phí cơ hội của việc sử dụng vốn chủ sở hữu luôn. Bài này đánh lừa những người có kiến thức không vững thôi. Một số bác vì quá máy móc như những gì được học ở trường nên hì hục tính như sau
r=(40/200)*(1-25%)*8%+(120/200)*(1-25%)*10%+40/200*15%= 8, mấy phần trăm đấy mà không thấy đáp án nên tích bừa.

Èo, ở đâu ra lý luận này đây.
Bạn là ngân hàng sao lại đi lấy chi phí sử dụng vốn của chủ sở hữu chiết khấu để làm gì. Để xem dự án mang lại cho thằng chủ sở hữu bao nhiêu à?
Bạn là NH khi xem xét dự án phải đứng ở gốc độ tổng đầu tư. Như vậy phải tính WACC để làm lãi suất chiết khấu, xem hiệu quả của cả 1 dự án mang lại mà không phân biệt vốn đó từ nguồn nào ( vốn vay hay vốn chủ sở hữu). Sở dĩ vì sao như vậy thì đọc trên mạng.
Trong trường hợp này lãi suất chiết khấu phải là WACC không có lá chắn thuế nếu bạn là nhân viên tín dụng đi thẩm định dự án. ( đáp án có đấy thôi)
Nếu bạn là chủ đầu tư để xem xét hiệu quả dự án mang lại cho chính bản thân mình ( quan điểm EPV) thì mới sử dụng chi phí sủ dụng vốn của chủ sở hữu Re 15%.

Rủi ro tín dụng là rủi ro phát sinh do khách hàng vay vốn không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ các điều khoản của hợp đồng liên quan đến tín dụng. Sự thay đổi tỷ giá là nguyên nhân dẫn đến khách hàng không trả được nợ ( với khách hàng đây là rủi ro tỷ giá làm thay đổi giá trị kì vọng của chính khách hàng). Với ngân hàng đây là rủi ro tín dụng ( vì thay đổi tỷ giá làm KH ko trả được nợ) xuất phát từ nhân tố khách quan, cụ thể là do thị trường biến động.
Việc cán bộ tín dụng chiếm đoạt tiền không thuộc rủi ro tín dụng mà là rủi ro quản lý. Cụ thể là rủi ro tham ô.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Èo, ở đâu ra lý luận này đây.
Bạn là ngân hàng sao lại đi lấy chi phí sử dụng vốn của chủ sở hữu chiết khấu để làm gì. Để xem dự án mang lại cho thằng chủ sở hữu bao nhiêu à?
Bạn là NH khi xem xét dự án phải đứng ở gốc độ tổng đầu tư. Như vậy phải tính WACC để làm lãi suất chiết khấu, xem hiệu quả của cả 1 dự án mang lại mà không phân biệt vốn đó từ nguồn nào ( vốn vay hay vốn chủ sở hữu). Sở dĩ vì sao như vậy thì đọc trên mạng.
Trong trường hợp này lãi suất chiết khấu phải là WACC không có lá chắn thuế nếu bạn là nhân viên tín dụng đi thẩm định dự án. ( đáp án có đấy thôi)
Nếu bạn là chủ đầu tư để xem xét hiệu quả dự án mang lại cho chính bản thân mình ( quan điểm EPV) thì mới sử dụng chi phí sủ dụng vốn của chủ sở hữu Re 15%.

Rủi ro tín dụng là rủi ro phát sinh do khách hàng vay vốn không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ các điều khoản của hợp đồng liên quan đến tín dụng. Sự thay đổi tỷ giá là nguyên nhân dẫn đến khách hàng không trả được nợ ( với khách hàng đây là rủi ro tỷ giá làm thay đổi giá trị kì vọng của chính khách hàng). Với ngân hàng đây là rủi ro tín dụng ( vì thay đổi tỷ giá làm KH ko trả được nợ) xuất phát từ nhân tố khách quan, cụ thể là do thị trường biến động.
Việc cán bộ tín dụng chiếm đoạt tiền không thuộc rủi ro tín dụng mà là rủi ro quản lý. Cụ thể là rủi ro tham ô.

Thấy a nói hay vậy chắc có kinh nghiệm làm NH nhìu rồi đúng k anh@@. E muốn tìm hiểu các thông tư,quy định hay hướng dẫn hạch toán của nhân viên kế toán NH . Nếu anh biết gì thì post úp đường link hay tên thông tư, hay nội dung lên hộ e với nhé. Cảm ơn anh rất nhìu ^^'

mình thi ở KV4 mà thấy bết lắm..bạn nào đựoc gọi đi phỏng vấn thì alo cho mọi ng nhé

Mình có đề lẻ ở khu vực 2:
1.Nội dung của hình thức cho vay theo hạn mức tind dụng
2.Phân biệt cầm cố và thế chấp
3.Cho giá trị tài sản,hàng tồn kho,nợ vay ngắn hạn,dài hạn
-tính dòng tiền mặt
-lập bảng cân đối ktoan quý 1
-lập bảng lưu chuyển dòng tiền
-tính tỷ số doanh thu/tổng tài sản,nhận xét
4.Điều kiện để hợp đồng bảo đảm tín dụng phải đem công chứng.

Sao Không có đề thi mà giaỉaaffm ầm thế các bạn.Cần tổng hợp cụ thể 1 coment nào đó thoy.Ok

agribank gửi hết rồi. Ko vô dc đâu.hichic

---------- Post added 17-11-2011 at 11:41 AM ----------

agribank quan liêu lắm. Chắc ko có suất cho người ngoài đâu.Con ông cháu cha hết.huhu
đang háo hức định nộp hồ sơ, nghe con bạn khuyên đừng nộp mất công. Giờ lại nghe các bạn nói vậy, nản luôn. Hay là ko nộp nữa cho rồi?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,421
Thành viên mới nhất
Airbourne Merch
Back
Bên trên