Hỏi: Thế chấp tài sản trên đất thuê của cá nhân?

thonggaque

Verified Banker
Dear all
Tình hình mình đang gặp một tình huống khá là hóc búa, chưa biết giải pháp, mong các bạn giúp đỡ hoặc góp ý thảm khảo. Tình huống như sau:

Cá nhân A sở hữu đất ở, được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ & TSGLVĐ theo đúng quy định của pháp luật. Sau đó, A cho Công ty B thuê đất để kinh doanh, Công ty B xây dựng khách sạn trên đất của A để kinh doanh. Hồ sơ xây dựng có giấy phép đầy đủ.
Hiện nay, Công ty B và cá nhân A đều có nhu cầu thế chấp tài sản của mình để vay vốn ngân hàng. (A thế chấp quyền sử dụng đất, B thế chấp tài sản là khách sạn).
Hỏi:
- Như vậy, cá nhân A và công ty B có thể thế chấp tài sản của mình trong trường hợp này không?
- Nếu Công ty B thế chấp tài sản gắn liền với đất của mình là khách sạn, thì thủ tục cần làm những gì?
Mong nhận được đóng góp của các đồng nghiệp.
Chân thành cảm ơn

theo quan điểm cá nhân mình thì A và B đều có quyền dùng các TSĐB để thế chấp vì đều có giấy tờ hợp pháp theo quy định. Thực tế ở đây nếu B thế chấp ts là khách sạn thì cần cung cấp hợp đồng thuê đất với A (lưu ý là hợp đồng này phải có nội dung về việc B đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà theo Nghị định 88/NĐ-CP thì B sẽ được Sở Xây dựng cấp GCN quyền sở hữu nhà ở), hồ sơ xây dựng có giấy phép, và an toàn thêm là yêu cầu B cung cấp văn bản thoả thuận giữa A và B về việc B thế chấp tài sản (để đề phòng trường hợp A gây khó khăn cho B khi B thế chấp ngân hàng). Và Bank nhận thế chấp tài sản nên lưu ý thời gian nhận thế chấp nên nhỏ hơn thời gian còn lại của hợp đồng thuê đất của B, và lưu ý tỷ lệ LTV ( giá trị TSĐB/ khoản vay) nên ở mức an toàn vì tài sản loại này rất dễ phát sinh tranh chấp

theo mình thì trong trường hợp này về phía A thì không thể nhận tài sản thế chấp này được vì TS của A đã đem cho bên B thuê lại, tức khi xảy tranh chấp thì A phải thanh lý hợp đồng thuê cho B sau đó mới thanh lý tài sản được. Về phía B thì có thể cho thế chấp được A đã có giấy tờ sở hữu tài sản này, % thế chấp thì do mỗi bank quy định, tuy nhiên khi nhận thế chấp bạn cần sự cam kết và chế tài của bên A trong thời gian bên B thế chấp, vì nếu như A hủy ngang hợp đồng cho thuê thì dẫn đến gây khó dễ trong việc xử lý tài sản thế chấp sau này.
Ý kiến của mình là vậy, mong các cao thủ chỉ giáo thêm ^^

Theo mình thì, bên A có thể thế chấp tài sản được nhưng phải có sự đồng ý của bên B về việc xử lý hợp đồng thuê trước thời hạn. Còn bên B không thể thế chấp tài sản trên đất được vì khi xảy ra vấn đề thì tài sản sẽ xử lý như thế nào? Bán tài sản trên đất thội à , vậy bên A nó điên lên đòi đất thì như thế nào. Cho nên rất khó xử lý tài sản này nếu nhận thế chấp của bên B. Theo mình chỉ nhận tài sản trên đất khi đất là đất thuê trả tiền hằng năm của chính bên B ( nếu có ) vì khi đó đất là của bên B nhưng khi thế chấp thì nhận cả tài sản lẫn đất nhưng không tính đất.
ý mình là vậy, mong mọi người chỉ giáo thêm XD

Theo mình thì, bên A có thể thế chấp tài sản được nhưng phải có sự đồng ý của bên B về việc xử lý hợp đồng thuê trước thời hạn. Còn bên B không thể thế chấp tài sản trên đất được vì khi xảy ra vấn đề thì tài sản sẽ xử lý như thế nào? Bán tài sản trên đất thội à , vậy bên A nó điên lên đòi đất thì như thế nào. Cho nên rất khó xử lý tài sản này nếu nhận thế chấp của bên B. Theo mình chỉ nhận tài sản trên đất khi đất là đất thuê trả tiền hằng năm của chính bên B ( nếu có ) vì khi đó đất là của bên B nhưng khi thế chấp thì nhận cả tài sản lẫn đất nhưng không tính đất.
ý mình là vậy, mong mọi người chỉ giáo thêm XD
Nếu nhận của bên B nếu có đất thì trường hợp này đất phải trả tiền thuê một lần, vd 50 năm chứ ko phải hằng năm bạn nhé, vì trong thời gian vay vốn mà bên B ko đóng tiền thuê đất, nhà nước thu hồi mà tài sản vẫn đang thế chấp thì xử lý thế nào, nên đất nhận thế chấp là đất thuê phải trả tiền hằng năm và thời gian thuê đất phải lớn hơn thời gian vay vốn.

Nếu nhận của bên B nếu có đất thì trường hợp này đất phải trả tiền thuê một lần, vd 50 năm chứ ko phải hằng năm bạn nhé, vì trong thời gian vay vốn mà bên B ko đóng tiền thuê đất, nhà nước thu hồi mà tài sản vẫn đang thế chấp thì xử lý thế nào, nên đất nhận thế chấp là đất thuê phải trả tiền hằng năm và thời gian thuê đất phải lớn hơn thời gian vay vốn.
Hắc hắc thì mới nói là chỉ định giá tài sản không định giá đất nhưng vẫn phải nhận cả đất luôn.

Dear all
Tình hình mình đang gặp một tình huống khá là hóc búa, chưa biết giải pháp, mong các bạn giúp đỡ hoặc góp ý thảm khảo. Tình huống như sau:

Cá nhân A sở hữu đất ở, được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ & TSGLVĐ theo đúng quy định của pháp luật. Sau đó, A cho Công ty B thuê đất để kinh doanh, Công ty B xây dựng khách sạn trên đất của A để kinh doanh. Hồ sơ xây dựng có giấy phép đầy đủ.
Hiện nay, Công ty B và cá nhân A đều có nhu cầu thế chấp tài sản của mình để vay vốn ngân hàng. (A thế chấp quyền sử dụng đất, B thế chấp tài sản là khách sạn).
Hỏi:
- Như vậy, cá nhân A và công ty B có thể thế chấp tài sản của mình trong trường hợp này không?
- Nếu Công ty B thế chấp tài sản gắn liền với đất của mình là khách sạn, thì thủ tục cần làm những gì?
Mong nhận được đóng góp của các đồng nghiệp.
Chân thành cảm ơn
Câu hỏi hay, bạn nên hỏi pháp chế bên bạn thử, có câu trả lời thì chia sẻ mình biết với nhé. Email: viethau0205@gmail.com

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên