Hỏi Kinh nghiệm nhận bàn giao Khách hàng

Aqrinteco

Verified Banker
Chào các bankers,
Chả là em mới tò te vào ngân hàng, vị trí QHKHDN, đúng lúc có chị chuyển đi, nên e nhận lại toàn bộ khách hàng của chị ấy. Em hiện mới chỉ được bàn giao dựa trên danh mục khách hàng, có một vài khách đã gặp mặt và xem TSBD, một số thì chưa, trong đó có cả 1 khách hàng nợ nhóm 5. Em rất băn khoăn về việc này, các tiền bối có kinh nghiệm có thể chia sẻ với em về việc nhận bàn giao như thế nào, kiểm tra ra sao để tránh rủi ro được không ạ. Em xin cảm ơn.

nhìn chung bàn giao thế nào là do Sếp phân công chứ mình chả chọn khách nào nhận khách nào ko đc, cứ kiểm tra theo checklist giấy tờ rùi ký thui :3 mệt thì mệt thui, chứ chả chết đc đâu mà :3

nhìn chung bàn giao thế nào là do Sếp phân công chứ mình chả chọn khách nào nhận khách nào ko đc, cứ kiểm tra theo checklist giấy tờ rùi ký thui :3 mệt thì mệt thui, chứ chả chết đc đâu mà :3
Tất nhiên là mình chẳng chọn được nhưng bác có kinh nghiệm gì để đỡ rủi ro hơn cho mình không ạ :( em bây giờ vẫn bơi chìm lặn nổi trong mớ bòng bong :v

bàn giao mà nhóm 5 thì càng tốt chứ sao bác, nợ xấu sẵn rồi chỉ lo xử lý hồ sơ thôi. Tiềm ẩn ở các món nợ nhóm 1. Nhưng mà doanh nghiệp thì khó tránh lắm bác ạ.

có khách cho làm la hay rồi. đỡ hơn phải chạy ra đương tìm kh mới

Chào các bankers,
Chả là em mới tò te vào ngân hàng, vị trí QHKHDN, đúng lúc có chị chuyển đi, nên e nhận lại toàn bộ khách hàng của chị ấy. Em hiện mới chỉ được bàn giao dựa trên danh mục khách hàng, có một vài khách đã gặp mặt và xem TSBD, một số thì chưa, trong đó có cả 1 khách hàng nợ nhóm 5. Em rất băn khoăn về việc này, các tiền bối có kinh nghiệm có thể chia sẻ với em về việc nhận bàn giao như thế nào, kiểm tra ra sao để tránh rủi ro được không ạ. Em xin cảm ơn.

Bạn mới nhận lại KH thì nên đi cùng lãnh đạo phòng tới KH một lượt, để sếp gt mình với khách hàng và cũng để nắm bắt tình hình kinh doanh của họ, thông thường sếp cũng sẽ chia sẻ các vấn đề của khách hàng đó với bạn. Đồng thời, nếu vấn đề gì thì mình đề xuất với lãnh đạo luôn :D

Hồ sơ cũng phải kiểm tra lại hết, xem hồ sơ pháp lý, tài chính, tài sản bảo đảm ... đã đủ chưa, hồi mình mới vào làm nhận lại cũng phải bổ sung nhiều lắm. Còn nợ nhóm 5 bạn nhận lại ko phải do bạn ký đề xuất nên cũng bớt lo, nhưng cứ quản lý hội này là mệt rồi, cứ đúng quy trình mà làm, ra thông báo đòi nợ, biên bản làm việc, xử lý tài sản, ... thận trọng với việc khách hàng xuất tài sản.

- Nợ đã xấu rồi thì nhận bàn giao không vấn đề gì (trách nhiệm của người trước, không phải của mình)
- Nợ đang tốt (biểu hiện) thì cần chú ý một số điểm sau (góp ý):
1) Các khoản nợ cho vay từng lần, cho vay trung dài hạn dự án các kiểu: Kê hồ sơ, ký bàn giao (sau khi bàn giao qua mình thì bổ sung những gì còn thiếu nếu có)
2) Các khoản nợ cho vay theo HMTD: Cái này đặc biệt chú ý vì ký giải ngân thu nợ một thời gian thì tự nhiên trách nhiệm nó sẽ sang qua cho người nhận bàn giao. Loại này nên cẩn thận, tốt nhất là tiến hành kiểm tra hồ sơ, tài sản, doanh thu, khả năng tài chính các kiểu để rút ra lâu nay có đảo nợ ko? có cho vay mới trả cũ không? vân vân và vân vân.Đối với anh nào ngon lành, sxkd ngon lành thì chúc mừng bác, ko kiếm cũng dc khách hàng ngon. Nếu có dấu hiệu thì bác nên kiểm tra hoạt động kinh doanh của nó, xuống coi tồn kho, công nợ phải thu phải trả, bắt nó báo cáo, chốt số liệu, cân đối tiền hàng..để bác làm 1 cái biên bản kiểm tra nêu rõ thực trạng của nó về báo cáo lãnh đạo, lưu hồ sơ. Hết

Quan điểm của mình về vấn đề này cũng đơn giãn:
1. Nợ đã quá hạn: mình chỉ việc làm hết sức, còn rủi ro gì liên quan đến trách nhiệm duyệt hay minh bạch, không minh bạch thì mình không quan tâm. Nhưng liên quan đến thu hồi nợ được mà lơ là là mình dính chưởng
2. Nợ trong hạn:
+ Thằng nào tới hạn thì quan tâm nó 1 chút và xem tài sản phù hợp với quy định chung không, được thì tiến tới, không thì tìm cách để né ( né cơ hội chỉ có 20%)
+ Thằng nào chưa tới hạn đôn đốc đóng đúng nợ, không quan tâm đến việc cho vay sai mục đích hay quy định gì ráo, vì quan tâm thì chuyện cũng đã xong. Công việc chính là làm sao cho nó trả dúng hạn cái đã. CHừng nào tới hạn mình xử nó cũng chưa muộn.

=> Thế là đỡ nhức đầu và tập trung vào việc nào quan trọng nhất để làm là hiệu quả. " Chỉ mình làm sai mình mới sợ". Còn chuyện hồ sơ xử lý gì đó thì tùy quan điểm và hướng xử lý tại thời điểm đó của bạn mà bạn dám chịu chơi hay không ấy hii.
Chúc thành công

Các anh/chị đã nói hết rồi, em xin ké thêm ý này nữa là xác nhận dư nợ của từng khách hàng tại thời điểm bàn giao, định giá lại tài sản đảm bảo tại thời điểm nhận bàn giao ln, lúc đi xuống từng khách hàng ký biên bản nhớ mang theo phiếu kiểm tra tình hình tài chính nữa nhé để mình thống ke tồn kho, cong nợ để có cái phòng thân sau này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên